ถ้าเจอผีหลอกต้องทำไงดีครับ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Zee1, 3 กุมภาพันธ์ 2015.

1. Zee1

Zee1 Active Member

ถ้ามีผีมาหลอกเราต้องทำไงดีครับ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าสมมุติว่าคุณไม่รู้เลยตอนนั้นว่าคุณจะอย่างไร...
    ถ้าสมมุติว่าคุณไม่มีวัตถุมงคลใดๆเลยติดตัวเพื่อเสริมความหมั่นใจ..
    ถ้าสมมุติว่าสมองคุณความคิดดับวูบ จนไม่สามารถขยับร่างกายอะไรได้...
    ถ้าสมมุติว่าคุณนึกคำภาวนาใดๆ หรือภาษาใดๆบนโลกไม่ออกเลย..
    ถ้าสมมุติว่าคุณนึกถึงบุคคลใดๆไม่ว่าจะมีชีวิตหรือไม่ชีวิตที่คิดว่าสามารถจะ
    ช่วยคุณได้ไม่ว่าจะพระพุทธฯ พระสงฆ์ฯ ไม่ออกเลย..
    และไม่ว่าคุณจะเห็นอะไรอยู่ตรงหน้าคุณ ใกล้คุณเพียงแค่คืบ หรือว่ารู้สึกว่า
    จับตัวคุณอยู่. และไม่ว่าจะเห็นแบบหลับตา ครึ่งหลับครึ่งตืน หรือแบบลืมตา
    แบบเห็นๆ.........

คุณไม่ต้องไปคิดอะไรทั้งสิ้น ให้ทำเสมือนว่าสิ่งที่เห็น สิ่งที่อยู่ตรงหน้าไม่มี
    ในโลกใบนี้ครับ..จะเป็นการตัดสัญญาความจำได้จากตัวจิตเราที่จะออกไปเชื่อม
    กับพลังงานตรงนั้นที่เราเรียกกันติดปากว่าผีได้ครับ..

และต่อมาให้พยายามกระตุ้นความรู้สึกตัวเองให้ได้ครับ ช้าหน่อยช่างมันหรืออึด
    เพื่อให้ขยับตัวได้ แล้วไปคิดเรื่องอื่นๆแทนครับ..เพราะจิตมีความสามารถที่จะคิด
    ได้ที่ระเรื่อง การคิดทำให้เกิดการเชื่อม เพราะฉนั้นกระตุ้นความรู้สึกได้แล้วไป
    คิดเรื่องอื่นๆแทน.อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่เรื่องผี ก็จะไม่ผีที่ไหนในโลกนี้ทำให้คุณ
    รู้สึกว่าเค้ามาหลอกคุณได้ครับ....

ต้องทำได้จริงๆนะครับ ถ้าขนลุกเนี่ยแสดงว่าเราคิดกลัวไปแล้วแต่เราไม่ทัน
    ความคิดครับ..หรือเดินไปรู้สึกกลัวก็แสดงว่าเราไม่ทันความคิด ไม่ทันอารมย์ครับ..
    หรือเราคิดได้รู้ได้ว่าสิ่งที่เห็น คือผี คืออะไรดำๆ อะไรเงาๆ นี่ก็ไม่ทันครับ
    แต่ไม่ต้องซีเรียสครับ เรื่องปกติเป็นกันได้ทุกคนครับ
    หรือถ้าเราเห็นได้แล้วก็แสดงว่าจิตเรามันเชื่อมไปแล้วครับ ไม่ว่าจะหลับตาหรือ
    ลืมตาครับ...

เพราะฉนั้นถ้าฝึกตัดสัญญาความจำได้อย่างนี้ จิตเราจะเข้าสู่การรับรู้แต่ไม่ยึดครับ
    นึกออกไหมครับ..เหมือนเราเข้าบ้านเรา มีเฟอร์นิเจอร์วางอยู่ปกติ แต่เราจะสนใจ
    มันก็ต่อเมื่อเราจะใช้ เราจะทำความสะอาด นั่นหละครับ..กรณีนี้ก็คล้ายๆกัน
    ถ้าเราทำได้..ผีก็จะเหมือนเฟอร์นิเจอร์อย่างหนึ่งที่ไม่มีผลต่อจิตใจเรานั้นหละครับ..
    และถ้าทำได้เรื่อยๆ ไม่ว่าจะกะแสพลังงานอะไรก็ตามที่ไม่ดี ก็จะไม่สามารถทำอะไร
    เราได้ครับ..

ปล.เป็นหนึ่งทางเลือกครับ..

