ถามครับเกี่ยวกับรูปของศาสดาของเรา และศาสดาของคริสต์

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ballbeamboy2, 5 เมษายน 2012.

1. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ใบหน้าของพระพุทธเจ้า ศาสดาของศาสนาพุทธ
    จะเป็นพระมหาบุรุษ32 ประการ แล้วก็อีกส่วนหนึ่ง (ผมจําไม่ได้ชื่อไร)

เตรียมพร้อม แล้วผมอยากทราบว่าคนที่สร้างพระพุทธรูป นี่เค้าเคยเห็นพระพุทธเจ้ารึเปล่าแบบตัวเป็นๆ เช่น มีคนเจอพระพุทธเจ้าแล้ว สร้างพระพุทธรูปจําหน้าตาได้เลยปั้นออกมา อะไรแบบนี้

แล้ว ศาสดาคริสต์นั้นคือพระเยซู ผมไม่รู้ว่าสมัยนั้นมีกล้องถ่ายรูปไหม

แล้วเค้ารู้ได้ไงว่า พระเยซูท่านมีนวดยาวๆ เป็นฝรั่ง ผมยาว เค้ารู้ได้ไง
    ไบเบิลบอกไว้เหรอครับ

หรืออาจจะเป็นจินตนการของช่างที่ทํา

2. eak444

eak444 สมาชิกใหม่

29 พฤศจิกายน 2011
    พระเยซูท่านมีตัวตนจริงครับ ถูกกล่าวในประวัติศาสตร์ของศาสนาไว้ครับ ไม่ได้ถูกจินตนาการขึ้นมาเลยครับ และท่านเป็นผู้เผยแพร่ศาสนาคริสต์ให้แก่ชาวยิว และทุกคนบนโลก แต่ ชาวยิวส่วนใหญ่สมัยก่อนไม่ค่อยยอมรับตัวท่านพระเยซู ชาวยิวยังยึดคำสั่งสอนดั่งเดิมหรือพันธะสัญญาเก่า แต่ชาวยิวบางกลุ่มก็ยอมรับพันธะสัญญาใหม่เช่นกันครับ

3. รีนาโมจัน

รีนาโมจัน Active Member

เคยอ่านจากกาลานุกรมพระพุทธศาสนาในประวัติศาสตร์โลก นะคะ ได้ยินมาว่ารูปปั้นของพระพุทธเจ้ามีต้นกำเนิดมาจากชาวกรีก ในสมัยนั่นพระพุทธศาสนาเผยแพร่ไปจนถึงอาณาจักรเปอร์เซียตะวันตก สมัยของพระเจ้ามินานเดอร์ มหาราช หรือที่เรารู้จักกันในนามพระเจ้า
    มิลิน .......การปั้นพระพุทธรูปจึงเกิดขึ้นในสมัยนั่น แบบพระพักต์ของพระพุทธเจ้าในรุ่นแรกจึงมีลักษณะคล้ายชาวกรีก

ส่วนพระพักตร์ของพระเยซูน่าจะถูกจำลองมาจาก รูปลักษณะของชาวอิสราเอล (กาลิลี่) ในสมัยนั่น ซึ่งผู้ชายเมื่อย่างเข้าสู่วัยผู้หนุ่มจะต้องไว้หนวดเคราเพราะเป็นสัญลักษณ์ของการเป็นชายเต็มตัว อันนี้เคยอ่านจากหนังสือนานแล้ว ชาวกาลิลี่สมัยนั่นผู้ทุกคนจะไว้หนวดและผมยาว ใครไม่ไว้ถือว่าแปลก อีกอย่างชาวตะวันตกมักมีขนดกจึงนิยมไว้หนวดคงไม่ต้องดูที่ไหนไกล ดาราฝรั่งดังๆอย่างเบ็คแฮม ลีโอนาโด้ ดิคาปริโอ้ ฯลฯ พออายุเกินวัยทีนนิดๆหรือพอแต่งงานปุ้บเขาก็จะไว้หนวดทันที

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2012
  4. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

เขาก็เอารูปหน้าชายอิสราเอลมาลองปั้นแต่งให้ดูเหมือนคนสมัยก่อนไง
    ถึงกล้องไม่มีแต่มันักวาดรูปเก็บเอาไว้ละมั้ง

5. เด็กแวนซ์

เด็กแวนซ์ Active Member

มั้ง.............................................