ทักทายค่ะ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย nui_ja, 9 ตุลาคม 2007.

1. nui_ja

nui_ja สมาชิก

ด้วยบุญหรือกรรมอันใดไม่ทราบเล่นเน็ตอยู่ดีดี ก้อเข้ามาเจอเว็บนี้ เรื่องราวที่สรรหามาบอกเล่ากันก้อเป็นเรื่องที่น่าสนใจ เลิกงานกลับมาต้องติดตามอ่านทุกวัน อ่านไปเรื่อย ถึงตีสองตีสาม (ของที่นี่ ถ้าเป็นเมืองไทยก้อราวๆ เที่ยงคืนมั้งคะ) เรียกได้ว่าติดกันงอมแงมก้อว่าได้ ไม่น่าเชื่อนะคะ ว่าคนเราสามารถมีพลังจิตได้จริงๆ (ไม่ได้ลบลู่) เราก้ออยากไปหาท่านที่มีทั้งหลายเพื่อไปพบปะ และคุยกัน แต่เนื่องจากระยะทางจึงไม่สามารถไปได้

ที่จริงแล้วก้ออยากฝึกสมาธิ แต่ก้อทำเป็นไม่เป็น ไม่รู้จักจุดเริ่มต้น อย่าว่าแต่เรื่องสวดมนต์เลย รู้อยู่บทเดียว คือ อะระหังส้มมา.....(แบบสั้นๆ ที่เรียนตอนมัธยม) นอกนั้นลืมหมด จำได้ว่าตอนเด็กๆ เคยท่องบท อิติปิโส...จนจบ แต่ตอนนี้ไม่ได้แล้ว อิอิ สงสัยจะกรรมหนัก

เออการฝึกพลังจิตและเปิดตาที่สาม นี่สามารถทำให้เราให้อดีตชาติด้วยหรือไม่ แต่เท่าที่ติดตามอ่าน มันทำให้เราเห็นสิ่งไม่มีชีวิต หรือสิ่งมีชีวิต ที่ตายไปแล้วใช่หรือไม่ (กลัวอ่ะ) แต่ก้ออยากลองเปิดดูนะ ไม่ได้คิดทำเล่นๆ นะคะ ไม่ได้คิดลบหลู่ด้วย เพราะเป็นคนเชื่อเรื่องพวกนี้พอสมควร แต่ยังไม่แน่ใจ เลยอยากลองค้นหาความจริงดู เหมือนที่พระพุทธเจ้าทรงสอนไว้ว่า "จงอย่าได้เชื่ออะไรจนกว่าจะได้พิสูจน์หาความจริงด้วยตัวเอง" ใช่มั้ยคะ

ยังไงก้อขออนุโมทนาแก่ทุกท่านที่อยู่ในเว็บแห่งนี้ด้วยนะคะ ขอให้ทำดีต่อไป และเราจะเป็นส่วนหนึ่งในการผลักดันด้วยการให้กำลังใจแก่ทุกท่าน

อ้อ หากท่านใดมีข้อเสนอแนะ โปรดส่งข้อความหรือโพสบอกบุญด้วยนะคะ
    (deejai)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 ตุลาคม 2007
  2. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

รู้ลมหายใจตลอดเวลา
    แล้วนึกภาพลูกปิงปองขาวๆไว้
    ให้รู้สึกว่าลมหายใจกระทบผ่านลูกปิงปอง เข้า-ออก

3. mahaasia

mahaasia เป็นที่รู้จักกันดี

อานาปาบวกกสิณ

(deejai)