3. peng2524

peng2524 เป็นที่รู้จักกันดี

เอามือปิดตาไว้ครับ เราจะได้มองไม่เห็น :cool:

4. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ก็อย่าไปเชื่อมันสิ

5. chaokhun

chaokhun เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2012
    ที่จริงแล้วผีไม่ได้มาหลอกใคร เพียงแต่มาสำแดงปรากฏร่างให้เห็น เพื่อขอส่วนบุญ เพียงแต่เรารู้ว่าบุคคลนั้นตายไปแล้ว ก็จะตกใจที่รู้ว่าเป็นผี แต่ถ้าหากเราไม่รู้ว่าบุคคลนั้นได้ตายไปแล้ว เราก็คงไม่กลัว

6. สิบหก

สิบหก เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2010
    เรามีคาถา อยู่ บทนึง ท่องเอาไว้ให้ขึ้นใจ รับรอง ได้ผลนักแล
    ปล. ถ้าท่อง เดินหน้าถอยหลัง ได้จะดีมีอานุภาพมากยิ่งขึ้น

ตั้งนะโม สามจบ นึกถึงพระรัตนตรัย ถ้านึกไม่ออกก็ไม่เป็นไร

ว่าคาถา 4 ตัวนี้ทันที "ผีมา ขามี" ท่องกลับไป กลับมา

7. ZIGOVILLE

ZIGOVILLE เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเจอจั๋งๆมาแล้วครั้งแรกตอนนั้น...เป็นเด็กเจอในป่าช้าวัดป่าเลย แถมบนเมรุเผาศพก็มีศพผู้หญิงอีกศพหนึ่งเพราะหลวงพ่อท่านยังไม่ให้เผาเอาไว้ให้พระกรรมฐานพิจารณา...ลุงแกมาเปิดกลดตอนตีสอง...จำได้เลยว่าจังหวะนั้นคิดอะไรไม่ทันหรอกครับ...ทุกอย่างจะเข้าสู่ระบบอัตโนมัติทันที...ตัดสินใจได้ไวมาก...บอกได้คำเดียวว่า "ถ้าเหาะได้ตูเหาะหนีไปนานแล้ว" วิ่งอย่างกับเหาะ ตอนกลางวันอ่ะมันมีต้นไผ่ ต้นไม้ มีหลุมศพเก่าๆ เต็มไปหมดนะ แต่เวลาวิ่งหนีผีทำไมรู้สึกว่าทางมันโล่งจัง ไม่รู้สึกเลยว่าเราใช้ขาวิ่ง มันเบา ขารู้สึกว่าเบาโล่งเลย อิอิ...มานึกๆ ดู...อืมมม..มิน่าล่ะ...เค้าถึงเรียกว่าวิ่งป่าราบไง

อ่อ...ลืมตอบคำถาม ถ้าเจอผีหลอกต้องทำไงดี...step1 ต้องตั้งสติ step2 เพื่อให้เกิดสมาธิ step3 แล้วค่อยพิจาณาความตายเป็นอารมณ์ อีกไม่นานเราก็เป็นผี ตายก่อนเป็นผีรุ่นพี่ ตายทีหลังเป็นผีรุ่นน้อง แต่เราตายทีหลังต้องได้ดีกว่าพวกผีรุ่นพี่ด้วยการทำวิปัสสนาให้เกิดแล้วค่อยแผ่เมตตาให้ (ที่เคยเจอพวกดื้อ...แถมซัดด้วยคาถามงคลจักรวาฬใหญ่ยังเอาไม่อยู่ เพราะผีฝรั่งมันดันฟังไม่รู้เรื่อง ปกติผีไทยบางกลุ่มสวดไม่ทันจบเผ่นแน่บ) ...ผีบางกลุ่มมันอิจฉามนุษย์ และกลัวมนุษย์ตรงนี้แหละ...ตรงที่เป็นมนุษย์สามารถทำวิปัสสนาให้เกิดขึ้นได้เพราะอาศัยขันธ์ 5 และรูป+นาม
    ถ้าผีบางกลุ่มเก่งจริง จะมาอาศัยร่างคน หรือมาขออาศัยผลบุญจากคนทะมัยไม่แซ่บ อิอิ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กุมภาพันธ์ 2015
  8. da2496

da2496 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเราครึ่งหลับครึ่งตื่นและรู้ว่าเขาเข้ามาสองตนมุ่งมั่นจะเข้ามาทำร้ายเรา ในความรู้สึกว่าได้คว้าไม้เบสบอลที่วางข้างๆก่อนนอน กระทุ้งเขากระเด็นออกไป แต่ยังจะเข้ามาทำร้ายพร้อมๆกัน ในฝันยังคิดว่าเราไม่มีอะไรที่จะสู้กับเขาได้ เลยคิดฉันจะใช้ความดีสู้

