ถามมาสิจ๊ะ...แม่ชีณัฐทิพย์ ตนุพันธ์ ยินดีตอบจ้า...

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 14 สิงหาคม 2006.

1. jiab670

jiab670 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีเจ้าค่ะแม่ชีคะ
    อยากทราบว่าแม่ชีจะจำพรรษาที่ไหนค่ะ
    เผื่อหนูมีโอกาสจะได้ปฏิบัติธรรมด้วยสักครั้ง
    ใจนึงก็อยากจะบวชชีแต่ใจอีกใจก็ตัดทางโลกไม่ได้
    รู้ตัวว่าทำไม่ดีมามากเจ้ากรรมนายเวรก็เยอะ ใจก็ไม่อดทน ไม่จริง ไม่แน่
    เอาซะเลยค่ะ เคยคิดอยากจะฝึกจิตเตรียมตัวก่อนจากร่างกายนี้เมื่อทุกข์เวทนา
    มาเยือนแต่ก็ทำไม่ได้สักที คิดแต่ว่าไม่อยากตกนรก แต่ศีลก็ยังไม่บริสุทธิ์อยู่ดี
    สันดานบาปในจิตหนูนี่มันลึกเกินจะขุดขึ้นยากจริงๆค่ะ แม่ชี

2. fay10

fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    อยากให้แม่ชีเป็นครูที่ช่วยสอนเรื่องการทำสมาธิให้หนูได้ไหมค่ะหนูอยากได้ครูที่ช่วยสอนสมาธิค่ะหนูมีความรู้สึกว่าแม่ชีจะเป็นครูบาอาจารย์ที่ช่วยสอนสมาธิหนูนะค่ะหนูรบกวนมากไปไหมค่ะรบกวนส่งคำตอบมาที่อีเมลล์นี้นะค่ะ fay_bhc@yahoo.com ถ้าหนูมีบุญวาสนาหนูคงจะได้เป็นลูกศิษย์แม่ชีนะค่ะ

3. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    ธรรมสวัสดีจ๊ะ...
    เรื่องสอนสิ่งที่ดีๆนี้แม่ชีถนัดนะและยินดีจ๊ะ แต่ว่าส่งเมลล์ไม่เป็น

บุญรักษา/ธรรมสวัสดี

4. อาทิดา

อาทิดา สมาชิกใหม่

21 กันยายน 2010
    โทสะจริต

เด็กฝึกหัด ได้สนทนาธรรมกับเพื่อนที่เป็นผู้บริหาร เรื่องโทสะ เพื่อนท่านนี้มีโทสะจริตมากๆ ทางเด็กฝึกหัดก็ได้บอกให้ฝึกตามสติ เพื่อนก็พยายามฝึกสติให้ตามให้ทันแต่ก็ยังไม่ทันอารมณ์ เพื่อนต้องการปรับปรุงตังเองโดยด่วน ไม่ทราบว่าแม่แนะนำอย่างไรดี ค่ะ

5. ปญฺญาวโร

ปญฺญาวโร เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    โทสะมาก นี่เลยครับ พรหมวิหารสี่ เมตตา กรุณา สงสารเขาครับ เขาด่าเขาต้องไป อบายครับ อุเบกขาหมั่นคิดช่างมันๆๆครับ กับกสินสี 4 แดง ขาว เขียว เหลือง ครับ อย่างไดอย่าง หนี่งครับ หลวงพ่อฤาษีลิงดำบอกไว้ครับ พึงพิจารณาว่า อารมณ์โทสะ เป็นปัจจัยให้ไปเกิด อบายครับ อย่าไปคบมัน หมั่นคิดเข้าๆ ไม่นานมันต้องชนะได้ครับ หึหึ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2010
  6. ยศรวี

ยศรวี สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะแม่ พอดีหนูฝันว่าหนูบวชชีอ่ะค่ะ แล้วอยากรู้ว่าจะเป็นอย่างไรบ้าง ยังไงรบกวนแม่ช่วยตอบหน่อยนะคะ นมัสการค่ะ

7. itipiso

itipiso เป็นที่รู้จักกันดี

ที่สถานธรรมน้ำท่วมไหมครับแม่ชี
    มีอะไรเสียหายบ้างครับ
    ...ขอให้คุณพระรัตนตรัยคุ้มครอง ให้แม่ชีมีสุขภาพดีครับ
    (กบตรัง)

8. 888yo888

888yo888 สมาชิกใหม่

22 ธันวาคม 2010
    กราบนมัสการแม่ชี ค่ะ ดีใจที่อยู่ๆ ก้อsearch เจอเวบไซด์นี้ ดีใจมากติดตามประวัติแม่ชีมา รุ้สึกอยากไปหาแม่ชี แต่แม่ชีอยู่ไกลมากอ่ะค่ะ ลูกคิดว่าลูกเป็นคนดีของสังคม แต่ไม่เป็นคนดีของคนในครอบครัวเลยทำไงดีค่ะ เอาแต่ใจตัวเอง กดดันพ่อแม่พี่สาว ต้องเอาแบบนี้ ทุกคนต้องทำตาม ทุกคนต้องเอาใจ บางทีลูกก้อรู้นะว่ามันไม่ดี แต่ทำไม่ได้อ่ะค่ะ ลูกอายุ30แล้ว ทุกคนว่าลุกไม่โตซักที ลูกก้อเบื่อตัวเองเหมือนกันค่ะ อยากอยู่เองให้ได้ ไม่ทำให้ใครเป็นห่วงค่ะ

