ถามอาการหลับๆตื่นๆ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย มึนตลoด, 6 กุมภาพันธ์ 2010.

1. มึนตลoด

มึนตลoด สมาชิกใหม่

6 กุมภาพันธ์ 2010
    เมื่อคืนก่อนนอนผมนั่งอาณาสักพักนึง แล้วผมก็หลับไปประมาณชม. นึงก็ตื่นขึ้นมาซึ่งปกดิจะหลับยาวจะตื่นก็ตี3-4นะคับ เหมือนจะตื่นมาเพราะฝันร้ายหรืออะไรนี่แหละ พอตื่นมาก็รู้สึกผิวหนังแปลกๆแบบครั่นเนื้อครั่นตัวหรืออะไรสักอย่างแต่รู้ว่าไม่เหมือนเดิมเหมือนความรู้จะไว หรือแห้งๆไงไม่รุบอกไม่ถูก(สังเกตจากการสัมผัสลมกับผ้าห่ม) ผมก็กลัวๆจากฝันร้ายด้วยก็เลยจะรีบนอนต่อแต่พอนอนกลับนอนไม่เหลับ พอหลับก็แปปเดียวตื่น (แปปจิงๆเหมือน5วิไรงั้น)เปนสิบครั้งติดต่อกันเลยทีนี้ผมยิ่งกลัวเข้าไปใหญ่ เมื่อสองวันก่อนผมก็เคยเปนที่นึงแล้วแบบนี้แต่ไม่รู้ว่าเราอะไร จะเกี่ยวกับที่ผมเคยฝึกหลังจิตไหม มันมีเทคนิคคล้ายๆสร้างความเชื่อมันและแรงบันดาลใจไรประมาณนี่อ่า(คล้ายสะกดจิตตัวเองแบบใช้กระดาษตัดตะเกียบอ่า,นักกีฬาเอาไปประยุกต์ด้วย) วิธีคือให้เราเข้าสมาธิก่อนแล้วก็ให้จิตกำหนดว่าเราต้องการอะไรก็ว่ากันไปอย่างละเอียดมีรูป รส กลิ่น เสียงเลยว่างั้น ก็เลยไม่รู้ว่าเพราะไรแน่ใครรู้ก็บอกที
    อีกเรื่องนึงวันนี้ผมกจะเอาฌาน 4 ตามวิธีในเว็บ(วันแรกเลย) ผมก็ฝึกไปเรื่อย ฝึกไปฝึกมาแล้วไม่รู้สึกตัว(เหมือนหลับ) รู้สึกตัวอีกทีก็พยายามจดจ่อลมหายใจใหม่แล้วก็ไม่รูตัวอย่างเนี้ยผมมาดูในเว็บเปนว่าเป็นสมาบัตของฌานหรอคับ แล้วถ้าใช่ที่ไม่รู้สึกตัวนี่เปนฌานอะไรคับ แล้วบางทีมีอาการกล้ามเนื้อแกร็ง กระตุกสั่นแรงมากโดยเฉพาะจุดที่เราจดจ่อ
    เหมือนไฟช๊อตนี่คืออะไรแน่คับ ถิอเป็นปิติ 5 หรือป่าว ย้อนถามมะกี้นิดนึง(ถามแบบไม่อายโง่เลยนะ อยากรุจริงๆ) ตอนไม่รู้สึกตัวเหมือนหลับถ้าผมทรงฌานไว้ได้แต่ผมไม่รู้สึกตัวผมจะฝึกต่อไปยังไง และถอยกลับมาขั้นอุปจารสมาธิยังไงคับ จะไปใช้กับกสิณอ่าคับ รบกวนผู้รู้ด้วยนะคับ

