ถามเกี่ยวกับบทขอขมาพระรัตนตรัย

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย เปลือกไม้, 16 พฤษภาคม 2008.

1. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    บทขอขมาพระรัตนตรัยที่หลวงพ่อสอน ผมใช้ก่อนสวดมนต์มาเป็นเวลาเกือบสิบปีแล้ว และก็ใช้เวลาไปกราบพระพุทธรูปหรือพระธาตุตามสถานที่สำคัญต่างๆเป็นประจำ ปรกติมีความเข้าใจว่าเป็นบทสวดเพื่อขอขมาต่อพระรัตนตรัยอย่างเดียวแต่เมื่ออ่านบทความบางบท เห็นบางท่านก็ใช้เวลาที่ทำอะไรผิดบ้างเช่นเวลาเผลอไปติเตียนผู้อื่นทำให้เกิดวจีกรรมหรือมโนกรรมโดยไม่ตั้งใจ จึงอยากถามท่านผู้รู้ว่า บทขอขมาพระรัตนตรัยนี้ควรใช้ในโอกาสใดบ้างและมีอานิสงค์อย่างไรบ้างเพื่อเป็นวิทยาทานแก่ผู้ที่ปฏิบัติต่อไป ขออนุโมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤษภาคม 2008
  2. pump - อภิเตโช

pump - อภิเตโช เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมว่าใช้ได้ทุกครั้งที่เรา คิดหรือทำ ไม่ดี โดยเจตนา หรือไม่ก็ตาม นะครับ
    ดังนัน้เราจึงควร ขอขมาต่อพระบิดาของเรา คือ พระพุทธเจ้า เพราะท่านสอนให้ทำดี แต่บางครั้งเรา อาจเผลอไปบางนะครับ

3. พระธรรมกาโม

พระธรรมกาโม เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2008
    วิธีการใช้ หลวงพ่อท่านได้บอกเอาไว้ว่าให้พยายาม ขอขมาพระรัตนตรัยทุกๆวัน ทุกครั้งก่อนทำวัตรสวดมนต์ เพื่อเป็นการไม่ประมาท เพราะบางทีกรรมที่เราทำมากับท่านทั้งหลาย ตั้งแต่อดีตมันมี หรือในชาติปัจจุบัน หลวงพ่อได้บอกไว้ว่า บางทีพวกที่เขาใส่เสื้อสีเดียวกับเรา ที่เป็นพระอริยเจ้าก็มี เยอะแยะไปแต่เราไม่สามารถรู้ได้ เพื่อเป็นการไม่ประมาทแค่คิดก็เป็นการปรามาสได้ สาธุ

4. BATIOHM

BATIOHM เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ผมก็สวดก่อนสวดมนต์ทุกเช้าเหมือนกันครับ

5. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ใช้ได้ทุกเวลาครับ
    กราบขอขมาพระรัตนตรัยแล้วรู้สึกดี เพราะบางทีเราก็ไปประมาทพลาดพั้งล่วงเกินพระรัตนตรัยโดยไม่ทราบเหมือนกันครับ
    ขอกราบโมทนาสาธุครับ สาธุ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2008
  6. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

<CENTER>คำขอขมาพระรัตนตรัย
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุท ธัสสะฯ ( ว่า ๓ จบ )

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต ฯ

( ถ้าหลายคนว่า.... ขะมะตุ โน ภันเต, ฯลฯ,.... ขะมะตุ โน ภันเต, อุกาสะ ขะมามิ ภันเต ฯ )

</CENTER><DD>หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยทางกาย หรือทางวาจาก็ดี และด้วยเจตนา หรือไม่มีเจตนาก็ดี รู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย และผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดอดโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้า ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่นิพพานด้วยเทอญ

คัดจากหนังสือสวดมนต์ วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี

</DD>