9. ดวงใจปฐพี

ดวงใจปฐพี Active Member

30 พฤศจิกายน 2010
    ขอเรียนถามแม่ชีค่ะ ทำไมหนูต้องรับผิดแทนคนอื่นอยู่เรื่อย รับผิดแทนเขาแล้วยังต้องมานั่งแก้ไขให้เขาอีก
    ส่วนเขาไม่รู้สึกรู้สาอะไรเลยค่ะ หนูมีกรรมอันใดเหรอคะ

10. ่joke125

่joke125 สมาชิก

29 ธันวาคม 2010
    สอบถามหน่อยครับ

อดีตชาติผมเกิดเป็นอะไรมาหรอครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มกราคม 2011
  11. jeeraa

jeeraa เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2010
    กราบนมัสการครับ
    ผมขอเรียนถามว่า ตอนนี้มีกรรมใดบ้าง และวิธีแก้ไขด้วยครับ
    ภูมิพัฒน์ จีระนันตชัย

12. เบองซูร์

เบองซูร์ เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    ลูกขอกราบนมัสการคุณแมีชีด้วยเศียรเกล้าด้วยเคารพอย่างยิ่ง
    ลูกไม่ค่อยได้ทราบประวัติความเป็นมาของคุณแม่ชีหรอกนะครับ
    พอดีวันนี้ลูกเข้ามาในเว็บพลังจิตเห็นภาพของคุณแม่ตรงกับภาพที่ติดอยู่หน้าห้องนอนของหอพักน่ะครับก็เละค้นหาผ่านเน็ตจนลูกเข้ามาในเว็บแห่งนี้ครับ
    ลูกขออนุญาตกราบอนุโมทนาบุญบารมีคุณงามความดีทั้งหมดของคุณแม่ที่บำเพ็ญมาตั้งแต่ชาติแรกจวบจนชาติปัจจุบันของคุณแม่ด้วยนะครับ
    ลูกขอเข้านิพพานในชาตินี้ครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

13. Hippo711

Hippo711 สมาชิก

อยากปรึกษาแม่ชีเกี่ยวกับการปฎิบัติธรรม จะติดต่อแม่ชียังไงครับ garminhoo@yahoo.com
    0814229846

14. Hippo711

Hippo711 สมาชิก

อยากปรึกษาแม่ชีเกี่ยวกับการปฎิบัติธรรม จะติดต่อแม่ชียังไงครับ garminhoo@yahoo.com
    0814229846

15. kanchana Kanin

kanchana Kanin สมาชิกใหม่

:'(กราบสวัสดีคุณแม่ชี ดิฉันเคยอ่านเรื่องของท่านตั้งแต่ 2551 และพักไปสักระยะหนึ่ง ต้องขออภัยด้วยนะค่ะถ้าเกิดดิฉันใช้สรรพนามผิดอย่างไรต้องขออภัยอย่างสูง ดิฉันเป็นคนหนึ่งชอบใฝ่รู้แต่เป็นประเภทรู้แล้วปฏิบัติไม่ยอมจะทำไม่ทราบเป็นอย่างไรเหมือนกัน (อาจจะขี้เกียจเองเช่นไม่สวดมนต์ทั้งๆท่ทราบดีว่าเป็นสิงดี) ลูกจะแก้อย่างไรดีค่ะ

16. ชัยดี

ชัยดี สมาชิกใหม่

13 พฤษภาคม 2011
    กราบสวัสดีแม่ชีครับ ผมอยากทราบว่าผมทำงานอยู่ผมก็ดูลมหายใจเข้าพุทธลมหายใจออกโธ มีช่วงหนึ่งจิตแว๊บขึ้นมาว่าที่สุดของความสุขก็คือสุดของลมหายใจเข้าและที่สุดของความทุกข์ก็คือสุดลมหายใจออกแล้วผมก็เอาจิตไปจับอยู่ที่สุดของลมหายใจนั้นผมทำถูกหรือเปล่าครับและผมต้องปิฎิบัติอย่างไรบ้างครับ ช่วงนี้ผมทำใด้แล้วครับ แต่บางช่วงความปิติก็เกิดอยู่ครับ คือจะรู้สึกวูบๆที่หัวครับ บางครั้งก็ขนลุกวูบไปทั้งตัวเลยครับขอความกรุณาด้วยครับ ขอบคุณในธรรมคำสั่งสอนครับ