เพราะเคยฝันว่าเขานั่งทับในฝัน เรียกหาหลวงตาช่วยด้วยเขายังโยนพระเลียมทองใหั มือเรายังควานหาพระเหลียมทองกำในมือเลย
    ครึ่งหลับครึ่งตื่นเหมือน

9. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

;ปรบมือ;ปรบมือ

10. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    ขอหวยเลยครับ

11. DRAKOY

DRAKOY เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2013
    ถ้าเป็นที่โรงแรมแล้วผีดุก็มีวิธีแก้ครับ คือ ให้เอารองเท้าวางสลับกันเช่นปลายเท้าชี้ไปคนละทางครับ เพราะว่ามันเป็น อิมเอี้ยงสลับกันครับ ผีเป็นอิม เราเป็นเอี้ยง เพราะฉะนั้นผีจะมาหลอกไม่ได้ครับ อันนี้ให้เครดิตมาจากอาจารย์ สุรัฐพงศ์ สุวรรณรัตน์ครับ ฮววจุ้ยเบญจธาตุ

12. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเจอผีต้องทำไง อันนี้แล้วแต่ตัวคุณเองว่าจะทำไง คิดจะวิ่งก็วิ่ง คิดจะยืนเฉยๆก็ยืน คิดจะคุยกะผีก็ก็คุย ก็แค่นั้น ที่สำคัญอย่ากลัวเพราะเท่ากับคุณแพ้แล้ว

13. peng2524

peng2524 เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมเราต้องกลัวผีด้วยคับ
    ถ้าผู้ใหญ่ไม่ปลูกฝั่งให้กลัว...เราจะโตมาไม่กลัว
    ผมก้กลัวผี เลกแม่ชอบบอกว่าเด่วผีมาหลอกเลยกัว

14. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ปิดตาสิ (ถ้ากรณีเห็น) คือคล้ายๆกะคุณนพบอกนะค่ะ
    แบบว่าไม่สนใจ ถ้ากินน้ำหรือทำอะไรอยู่ ก็ทำต่อไป เหมือนไม่สนใจ ถ้ากลัวจริงๆก็เจริญสติ อุุุทิศส่วนกุศลแล้วถ้าไม่หายกลัว เดินไปพูดกะผีเลย ว่าอย่ามายุ่งกันเลยนะไปผุดไปเกิด ไปเวียนว่ายตายเกิดเสีย ฯลฯ (ถ้าได้ยินเขาพูดกลับก็ตัวใครตัวมันเหมือนกัน 555)

15. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

แห๋มๆ.ตอบซะกลายเป็นกระทู้ผีฮาเลยเนาะ..
    ปกติธรรมดาแล้ว กรณีทั่วไปนะครับ ถ้าเราเห็นได้
    ไม่ว่าจะหลับตาหรือลืมตา หรือจะเห็นแว๊ปๆ ชัดบ้างไม่ชัดบ้าง
    หรือจะได้ยินแต่เสียงเรียกแผ่วเบาบ้าง หรือมีการสะกิดบ้างเล็กๆน้อย..
    โดยมากถ้าอุทิศส่วนกุศลในใจให้ตอนนั้นได้เลยก็จะไม่มีอะไรครับ.

หรือคิดว่าจะตื่นมาทำบุญให้ แต่ต้องทำให้จริงๆนะครับก็หายครับไม่มีอะไรรบกวน..
    เพราะกรณีนี้เทพเทวดาประจำตัวเราท่านจะไม่ยุ่งครับ ถือว่าเป็นการสร้าง
    ทานบารมีของเรารูปแบบหนึ่ง....

อีกกรณีที่เราจะทำอะไรไม่ได้ ก็เป็นในกรณีที่เป็น เจ้ากรรมนายเวรเราจริงๆ.
    หรือเคยเป็นญาติเราในอดีตชาติมาก่อน อย่างนี้ต่อให้มีพลังจิต สวดคาถา
    อะไรเนี่ยก็ไม่มีผลครับ..ก็ต้องอาศัยประสบการณ์ในการพิจารณาร่วมด้วยครับ..

