ถ้ามีคนมาทักว่าจะอายุสั้น

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย lovekling, 25 พฤศจิกายน 2010.

1. lovekling

lovekling เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนปรึกษาทุกท่านครับ
    มีคนมาทักว่าจะอายุสั้น เพราะก่อนหน้านั้นเคยไปปรึกษาเค้าว่าทำไมผมจึงป่วยเยอะ เพราะเห็นว่าคนอื่นไปปรึกษาเค้าเกี่ยวกับเรื่องกรรม หลังจากนั้นมาเค้าก็มาบอกว่าถ้าอยู่ถึงอายุ 50 ก็จุดพลุฉลองได้เลย ทุกท่านคิดว่าไงครับ หลังจากที่เค้าทักผม ผมก็ได้หนังสือสวดมนต์จากพี่คนหนึ่งมา ผมจะพยามสวดทุกวันถ้าไม่ทำงานจนเหนื่อยเกินไป ผมเห็นว่าชีวิตผมดีขึ้นเรื่อย ๆ ทั้งการงาน สุขภาพก็โรคเก่าหายไป แต่มีโรคใหม่มาแทน ผมอยากปรึกษาว่าผมเชื่อเค้าดีมั้ย เพราะการเชื่อเค้าทำให้ผมใช้ชีวิตไม่เป็นสุข ไม่สบายอะไรหน่อยก็จะรีบไปโรงพยาบาลทันทีเพราะกลัว แล้วการที่ผมสวดมนต์จะทำให้ผมอายุยืนขึ้นมั้ยครับ บางครั้งผมได้อ่านหลาย ๆ เรื่องในบอร์ดนี้ก็ทำให้ผมปลงไปบ้าง แต่บางทีก็อดคิดไม่ได้ พอคิดทีก็เครียดทีครับ แต่จริงผมไม่ได้สวดเพราะหวังผลอะไรนะครับ เพราะยอมรับว่าช่วงแรกผมสวดเพราะอยากหาที่พึ่งทางใจ แต่พอสวดไปผลที่ได้มันมีแต่เรื่องดี ๆ เข้ามาในชีวิต ทั้งการงานการเงิน แถมยังมีทางออกดี ๆ มาให้จากปัญหาที่แก้ไม่ตกมาหลายปี แต่อย่างที่บอกครับมันก็อดคิดไม่ได้ ผมจึงลองมาปรึกษาทุกท่านดูครับ
    ขอบคุณล่วงหน้า และ อนุโมทนาด้วยครับ

2. ชลธร

ชลธร Active Member

29 กรกฎาคม 2008
    อืม..ส่วนตัวเคยฝันแปลกๆครั้งนึงค่ะ
    ฝันว่าตัวเองตายนี่ล่ะ แต่ไคล์แมกซ์อยู่ที่มีใครก็ไม่รู้มาบอกว่ายังไม่ถึงเวลา
    แถมบอกเสร็จสรรพให้ด้วยว่าเราจะมีชีวิตบนโลกนี้อีกกี่ปี?
    ถ้าคุณบอกว่าอายุขัย50ปีถือว่าสั้น อายุขัยของเราก็คงไม่ต่างกันเท่าไร(ถ้าที่รู้มาจากฝันเป็นเรื่องจริงนะ)
    หลังจากตื่นจากฝันครั้งนั้นเราก็หาโอกาสกราบพ่อแม่เลย(เมื่อก่อนเขินนะที่จะทำอะไรแบบนี้)
    ปล.เราเพิ่งอายุยี่สิบกว่าๆ แรกๆก็คิดว่าถ้าในฝันเป็นเรื่องจริงก็ยังเหลือเวลาอีกหลายสิบปี
    กลายเป็นประมาทไปซะงั้น เพิ่งมาคิดได้ทีหลังว่ามนุษย์ที่ตายก่อนอาุยุขัยก็มีตั้งเยอะแยะ
    แล้วเวลามันก็ไหลไปตลอด และทุกคนเกิดมาก็ต้องตาย เพราะฉะนั้นอยากทำอะไรก็รีบทำซะ จะได้ไม่เสียดายทีหลัง แต่ไม่สนับสนุนการทำให้คนอื่นเดือดร้อนนะคะ ^^

3. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    เราเป็นคนกําหนดชะตาชีวิตตัวเองครับ อะไรที่เขาพูดเเล้วเราไม่สบายใจก็ปล่อยวางลงไปครับ ไม่ต้องไปคิดอีกครับ คนอื่นกําหนดชะตาเราไม่ได้ครับนอกจากตัวเราเอง อ้อ ผมอยากให้คุณ lovekling หันมานั่งสมาธิ เเผ่เมตตาในทุกๆวันด้วยครับ จะดีมากๆครับ ไหนๆคุณ lovekling ก็สวดมนต์ทุกวันเเล้ว นั่งสมาธิเเล้วเเผ่เมตตาไปทั่วทั้งจักรวาล ทั่วทุกสรรพสิ่งด้วยจะดีมากครับ เจริญในธรรมครับคุณ lovekling

4. ใจ พเนจร

ใจ พเนจร เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ...ด้วยครั๊บ กล่าวชอบไว้ดีแล้ว
    ผมขอเสริมหน่อยครั๊บ....
    เกิด แก่ เจ็บ ตาย เป็นของปกติ ไม่ว่ายังไงวันหนึ่งวันใด เราจักต้องตาย ความตายนั้นเป็นเอกแห่งกองสังขาร ตราบใดยังมีโอกาสมีลมหายใจ ได้พบพระธรรมแห่งพระพุทธองค์ มั่นสร้างบุญกุศลดีกว่าครั๊บ แล้วบุญนั้นจักช่วยตัวเราเอง
    ไม่มีใครสอนให้เราได้ดีได้ นอกจากเราจะสอนตัวของเราเอง
    พิจารณาในธรรม ใช้ธรรมพิจารณาในตน แล้วปล่อยวาง.....
    เจริญในธรรม ทุก ๆ ท่าน ผมกล่าวสิ่งใดผิดพลาดไป ขอ อโหสิกรรม เพื่อเป็นอภัยทาน ด้วยครั๊บ....

5. ...คนสู้กรรม...

...คนสู้กรรม... เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    แน่นอนครับว่า "แม้สวรรค์จะวิเศษสักเพียงใด ก็ไม่มีมนุษย์คนใดอยากตายไปจากโลก" ไม่มีใครที่จะมีความสุขได้เมื่อรู้ว่าตัวเองจะต้องตายเมื่อไหร่ๆ ยิ่งเป็นระยะเวลาที่กระชั้นชิดด้วยแล้ว ยิ่งทำให้กังวลและกลัวมากขึ้นไปอีก แต่อยากให้คิดแบบนี้นะครับว่า มีประโยชน์อันใดกับการเชื่อคำทำนายทายทักด้วยเล่า? ในเมื่อทราบอยู่แล้วว่ายิ่งรู้ก็ยิ่งทุกข์ และเมื่อเวลาผ่านพ้นไปก็ยิ่งทุกข์มากขึ้นเท่านั้น ที่กลัวคือกลัวว่าความตายจะมาถึงเร็วไป ทั้งๆที่ยังรู้สึกว่ายังใช้ชีวิตไม่คุ้มค่า แต่สุดท้าย พรหมลิขิต ก็มิอาจมีกำลังเทียบเท่า "กรรมลิขิต" ได้เลย เพราะแม้แต่พรหมเองก็ยังคงต้องเผชิญวิถีความเป็นไปของกฏแห่งกรรมเช่นกัน ฉะนั้นแล้วตัวของเราเองต่างหาก ที่จะเป็นผู้กำหนดความเป็นไปของชะตาตนเอง หากเราขี้โรค เป็นโน่นเป็นนี่บ่อย ก็ต้องกลับมาย้อนดูตนเองว่า เราหักโหมงานเกินไปหรือเปล่า เราดูแลรักษาสุขภาพดีเพียงไร เราทานอาหารที่มีประโยชน์ต่อร่างกายแค่ไหน และเราพักผ่อนพอดีหรือไม่ หากที่กล่าวมานั้นมีข้อหนึ่งข้อใดบกพร่อง ก็ไม่ต้องสงสัยเลยว่าคุณป่วยได้อย่างไร และทำไมถึงป่วยบ่อยๆ แบบนี้ไม่ใช่เพราะดวงชะตาเป็นเหตุแล้ว แต่เห็นมาจากเจ้าของชะตาเองนั่นแล ดังนั้นจงมองที่เหตุ ดูกันที่ผล อย่าไปยลชะตากรรมที่จับต้องไม่ได้ ดังที่พระพุทธเจ้าทรงตรัสเอาไว้ ว่าให้เชื่อในเหตุผล เชื่อในสิ่งที่ควรเชื่อ และสิ่งที่เชื่อนั้นต้องพิสูจน์ได้ นี่สิ ถึงจะเป็นสิ่งที่น่าเชื่อถือ มากกว่าหมอดูที่ยังต้องเผชิญกับการตายเช่นกัน ถ้าหมอดูเป็นอมตะ พ้นจากความแก่ชรา พ้นจากความเจ็บป่วย นั่นสิ ถึงจะเรียกว่าน่านับถือ แต่หากยังคงต้องเผชิญสิ่งต่างๆเหมือนกับผู้ที่เขานั้นทำนายชะตาให้ไป ก็ไม่เหลืออะไรให้เราต้องเชื่ออีกเลย ทำใจให้สบายปลอดโปร่ง มุ่งมั่นสร้างบุญสร้างกุศลต่อไป เพียงเท่านี้แม้ต้องตายในวันนี้วันหน้า ก็ไม่มีอะไรที่ต้องให้กลัวแล้วครับ

