ทำบุญให้เจ้ากรรมนายเวร

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย มุกมณี, 8 พฤศจิกายน 2007.

1. มุกมณี

มุกมณี Active Member

27 กันยายน 2007
    มีการทำบุญชนิดไหนบ้างที่ทำให้เจ้ากรรมนายเวรอโหสิกรรมให้เร็ว

2. watana_21

watana_21 Active Member

เท่าที่ทราบ, ปฏิบัติธรรม โดยนั่งสมาธิวิปัสนากรรมฐาน ที่วัดไหนก็ได้ แล้วอุทิศบุญกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร พ่อ แม่ ญาติทั้งหลาย ได้อานิสงค์หมด แต่ต้องปฏิบัติให้ได้จริงๆ หรือบวชไปเลย ( ดีที่สุด )

3. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    บุญกรรมฐานให้ผลดีที่สุด ภาวนาเสร็จแล้วขออโหสิกรรมแล้วแผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวร

4. กิมหยง

กิมหยง เป็นที่รู้จักกันดี

กิมหยงดอตคอม

ไม่ว่าคุณจะสร้างบุญกุศลอย่างไรก็ตามไม่ว่าจะบุญเล็กหรือใหญ่อยู่ที่ใจบริสุทธิ์ของคุณคุณก็เเผ่ผลบุญนั้นให้กับท่านเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายให้ท่านบ่อยๆเมื่อท่านมีความสุขสบายขึ้นด้วยบุญกุศลของเราท่านก็จะยอมเปิดทางให้สิ่งดีๆผ่านเข้ามาเเละเลิกขัดขวางที่สำคัญคุณต้องมีใจที่สำนึกผิดในสิ่งต่างๆเชื่อเรื่องเวรกรรมเเละตั้งใจจะอโหสิกรรมด้วยความจริงใจ

ความดีเหมือนน้ำฝนหยดลงโอ่งทุกวันย่อมเต็มโอ่งเหมือนบุญที่เต็มเปี่ยมเมื่อขยันสร้าง(b-flower)

5. kylethai

kylethai เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2007
    เจ้ากรรมและนายเวร ไม่มีหรอกครับ มันมีแต่กรรมที่มันบันทึกเอาไว้เข้าไปในจิตนี่แหละครับ กรรมต่างๆที่เรากระทำกับใครไว้บ้าง ที่ไหน มันบันทึกไว้ในสัญญาธาตุ วันดีคืนดีสัญญาธาตุก็ทำตามหน้าที่ของมันอยู่ๆก็ผุดขึ้นมา อย่างเช่นเวลาที่เกิดอาการเจ็บป่วยหรือใกล้ตายภาพหรือความจำเหล่านั้นจะผุดขึ้นมา แล้วกรรมเนี่ยครับวัดกันที่เจตนา เจตนาดีหรือชั่ว กรรมคือการกระทำ ทำดีกรรมดีก็ตอบคืนเรา ทำชั่วกรรมชั่วก็ตอบคืนเรา เราทำสิ่งใดกับใครสิ่งนั้นย่อมตอบกลับมาหาเราเสมอ และอีกอย่างนะครับก่อนที่จะแก้กรรมหรือทำบุญให้กับเจ้ากรรมและนายเวรเพื่อที่จะลดกรรมให้กับเรา ลองดูตัวเองก่อนนะครับว่า ศีล 5 เราบริสุทธิ์แล้วหรือยัง ถ้าศีล 5 เราบริสุทธิ์แล้วไม่เบียดเบียนใครแล้ว และอธิษฐานนิพพาน ผู้ใดที่อธิษฐานนิพพานแล้วกรรมจะเบาบางลงไปเยอะเพราะบุญเยอะกว่า เพราะบุคคลที่อธิษฐานนิพพานแสดงว่าบุญและบารมีเราเต็มที่แล้วจึงกล้าอธิษฐานนิพพาน ดังเช่นที่พระพุทธองค์ตรัสว่า กรรมชั่วเหมือนเกลือ กรรมดีเหมือนน้ำ เราทำดีน้ำย่อมมากกว่าเกลือ เราทำชั่วเกลือย่อมมากกว่าน้ำ และถ่าเราทำกรรมดีไปเรื่อยน้ำนั้นย่อมมากกว่าเกลือ เกลือนั้นก็ไม่หายไปไหนมันก็อยู่ตรงนั้นแต่ว่ามันสงผลให้แสดงถึงตัวตนมันเองไม่ได้เพราะบุญเยอะกว่า อย่างที่บอกแหละศีล 5 ครบ เท่านี้แหละครับยังไงกรรมก็ตามไม่ทันหรือถ้าทันก็ไม่หนักเท่าที่มันจะต้องเป็น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มกราคม 2010
  6. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    อย่างที่เพื่อนๆหลายคนในกระทู้นี่แหละครับที่บอกว่า บุญกรรมฐานเป็นบุญใหญ่ และหลักสำคัญอีกอย่างหนึ่งก็คือ คุณต้องอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรบ่อยๆ ส่วนตัวผม อุทิศส่วนกุศลให้ทั้งเจ้ากรรมนายเวร เทวดา ญาติที่ล่วงลับ สรรพสัตว์ทั้งหลาย ทั้งเช้าเย็น นับสิบๆครั้งเลยครับ