อีกกรณีก็เป็นระดับดีหน่อยมาทดสอบกำลังใจ ประเภทเอามือปิดตา เด่วเค้าก็บอก
    ว่าไม่ต้องแกล้งเอามือมาปิดหรอก ๕๕๕
    หรือสวดมนต์ไล่ เด่วเค้าก็บอกว่าสวดให้มันถูกด้วย.
    หรือประเภททำเป็นไม่สน เค้าก็จะบอกว่า
    รู้นะว่าเห็นอยู่ ๕๕๕๕..อย่างนี้ก็อุทิศส่วนกุศล
    ไปเลยครับและก็รอเค้าไปเองครับ...
    อ่อๆ ผีฝรั่งจะกลัวคัมภีร์ไบเบิลครับ กลัวพระศริสต์ครับ
    ให้เปิดออกครับ หรือ อ้างถึง
    ถ้าไม่มี หรือ คิดไม่ออก.ก็ซวยไปครับ ไปเอาวัตถุบางอย่างไปไล่
    เด่วเค้าถามเช่าหละยุ่งเลยนะครับ ๕๕๕๕

แต่ประเภทปากดีไปท้าทาย หรือทำอะไรก็ตามไม่เคารพสถานที่
    หรือไปเอาของที่มีดวงจิตเฝ้าอยู่ข้างใน แล้วเค้าดันไม่ชอบเรา
    หรือไม่ใช่ของๆเรามาก่อนในอดีตชาติ.
    ก็ถือว่าตัวใครตัวมันครับ..ถือว่าถูกล๊อตเตอรี่ก็แล้วครับ ๕๕๕๕

และอีกอย่างที่เราจะทำอะไรไม่ได้ก็คือ การที่ภาพที่ปรากฏมานั้น
    มันขึ้นมาจากสัญญาลึกๆภายในจิตใจของเราด้วยครับ.พวกนี้สร้างเป็น
    เรื่องราวต่างๆได้มากมาย ขึ้นอยู่กับว่าจะออกไปทางด้านไหนครับ
    ถ้าด้านสถานที่จิตก็จะไปยังสถานที่นั้นๆ ถ้าด้านอกุศลต่างๆมันก็จะแสดง
    แบบอกุศล ถ้าด้านที่ดีก็จะแสดงแต่อะไรที่เป็นกุศลครับ
    แต่โดยมากจะอกุศลไม่พ้นเรื่อง รักๆใคร่ๆ ล้างๆแค้นๆ โกรธๆเกลียดๆ
    บู๊ๆสู้รบ แหลกราน หนี้สุดชีวิต อะไรประมาณนี้..ฯลฯ..

แต่ไม่ว่าจะมาแบบไหนๆก็ตาม ถ้าหากว่าจิตเรามันตัดสัญญาความจำได้
    ไม่ว่าเราจะใช้วิธีใดๆก็ตามเพื่อตัดสัญญาที่ออกจากจิตเราให้ได้ตรงนี้..
    มันก็จะตัดการเชื่อมพลังงานจากภายนอกต่างๆที่มาจากดวงจิตดวงอื่นๆ
    ที่จะมาเชื่อมสัญญากับจิตเราจนกลายเป็นความรู้สึกต่างๆ และสร้างเป็น
    ภาพได้ครับ..ที่สำคัญก็คือ ทำให้ได้ก็พอครับ..
    ไม่ว่าจะมาดวงเดียวหรือร้อยดวงก็ทำอะไรเราไม่ได้ครับ..

16. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

ผีมาหลอกก็หลอกผีคืนเลย แต่ระวังผีจับได้ละกัน ไม่งั้นจะได้เห็นเต็มๆ full option

17. ชีวอน

ชีวอน เป็นที่รู้จักกันดี

ขจัดความกลัวทิ้งไปครับ ผมรู้ว่ามันยาก เพราะเราถูกปลูกฝั่งให้กลัวกันมาตั่งแต่เด็ก โดนการเอาผีมาล่อ ศึกษาชีวิตหลังความตายครับแล้วคุณจะหายกลัวผีไปมากเลย ความจริงการมีชีวิตอยู่นี้แหละสำคัญเพราะสั้นกว่าตอนตายมาก ผีมีแต่วิญญาณ แต่คนเรามีทั้งร่างกายและวิญญาณ เมื่อก่อนผมก่อกลัว แต่ไม่เคยเห็นนะ แค่เห็นหิ่งห่อยนึกว่าผีกระสือ กลัวหัวใจแทบวาย ตอนหลังมาศึกษาชีวิตหลังความตาย และตัดตัวกลัวออกไปจากใจ ตอนนี้ก้อไม่กลัวแล้วครับ ความกลัวเกิดจากอะไรความกลัวเกิดจากตวามไม่รู้ ไม่รู้อะไร ไม่รู้ว่าชีวิตต้องดำเนินยังไง ชีวิตหลังความตายเป็นยังไง เรากลัวเพราะเราไม่ยอมรับความจริง ว่ามีกายกับวิญญาณ พอใคนตายเราก้อจะคิดว่าตายไปแล้ว คนตายแล้วไม่สามารณมาทำอะไรในโลกได้อีก แต่ลืมไปว่ายังมีวิญญาณ และเรามักจะไม่ยอมรับวิญาณ คือตายแล้วก่อแล้วๆกันไป อยู่กันคนละภพภูมิแล้ว แม่พ่อกลัวผีลูก ลูกกลัวผีพ่อแม่ ผมเห็นแล้วอนาจใจครับ แต่จริงๆแล้วยังมีความละเอียดอ่อนอีกมากที่เราจะต้องทำความเข้าใจครับ แล้วเราจะไม่กลัว ผมเคยเป็นลูกเทพหลายองค์ แต่ตอนนี้เป็นลูกพระพุทธเจ้า ลูกพระพุทธเจ้าต้องรู้อย่างมีสติรู้อย่างมีปัญญา สมกับเป็นพุทธ ผู้รู้ผู้ตื่นผู้เบิกบาน ไม่ใช่ ไม่รู้ไม่ยอมตื่นงมงายอย่างไร้เหตุผล ถ้าผมอยู่ในที่ๆว่ากันว่าแรงผีดุ ผมจะตั้งสติตัดความกลัวนึกถึงพระพุทธเจ้า นึกถึงความจริงของภพภูมิ ถ้ามีเหตุการณ์ร้ายแรงเกิดกับร่างกายเช่น กิ้งไม้ตกใส่โดยที่ไม่มีลม ไม่มีสัตร์แถวนั้น ผมจะนึกถึงผู้รักษาโลกหรือท้าวจตุโลกบาลทั้งสี่ เพราะมีกฎว่าภพภูมิที่ต่างจากมนุษย์ห้ามทำร้ายมนุษย์ นอกจากอำนาจกรรม แต่ทั้งหมดผมยังไม่เจอนะ ที่ๆทำงานผมเป็นรีสอทร์มีเรื่องเล่าลือมากมายทั้งเจอเป็นๆ เข้าสิง เสียง มีหมด ตั้นไม้บางต้นก้อมีผ้าแพรผูกตั้งแต่อาคารยั้นรอบบริเวรค่เห็นตอนเช้านึกถึงตอนกลางคืนก่อสยองแล้ว ผมทำงานกะกลางคืนตรวจตราบริเวรโดนรอบ มีสติไม่กลัว ผมก่อไม่เคยเจออะไรสักอย่าง บางทียังฝากให้ช่วยดูแลพื้นที่อีกต่อนึงเลย(ถ้ามีนะ) เอาละเป็นแค่หนึ่งในแง่มุมของผม รอผู้รู้ท่านต่อไป ขอบคุณที่รับฟัง ขอบคุณครับ

18. เทพบุตรลั้ลลาลั้ลลั้ลลาาา

เทพบุตรลั้ลลาลั้ลลั้ลลาาา เพื่อมวลมนุษย์แลสรรพสัตว์

12 พฤศจิกายน 2014
    มีเทคนิควิธีดังนี้ครับ เมื่อผีปรากฎตัวต่อหน้า ขณะที่สายตาเราจับจ้อง
    ด้วยความตกตะลึงนั้น ควรขยับข้อมือ ข้อเท้าไม่หยุด พอวอร์มได้ที่แล้ว
    โกยอ้าวเต็มสปีด ไปนอนคลุมโปงที่บ้าน เช้าขึ้นเส้นผมทะยอยหลุดร่วง
    ก็อย่าได้แปลกใจ เขาเรียกจับไข้หัวโกร๋น จ๊ากสสส

19. TheKunKeng

TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเจอผีหลอกให้ทำไง ผมขอแนะนำว่า ถ้าเจอผีหลอก เราก็หลอกผีกลับครับ เพราะให้คิดซ๊ะว่า "ผีทำได้" "เราก็ต้องทำได้" เช่นกันอะครับ

ปล. ผมเคยได้ยินมาเหมือนกันว่า "ถ้าผีกัด อย่ากัดตอบ..." แต่ให้เปลี่ยนเป็น "เห่ากลับไป" แทนอะครับ...อย่าลืมนะครับ
    ^-^

20. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุค่ะ แค่ ๔ พยางค์ จำได้แล้ว