6. aiziiP

aiziiP สมาชิก

26 พฤศจิกายน 2010
    ;aa15
    = = ไปเชื่อเขาทำไม ชีวิตมันอยู่ที่ตัวเรา

อย่าคิดมากคิดไปก็ยึดติดเปล่าๆ

:boo:;k05:z11

7. จิตปรุง

จิตปรุง เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    เห็นด้วยกับทุกท่านที่ตอบนะคะ
    อะไรหากเราฟังแล้วนำมาปรับปรุงชีวิตเราให้ดีขี้นก็ดีค่ะ
    เลือกเอาแต่สิ่งดีๆๆสบายใจ
    อนุโมทนาค่ะ

8. sirawasa

sirawasa เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าไม่สบายใจก็ทำบุญปล่อยนกปล่อยปลา แล้วก็อย่าคิดมาก

9. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    ในสมัยพุทธกาล ก็มีการทำนายทายทักว่าอายุจะสั้น แต่ด้วยพุทธคุณก็กลับทำให้ทีอายุยืนยาวได้ นั่นคือเรื่องของอายุวัฒนกุมาร ซึ่งเกิดมามีเคราะห์ทำให้อายุขัยแค่ 7 วัน แต่กลับมาอายุยืนถึง 120 ปี ลองพิจารณดูครับ
    ---------------------------------------------
    ข้อความเบื้องต้น
    <dl><dd>พระศาสดาเมื่อทรงอาศัยทีฆลัมพิกนคร ประทับอยู่ ณ กุฎีในป่ากุฏิกศัพท์ แปลว่า กระท่อมทรงปรารภกุมารผู้อายุยืน ตรัสพระธรรมเทศนานี้ว่า "อภิวาทนสีลิสฺส"เป็นต้น</dd></dl> <dl><dd>พราหมณ์ ๒ สหายออกบวช</dd></dl> <dl><dd>ได้ยินว่า พราหมณ์ ๒ คนชาวทีฆลัมพิกนคร บวชในลัทธิภายนอก บำเพ็ญตบะสิ้นกาล ๔๘ ปี. บรรดาพราหมณ์ ๒ คนนั้น คนหนึ่งคิดว่า "ประเพณีของเราจักเสื่อมเสีย, เราจักสึก " ดังนี้แล้ว จึงขายบริขารตบะที่ตนทำไว้แก่คนเหล่าอื่น ได้ภรรยาพร้อมด้วยโค ๑๐๐ ตัวและทรัพย์ ๑๐๐ กหาปณะ ให้ตั้งไว้เป็นกองทุน. ครั้งนั้น ภรรยาของเขาคลอดเด็ก.</dd></dl> <dl><dd>ส่วนสหายของเขานอกจากนี้ไปสู่ต่างถิ่นแล้ว ก็กลับมาสู่นครนั้นอีกนั่นแล. เขาได้ยินความที่สหายนั้นมา จึงได้พาบุตรและภรรยาไปเพื่อต้องการเยี่ยมสหาย, ครั้นถึงแล้วให้บุตรในมือของมารดาแล้วก็ไหว้เองก่อน. แม้มารดาให้บุตรในมือของบิดาแล้วก็ไหว้. สหายนั้นกล่าวว่า" ขอท่านจงเป็นผู้มีอายุยืน" แต่เมื่อมารดาบิดาให้บุตรไหว้แล้ว สหายนั้นได้นิ่งเสีย.</dd></dl> <dl><dd>พราหมณ์ถามเหตุที่สหายไม่ให้พรแก่บุตร</dd></dl> <dl><dd>สำคัญนั้น เขากล่าวกะสหายนั้นว่า "ผู้เจริญ ก็เพราะเหตุไร ?เมื่อผมไหว้ ท่านจึงกล่าวว่า ' ขอท่านจงเป็นผู้มีอายุยืน.' ในเวลาที่เด็กนี้ไหว้ ไม่กล่าวคำอะไร ๆ ?"</dd></dl> <dl><dd>สหาย. พราหมณ์ อันตรายอย่างหนึ่งของเด็กนี้มีอยู่.