ขออภัยที่สงสัยเยอะไปหน่อยแต่ก็ ขอบพระคุณล่วงหน้าอย่างสูง​

2. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ถาม..เมื่อคืนก่อนนอนผมนั่งอาณาสักพักนึง แล้วผมก็หลับไปประมาณชม. นึงก็ตื่นขึ้นมาซึ่งปกดิจะหลับยาวจะตื่นก็ตี3-4นะคับ เหมือนจะตื่นมาเพราะฝันร้ายหรืออะไรนี่แหละ พอตื่นมาก็รู้สึกผิวหนังแปลกๆแบบครั่นเนื้อครั่นตัวหรืออะไรสักอย่างแต่รู้ว่าไม่เหมือนเดิมเหมือนความรู้จะไว หรือแห้งๆไงไม่รุบอกไม่ถูก(สังเกตจากการสัมผัสลมกับผ้าห่ม) ผมก็กลัวๆจากฝันร้ายด้วยก็เลยจะรีบนอนต่อแต่พอนอนกลับนอนไม่เหลับ พอหลับก็แปปเดียวตื่น (แปปจิงๆเหมือน5วิไรงั้น)เปนสิบครั้งติดต่อกันเลยทีนี้ผมยิ่งกลัวเข้าไปใหญ่ เมื่อสองวันก่อนผมก็เคยเปนที่นึงแล้วแบบนี้แต่ไม่รู้ว่าเราอะไร จะเกี่ยวกับที่ผมเคยฝึกหลังจิตไหม

ตอบ...พ่อหนุ่มก็เปลี่ยนมาภาวนาตอนไกล้ ๆสว่างซิ อธิฐานก่อนนอนคืนนี้ตี 4 ขอให้รู้สึกตัวตื่น เมื่อตื่นนอนใหม่ ๆ ก็นั่งสมาธิได้ดีเพราะจิตกำลังสงัด เพราะภาวนาก่อนนอนเมื่อฝึกใหม่ ๆ จะเครียดบ้างข่มจิตบ้างเมื่อนอนหลับจิตจะไม่ตกพวังค์สนิทจะฝันตลอดคืน หากเป็นแบบนี้นาน ๆ อาจมีปัญหาได้ แก้โดยภาวนาดูลมอย่างเดียวแต่ไม่ต้องบริกรรมคำภาวนา หากจะภาวนาก่อนนอนอย่างเดิม

3. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถาม...อีกเรื่องนึงวันนี้ผมกจะเอาฌาน 4 ตามวิธีในเว็บ(วันแรกเลย) ผมก็ฝึกไปเรื่อย ฝึกไปฝึกมาแล้วไม่รู้สึกตัว(เหมือนหลับ) รู้สึกตัวอีกทีก็พยายามจดจ่อลมหายใจใหม่แล้วก็ไม่รูตัวอย่างเนี้ยผมมาดูในเว็บเปนว่าเป็นสมาบัตของฌานหรอคับ แล้วถ้าใช่ที่ไม่รู้สึกตัวนี่เปนฌานอะไรคับ แล้วบางทีมีอาการกล้ามเนื้อแกร็ง กระตุกสั่นแรงมากโดยเฉพาะจุดที่เราจดจ่อ

ตอบ...เหมือนเราหัดเดินหรือขี่จักรยานใหม่ ๆ มักล้ม ๆ ลุก ๆ ญาณย่อมไม่ตั้งมั่นทรงตัวได้นานเกิน 3 ชั่วดีดนิ้งมือ

ถาม...เหมือนไฟช๊อตนี่คืออะไรแน่คับ ถิอเป็นปิติ 5 หรือป่าว

ตอบ....เป็นอาการทางกายไม่เกี่ยวกับสมาธิ

ถาม....(ถามแบบไม่อายโง่เลยนะ อยากรุจริงๆ) ตอนไม่รู้สึกตัวเหมือนหลับถ้าผมทรงฌานไว้ได้แต่ผมไม่รู้สึกตัวผมจะฝึกต่อไปยังไง และถอยกลับมาขั้นอุปจารสมาธิยังไงคับ จะไปใช้กับกสิณอ่าคับ รบกวนผู้รู้ด้วยนะคับ

ตอบ....ฌาน 4 จิตจะวางเฉยแบบละอารมณ์ทางร่างกายได้สนิท ยังสามารถรู้นึกคิดได้แต่จิตมันจะไม่อยากคิดเพราะละวิตกวิจารได้แล้วเมื่อถอยออกหรือกำหนดอธิฐานก็คลายสมาธิก็ย่อมทำได้เพราะเรามีสตินี่ไม่ใช่หลับหรือสลบ พอถึงตอนนี้จิตจะมีพลังอย่างมหาศาลเป็นเครื่องวัด
    พ่อหนุ่มลองตั้งใจอ่านตำรากรรมฐาน 40ใหม่หลาย ๆ รอบให้เข้าใจจริงๆจะได้ไม่ทำผิด ๆ ถูก ๆ การภาวนาจะไปได้เร็ว

เจริญพร
    พระ12

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กุมภาพันธ์ 2010
  4. มึนตลoด

มึนตลoด สมาชิกใหม่

6 กุมภาพันธ์ 2010
    โห ตอบได้ไว ประทับใจมากเลย ขอบคุณมากคับ