17. Pu_Ko

Pu_Ko Active Member

24 มิถุนายน 2011
    กราบนมัสการ ท่านแม่ชีครับ
    ผมมีข้อสงสัยในปัญหาหลายข้อที่จะเรียนถาม ท่านแม่ชี
    1.ทำไมเวลาสวดมนต์ถึงได้หาว ง่วง และบางครั้งรู้สึกเหมือนกับร้องไห้ เสียงเปลี่ยน เสียงแหบเหมือนมีไรมาติดคอ โดยเฉพาะสวดพระคาถายอดพระกัณฑ์พระไตรปิฏก ประมาณบทที่ 3และ4
    2.หากสวดมนต์เสร็จแล้วนั่งสมาธิ รู้สึกกระวนกระวาย ไม่สามารถกำหนดลมหายใจได้ บางครั้งสิ่งแวดล้อมรอบข้างทำให้เราทำสมาธิไม่ได้
    3. ถ้าไม่สวดมนต์แต่นั่งสมาธิความรู้สึกว่าตัวเองโยกไปโยกมา หรือสั่นไปทั้งตัวบางครั้งก็ขนลุกไปทั้งตัว เมื่อเสร็จจากสมาธิแล้ว รู้สึกเบา โล่งสบาย แต่

3.1 บางครัง้นั่งภาวนา พุท-โธ แล้วโล่งสบาย
    3.2 บางครั้งนั่งภาวนา นะมะพะทะ แล้วโล่งสบาย
    3.3 บางครั้งนั่งภาวนา พุธธัง สะระณัง คัจฉามิ ธรรมมัง สะระณัง คัจฉามิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ แล้วโล่งสบาย
    ทำไมผมถึงยึดกับคำภาวนาอย่างใดอย่างหนึ่งไม่ได้
    4. เมื่อนั่งสมาธิเสร็จกรวดน้ำอุทิศ ส่วนบุญส่วนกุศล แล้วรู้สึกปวดที่ไหล่ขวาเหมือนมีไรมากด หรือจิ้มจนเจ็บ โดยที่เราไม่ได้ยกของหนัก เจ็บเฉพาะไหล่ขวา
    ผมขอรบกวนท่านแม่ชี ช่วยตอบอธิบายให้ด้วย(หรือว่าผมบาปหนาเกินไปหรือป่าว)

18. sriprae somsri

sriprae somsri เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2006
    กราบนมัสการแม่ชีคะ
    ทุกวันนี้ได้พยายามถือศีลห้าเป็นประจำแต่ความที่ว่าเป็นฆราวาสจำทำให้ต้องมีการผิดศีลข้อสี่บ้าง แต่ส่วนใหญ่จะเป็นการโกหกขาวมากกว่า ก็รู้สึกไม่สบายใจเหมือนกับว่าศีลด่างพร้อย อีกเรื่องหนึ่งคือการถือศีลข้อหนึ่ง ที่บ้านมีแมลงสาบตัวเล็กค่อนข้างเยอะ (ไม่ใช่พันธ์ตัวใหญ่ที่อยู่ตามท่อ) เวลาเห็นเขาเดินไปมาให้รู้สึกน่ารำคาญและอยากฆ่าให้ตายแต่ก็ทำไม่ลง บางทีเห็นมันอยู่ในอ่างน้ำก็ต้องช้อนเขาขึ้นก่อนอาบน้ำ บางที่แกล้งทำเป็นไม่เห็นก้อาบนำ้ไปตามปรกติ แต่พอนำ้ลงจากฝักบัวไปโดนตัวเขาหลุดลงไปในท่อก็รู้สึกผิดอย่างมาก ทุกวันนี้อยากกำจัดแ่่ต่ไม่อยากฆ่า ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรคะ เมื่อวานได้ไปนมักสารพระทันตธาตุของพระพุทธเจ้ากัสปะที่สนามหลวงรู้สึกเป็นบุญเหลือเกินคะเพราะไม่รู้้ว่าเมื่อตายแล้วจะได้เกิดเป็นคนได้เจอพุทธศานาหรือไม่
    ศรีแพร

19. tiger101

tiger101 สมาชิกใหม่

นมัสการครับ
    ผมมีข้อสงสัยอยากจะเรียนถามแม่ชีคือ
    1. นั่งสมาธิแล้วรู้สึกหูอื้อ สักพักรู้สึกเหมือนกับมีลมพุ่งขึ้นมาจากข้างล่างพุ่งขึ้นไปถึงกลางกระหม่อม แล้วตัวเองก็รู้สึกกลัว สักพักความรู้สึกก็กลับมาเหมือนเดิม เป็นเพราะอะไรครับ

20. TIGERs

TIGERs Active Member

20 พฤษภาคม 2008
    ประกาศครับ
    วันก่อนมีโอกาสไปกราบแม่ชีที่เกาะยอ ซึ่งตอนนี้ท่านเปลี่ยนสถานะภาพเป็นสามเณรีแล้ว ทึ่งจริงๆครับ ผมอยากเห็นพระผู้หญิงมานานแล้วเพิ่งจะได้ชมเป็นบุญตา