</dd></dl> <dl><dd>พราหมณ์. เด็กจักเป็นอยู่ตลอดกาลเท่าไร ? ขอรับ.</dd></dl> <dl><dd>สหาย. ๗ วัน พราหมณ์.</dd></dl> <dl><dd>พราหมณ์. เหตุเป็นเครื่องป้องกัน มีไหม ? ขอรับ.</dd></dl> <dl><dd>สหาย. เราไม่รู้เหตุเป็นเครื่องป้องกัน.</dd></dl> <dl><dd>พราหมณ์. ก็ใครพึงรู้เล่า ? ขอรับ.</dd></dl> <dl><dd>สหาย. พระสมณโคดม, ท่านจงไปสำนักของพระสมณโคดมนั้น</dd></dl> แล้วถามเถิด.
    <dl><dd>พราหมณ์. ผมไปในที่นั้น กลัวแต่การเสื่อมแห่งตบะ.</dd></dl> <dl><dd>สหาย. ถ้าความรักในบุตรของท่านมีอยู่, ท่านอย่าคิดถึงการเสื่อมแห่งตบะ จงไปสำนักของพระสมณโคดมนั้น ถามเถิด.</dd></dl> พราหมณ์ไปเฝ้าพระศาสดา
    <dl><dd>พราหมณ์นั้นไปสู่สำนักของพระศาสดาไหว้เองก่อน. พระศาสดาตรัสว่า "ท่านจงมีอายุยืน," แม้ในเวลาที่ปชาบดีไหว้ ก็ตรัสแก่นางอย่างนั้นเหมือนกัน ในเวลาที่เวลาให้บุตรไหว้ได้ทรงนิ่งเสีย. เขาทูลถามพระศาสดาโดยนัยก่อนนั่นแล. แม้พระศาสดาก็ทรงพยากรณ์แก่เขาอย่างนั้นเหมือนกัน.</dd></dl> <dl><dd>ได้ยินว่า พราหมณ์นั้นไม่แทงตลอดพระสัพพัญญุตญาณ จึงเทียบเคียงมนต์ของตนกับพระสัพพัญญุตญาณ. แต่ไม่รู้อุบายเครื่องป้องกัน.</dd></dl> <dl><dd>พระศาสดาตรัสบอกอุบายป้องกัน</dd></dl> <dl><dd>พราหมณ์ทูลถามพระศาสดาว่า "ก็อุบายเครื่องป้องกันมีอยู่หรือ ? พระเจ้าข้า."</dd></dl> <dl><dd>พระศาสดา พึงมี พราหมณ์.</dd></dl> <dl><dd>พราหมณ์. พึงมีอย่างไร ?</dd></dl> <dl><dd>พระศาสดา. ถ้าท่านพึงอาจเพื่อทำมณฑปใกล้ประตูเรือนของตนให้ทำตั่งไว้ตรงกลางมณฑปนั้น แล้วปูอาสนะไว้ ๘ หรือ ๖ ที่ ล้อมรอบตั่งนั้น ให้สาวกของเรานั่งบนอาสนะเหล่านั้น ให้ทำพระปริตร ๗ วันไม่มีระหว่าง. อันตรายของเด็กนั้นพึงเสื่อมไป ด้วยอุบายอย่างนี้.</dd></dl> <dl><dd>พราหมณ์. พระโคดมผู้เจริญ ข้าพระองค์อาจทำมณฑปเป็นต้นได้.แต่จักได้สาวกของพระองค์อย่างไร ?</dd></dl> <dl><dd>พระศาสดา. เมื่อท่านทำกิจเท่านี้แล้ว เราจักส่งสาวกของเราไป</dd></dl> <dl><dd>พราหมณ์ทูลรับว่า "ดีละ พระโคดมผู้เจริญ" แล้วทำกิจนั้น</dd></dl> ทั้งหมดใกล้ประตูเรือนของตนแล้ว ได้ไปยังสำนักของพระศาสดา.
    <dl><dd>พวกภิกษุไปสวดพระปริตร</dd></dl> <dl><dd>พระศาสดาทรงส่งภิกษุทั้งหลายไป. ภิกษุเหล่านั้นไปนั่งในมณฑปนั้น. พราหมณ์สามีภริยาให้เด็กนอนบนตั่งแล้ว. ภิกษุทั้งหลายสวดพระปริตร ๗ คืน ๗ วันไม่มีระหว่าง. ในวันที่ ๗ พระศาสดาเสด็จมาเอง. เมื่อพระศาสดานั้นเสด็จไปแล้ว. พวกเทวดาในจักรวาลทั้งสิ้นประชุมกันแล้ว.</dd><dd>ก็อวรุทธกยักษ์ตนหนึ่งบำรุงท้าวเวสวัณ ๑๒ ปี เมื่อจะได้พรจากสำนักท้าวเวสวัณนั้น ได้กล่าวว่า "ในวันที่ ๗ จากวันนี้ ท่านพึงจับเอาเด็กนี้; เพราะฉะนั้น ยักษ์ตนนั้นจึงได้มายืนอยู่. ก็เมื่อพระศาสดาเสด็จไปในมณฑปนั้น, เมื่อพวกเทวดาผู้มีศักดิ์ใหญ่ประชุมกัน. พวกเทวดาผู้มีศักดิ์น้อยถดถอยไป ไม่ได้โอกาส หลีกไปตลอด ๑๒ โยชน์ถึงอวรุทธกยักษ์ก็ได้หลีกไปยืนอย่างนั้นเหมือนกัน.</dd></dl> <dl><dd>เด็กพ้นอันตรายกลับมีอายุยืน</dd></dl> <dl><dd>แม้พระศาสดาได้ทรงทำพระปริตรตลอดคืนยังรุ่ง. เมื่อ ๗ วันล่วงแล้ว, อวรุทธกยักษ์ไม่ได้เด็ก. ก็ในวันที่ ๘ เนื้ออรุณพอขึ้นเท่านั้น,สองสามีภรรยานำเด็กมาให้ถวายบังคมพระศาสดา. พระศาสดาตรัสว่า " ขอเจ้าจงมีอายุยืนเถิด."</dd></dl> <dl><dd>พราหมณ์. พระโคดมผู้เจริญ ก็เด็กจะดำรงอยู่นานเท่าไร ?</dd></dl> <dl><dd>พระศาสดา. ๑๒๐ ปี พราหมณ์.</dd></dl> <dl><dd>ลำดับนั้น ๒ สามีภรรยาขนานนามเด็กนั้นว่า "อายุวัฒนกุมาร." อายุวัฒนกุมารนั้น เติบโตแล้ว อันอุบาสก ๕๐๐ คนแวดล้อมเที่ยวไป.</dd></dl> <dl><dd>การกราบไหว้ท่านผู้มีคุณทำให้อายุยืน</dd></dl> <dl><dd>ภายหลังวันหนึ่ง ภิกษุทั้งหลายสนทนากันในโรงธรรมว่า "ผู้มีอายุทั้งหลาย ท่านทั้งหลายจงดู, ได้ยินว่า อายุวัฒนกุมารพึงตายในวันที่ ๗, บัดนี้อายุวัฒนกุมารนั้น (ดำรงอยู่ ๑๒๐ ปี) อันอุบาสก ๕๐๐คนแวดล้อมเที่ยวไป; เหตุเครื่องเจริญอายุของสัตว์เหล่านี้ เห็นจะมี."</dd></dl> <dl><dd>พระศาสดาเสด็จมาแล้วตรัสถามว่า "ภิกษุทั้งหลาย บัดนี้พวกเธอนั่งประชุมกัน ด้วยเรื่องอะไรหนอ ?" เมื่อภิกษุทั้งหลายกราบทูลว่า"ด้วยเรื่องชื่อนี้," จึงตรัสว่า "ภิกษุทั้งหลาย อายุเจริญอย่างเดียวเท่านั้นก็หาไม่, ก็สัตว์เหล่านี้ไหว้ท่านผู้มีพระคุณ ย่อมเจริญด้วยเหตุ ๔ ประการ, พ้นจากอันตราย, ดำรงอยู่จนตลอดอายุทีเดียว" ดังนี้แล้ว</dd></dl> เมื่อจะทรงสืบอนุสนธิแสดงธรรม จึงตรัสพระคาถานี้ว่า :-
    <dl><dd>๘. อภิวาทนสีลิสฺส นิจฺจํ วุฑฺฒาปจายิโน</dd></dl> <dl><dd>จตฺตาโร ธมฺมา วฑฺฒนฺติ อายุ วณฺโณ สุขํ พลํ.</dd></dl> <dl><dd>"ธรรม ๔ ประการ คือ อายุ วรรณะ สุขะ</dd></dl> <dl><dd>พละ เจริญแก่บุคคลผู้กราบไหว้เป็นปกติ ผู้อ่อนน้อม</dd></dl> <dl><dd>ต่อท่านผู้เจริญเป็นนิตย์."</dd></dl>-----------------------------------------------------

วิชาทำนายทายทักทั้งหลายก็มีดีอยู่บ้าง แต่ก็สู้พุทธศาสตร์ไม่ได้ อย่ากังวลไปเลย ให้หมั่นทำบุญ ปล่อยสัตว์ปล่อยปลา อุทิศส่วนกุศลให้แก่ผู้ที่เราเคยทำผิดพลาดล่วงเกิน อายุที่สั้นก็อาจยืนยาวได้ไม่ยาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2010
  10. lovekling

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
    ตอนนี้ผมยอมรับเลยว่าตั้งแต่สวดมนต์ และ ได้อ่านบทความต่าง ๆ ในบอร์ดของพลังจิตแล้ว ทำให้ผมปลงได้เยอะมาก แต่ก็อาจจะมีบ้างแค่ประปราย ตอนนี้ผมจะพยามนั่งสามาธิหลังสวดมนต์บ้างแล้วครับ ส่วนเรื่องแผ่เมตตาผมจะแผ่ตลอดทั้งหลังสวดมนต์ ก่อนเดินทางไปไหน หรือเจอสัตว์เสียชีวิตตามท้องถนน แล้วพอยิ่งได้อ่านเรื่องที่ทุก ๆ ท่านแนะนำยิ่งทำให้ผมสบายใจขึ้นเยอะมาก ๆ ครับ
    อนุโมทนากับทุก ๆ ท่านด้วยนะครับ บอร์ดนี้มีแต่กัลยานมิตรจริง ๆ ครับ
    ขอบคุณครับ

11. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    อายุสั้น เพราะเคยทำกรรม ในการฆ่าสัตว์ทำลายชีวิต

แก้ไขได้ด้วยการให้ชีวิต แนะนำให้ไถ่ชีวิตโคกระบือ แบบเห็นผลโดยเร็ว

ไปที่โรงฆ่าสัตว์ปทุมธานี ไปไถ่ชีวิตแล้วไปเข้าโครงการธนาคารโค-กระบือ ฯ ครับ

วิธีนี้ ผมอ่านเจอในกระทู้หลวงพี่เล็ก วัดท่าขนุน

... คนที่นอนป่วยที่ ICU ครับ อาการดีขึ้น

โครงการธนาคารโค-กระบือเพื่อเกษตรกร ตามพระราชดำริ - ลานธรรมเสวนา

12. Ongsathit

Ongsathit เป็นที่รู้จักกันดี

การเจ็บ ป่วย มี 3 เหตุ คือ 1. อากาศ 2. น้ำดี(ถุงน้ำดีหรือตับ) 3. เสมหะ หากไม่มีแสงก็ไม่มีเวลา หากไม่มีเวลาก็ไม่มีปฏิทิน หากไม่มีปฏิทินก็ไม่มีวัน เดือน ปี หากไม่มีเหล่านี้ ก็จะไม่มี อายุ ควรทำความดีทุกกาล

13. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    ลองฝึกสติให้มีความต่อเนื่องดูเนื่องดูครับ จะต่ออายุได้

14. jakrapat

jakrapat เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    ความตายเป๋นสิ่งที่แน่นอน ไม่มีไครล่วงพ้นความตายไปได้ เพราะฉนั้นไม่ต้องกลัวหรอกครับ ในไม่ช้าสักวันเราต้องพบกับความตายเป็นแน่ อีกอย่างความคิดปรุงแต่งคุณกลัวความตายเพราะความคิด ความคิดนั่นแหละเป็นบ่อเกิดแห่งความทุกข์ เมื่อเกิดความคิดเมื่อใดก็กำหนดว่า คิดหนอหายใจเข้า คิดหนอหายใจออก คิดเมื่อไดก็กำหนดเมื่อนั้นมันจะเป็นการดักความคิดไม่ให้ตามคววามคิด เมื่อไม่คิดก็ไม่เป็นทุกข์ อีกอย่างหนึ่งงคุณควรเจริญ มรณานุสติกรรมฐาน เป็นการระลึกถึงความตายแน่นอนคุณจะไม่กลัวความตายเพราะคุณจะยอมรับความตายได้อย่างไม่หน้ากลัว

การเจริญมาณานุสติกรรมฐานตามความคิดของผมมีดังนี้
    เป็นการระลึกรู้ถึงความตายทุกลมหายใจ กำหนดว่า มรณาแล้วนึกถึงความตาย หายใจเข้า มรณาหายแล้วนึกถึงความตาย ใจออก ทำตอนสวดมนต์เสร็จ ก็ไดนะครับ
    นำมาเป็นคำภาวนาในการนั่งสมาธิ ในการใช้ชีวิตประจำวัน ก็ได้
    กำหนดรู้ทุกลมหายใจ

หากสงสัยสอบถามได้ 085-0953503

15. pagorn

pagorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2010
    ญาติธรรมในกระทู้นี้ได้ตอบคุณไว้แล้วเป็นแนวทางทีดีมีหลายแบบ มีสิ่งหนึ่งที่อยากจะแนะนำคุณเช่นกันค่ะ

http://jarun.org/80/home.html

เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อแล้วคุณจะได้รู้อะไรดีๆ อีกมากมาย อนุโมทนาค่ะ

16. kritdaddyrock

kritdaddyrock Active Member

28 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนา ด้วยครับคุณ lovekling:cool:

17. สรวงสวรรค์

สรวงสวรรค์ Active Member

8 พฤศจิกายน 2010
    ทำบุญเยอะๆค่ะ จากร้ายจะกลายเป็นดี

18. lovekling

ถ้าจะนั่งสมาธินี่หมายถึงพุทโธ พุทโธ ธรรมดาใช่รึเปล่าครับ จำเป็นต้องนั่งนานรึเปล่าครับ รบกวนด้วยครับ

19. ending

ending เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2010
    กลัวตายเหรอ ยิ่งตายเร็วเท่าไหร่ก็ยิ่งดี อยู่ทุกวันนี้มันก็ทุกข์ทนเกินพอแล้ว ใครเอาปืนมาจ่อขมับผมจะขอบคุณเขาเลย

20. Phusaard

Phusaard เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2010
    เพียงตอนนี้ดำรงค์อยู่ในด้านดีก็พร้อมที่จะตายทุกเมื่อครับ