บุญใหญ่นอกจากบุญกรรมฐานแล้ว ก็มีบุญดังต่อไปนี้
    1 สร้างพระพุทธรูปใหญ่ (ไปร่วมกับคนอื่นเค้า 100 , 200 บาทก็ได้ครับ หรือไปหิ้วถังปูนเวลาหล่อพระก็ได้ครับ)
    2 สร้างพระที่เป็นคน คือ เป็นเจ้าภาพบวชพระนี่แหละครับ
    3 บุญกฐิน
    4 บุญห่มผ้าพระธาตุ

ตอนที่เราทำกรรมชั่วอะไร มันจะส่งผล 2 อย่าง อย่างแรกคือ ก่อให้เกิดเจ้ากรรมนายเวร อีกอย่างหนึ่งก็คือ กรรมที่ต้องเสวยวิบากกรรมในนรกและแม้พ้นนรกมาแล้ว ก็อาจต้องเสวยเศษกรรมนั้นอีก

สมมติว่าเราไปฆ่าสัตว์เข้า หากสัตว์นั้นผูกใจเจ็บ สัตว์ที่ถูกฆ่าก็จะเป็นเจ้ากรรมนายเวร ตามจองล้างจองผลาญเราไปทุกภพทุกชาติ ถ้าเปรียบในทางโลกก็คือ "เจ้าทุกข์"

แล้วถ้าเราเกิดลงนรกเข้า เราก็ถูกทรมานโดยนายนิริยบาลตามความหนักเบาของกรรมที่เราก่อขึ้น ซึ่งตรงนี้เป็นการทำหน้าที่ของ "ผู้รักษากฎ" เป็นการปฏิบัติตามหน้าที่โดยเคร่งครัด นายนิริยบาลไม่ได้มีความแค้นเคืองอันใดกับเรา

เพราะฉะนั้นต้องเข้าใจว่า ที่บอกว่าล้างกรรมหรือไถ่บาปอะไรทำนองนี้ ก็คือ ทำให้เจ้าทุกข์ไม่เอาเรื่องคุณนั่นเอง ก็คือ ทำให้เจ้ากรรมนายเวรอโหสิกรรม แต่ถ้าเป็นเรื่องของ "กฎ" ก็ยังต้องเป็นกฏ ถ้าเผลอไปลงนรกเข้า ก็โดนลงโทษแน่ เพราะเรื่องของ "กฎ" ไม่เข้าใครออกใคร ทุกคนเสมอภาค

สมมติว่าเราฆ่าสัตว์ เราตกนรก ใช้กรรมในนรกแล้ว พอมาเกิดเป็นคน สัตว์ตัวที่เราถูกฆ่าผูกใจเจ็บ แล้วแถมมาเกิดเป็นคนด้วย ก็มาตามทำร้ายหรือกลั่นแกล้งเรา หากเราไม่พอใจ เราก็ทำร้ายตอบ ทำร้ายกันไปทำร้ายกันมา ผูกต่อๆไปอย่างไม่รู้จบ อย่างที่เค้าเรียกว่ากันว่า "จองเวรจองกรรม" นั่นแหละครับ

ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไป