เรื่องเด่น ตราบเท้าเข้าสู่พระนิพพาน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย NAMOBUDDHAYA, 27 พฤษภาคม 2022.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,002

หลวงพ่อจิตโตได้พูดถึงคำว่าตราบเท้า กับตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานได้น่าสนใจมาก ท่านอธิบายอย่างละเอียด สำคัญมาก( พูดผิดชีวิตเปลี่ยน) ถ้าพูดว่าตราบเท่าไม่ถึงพระนิพพานนะ อีกนานเลย ท่านกล่าวว่า

*ไปกับพระ นั่งอยู่ในรถ พระถามอยู่เรื่อง ถามว่า หลวงพี่ ! ตราบเท้ากับตราบเท่านี่เหมือนกันมั้ย เราก็ถามว่า

แล้วท่านเคยได้ยินหลวงพ่อท่านพูดตราบเท่ามั้ยล่ะ? (หลวงพ่อวัดท่าซุง)มีบ้างมั้ยล่ะ? ตราบเท่าเข้าสู่นิพพานน่ะ เคยได้ยินหลวงพ่อพูดมั้ยล่ะ ก็ว่างั้น
    *ตราบเท่ามันไปไม่ถึงนิพพานหรอกนะ ไม่เหมือนตราบเท้า ใครปรารถนาตราบเท่า ก็ยังไปไม่ถึงนิพพานหรอกนะ
    *เพราะแกก็ต้องอยู่ตราบเท่าตลอดไป เอ้อ จนกว่าจะเฒ่าอ่ะ ไปอีกนาน เอออย่างงั้น
    **มันไม่ใช่ของเล็กน้อยนะ อย่าไปพูดส่งเดชนะ มันมีผลต่อสิ่งที่เธออธิษฐานเหมือนกันนะ
    *หลวงพ่อท่านพูดยังไง ก็พูดตามท่านเถอะ
    *เพราะนั่นน่ะ ท่านคิดแล้วพิจารณาแล้ว ท่านเห็นว่าสิ่งที่ นำให้เราอธิษฐานเนี่ยมันตรงที่สุดแล้วล่ะ

*อย่าไปแปลงไปเปลี่ยนท่านนะ ใครเขาจะแปลงจะเปลี่ยนก็อย่าไปตราบเท่ากับเขาล่ะ

*ตราบเท่าเนี่ยมันแปลว่าอะไร เธอทราบไหมล่ะ ??

*อย่างเธอจะรักกันตราบเท่าชั่วฟ้าดินสลายเนี่ย เธอก็รักกันไปเถอะ กว่าฟ้าดินจะสลายตัว เธอก็ทำความดีไปเถอะ กว่าจะดับนิพพานนั่นแหละ ทำไป ไม่ได้ไปไหนหรอก ทำต่อไป ทำความดีต่อไปก็ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน ทำไปอีกทำไป เกิดต่อไป ทำต่อไป กว่าจะเท่ากับคนที่เขาไปนิพพานนั้นนะ ทำไปเรื่อยๆ
    ไม่รู้ล่ะ

*มีใครตราบเท่าบ้างไหมล่ะในนี้ มีเหรอ (หัวเราะ)
    **ก็แปลกเนาะ เราเองมันฟังแล้วก็แปลกใจ แต่ก็ไม่รู้จะไปเอาคำตอบจากใครเขา มันแปลก

เอ้อ ถ้าหลวงพ่อไม่พูดเอาไว้ก็ยังเป็นเรื่องธรรมดา
    *นี่ครูบาอาจารย์พูดก็ยังไปเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นไปได้
    *นี่ไม่ใช่เรื่องเล็กน้อยนะ มันเรื่องสำคัญ

มันทำให้คนมันเปลี่ยนชะตาชีวิตของคนที่ปรารถนาได้เหมือนกัน คำกล่าวนี้ เหมือนเราตั้งใจกล่าวแล้ว ถึงเราจะไม่รู้ไม่ชี้ แต่เราก็ตั้งใจกล่าวอย่างเค้า เราจะไม่รู้ความหมาย แต่เราก็กล่าวไปอย่างงั้น ไม่ใช่มันไม่มีผล มันก็มีผลไปตามนั้นได้นะ เรื่องแบบนี้เป็นเรื่องสำคัญเหมือนกัน

*ของสูงสุดที่คนจะปรารถนากันซะด้วย เหมือนเราปรารถนาสิ่งที่สูงที่สุดคือไม่ต้องการกลับมาเกิดเนี่ยนะ

*ไม่ใช่ของล้อเล่น ทำอะไรผิดพลาดไม่ได้
    แต่เราก็ไม่ไปห้ามปรามความต้องการของใครเค้านะ เขาอยากจะเท่าก็เท่าไป
    *แต่เธออย่าไปเท่านะ ไม่เจอกันแน่นะ ไม่เจอกันแน่

คนนำเขาไม่อยากไปนิพพาน เอ้อ ช่วยไม่ได้ เราไม่ฉลาดเอง ไปโทษคนอื่นไม่ได้หรอกนะ เราเป็นคนปรารถนาเอง เราก็ต้องฉลาดที่จะปรารถนาสิ
    *ครูบาอาจารย์บอกเท้า เอ้าเท้า

เท้าไม่ได้เขียนเป็นของหยาบ มันเป็นคำตรงน่ะ ไอ้เราจะไปนิพพานแล้วเท้าเราไม่ถึงนิพพานยังไง เอาหัวลงนิพพานหรือไง ไปอยู่บนสวรรค์เอาเท้าเดิน ขึ้นนิพพานเอาหัวเดินต่างเท้ารึไง

*ภาษาไทยท่านก็ตรงอยู่แล้ว มันชัดเจนอยู่แล้ว เอ้าตราบที่เท้าของเรา เนี่ยจะก้าวถึงซึ่งพระนิพพาน ไอ้เนี่ยชัดเจนมากเลย มันไม่ต้องแปล ถึงไม่ถึง ถ้าเท้าเราไม่ถึง แสดงว่าเรายังไม่ถึงใช่ไหมล่ะ

*ไอ้นี่เท้าเราถึงแล้ว มันต้องถึงแน่นอน ไม่ใช่หัวถึงนะ
    *ไอ้ตราบเท่าไม่รู้จะไปเจอตรงไหน มันเป็นมานานแล้ว ฉันก็เคยพูดบ่อยๆเหมือนกันน่ะ แต่บังเอิญพระเขาถาม คุยกันในรถ

*เราก็เลยย้อนถาม ท่านเคยได้ยินหลวงพ่อพูดไหมล่ะ นั่นน่ะสิ
    **ฟังเสียงหลวงพ่อก็ชัดจะตาย หูไม่หนวกที่ไหน ท่านบอกเท้าๆ ก็ตราบเท้าตลอด
    เอ้อ เค้าฉลาด เราโง่ดีกว่า เราเป็นคนโง่ดีกว่า เราเชื่อครูบาอาจารย์เรานะ เราคิดไม่เก่งเท่าครูบาอาจารย์ เราเชื่อดีกว่า

**ก็เค้าเก่งกว่าครูบาอาจารย์ เค้าจะคิดใหม่มันก็เรื่องของเขา ก็ไม่ใช่เรื่องผิดเรื่องถูกนะ เอ้า เขาเก่งนิ

**เรามันคนไม่เก่งเราก็ยอมรับ ใช่มะ เราโง่เราก็ยอมรับความโง่ของเรา แต่เราโง่เราเชื่อครู เราไม่ได้โง่เชื่อปัญญาโง่ๆของเราหรอกนะ เชื่อครูบาอาจารย์
    แต่ก็มันน่าชวนคิดนะ มันเป็นเรื่องที่มองไปอีกได้หลายๆเรื่อง
    *ทำอะไรถ้าเราไม่มั่นใจในครูบาอาจารย์ เราก็อย่าไปทำตามครูบาอาจารย์ดีกว่า มันเสีย เสียไม่ว่า เราไปหลอกท่าน หลอกเคารพท่าน

หลอกศรัทธาท่าน แต่เราไม่ทำตามท่าน อันนี้เราจะไปอ้างว่ายังไง
    อ้างว่าเราเป็นศิษย์หรือ เป็นเธอกล้ารับเป็นศิษย์มั้ยล่ะ กล้ารับไหมล่ะ เธอยืนสอนหน้าห้อง เขาไม่ฟังเธอ เธอกล้ารับเป็นศิษย์ไหมล่ะ

ก็สอนอย่างนี้ก็ต้องฟังข้า ก็ต้องเชื่อที่ข้าสอน ถ้าไม่เชื่อที่ข้าสอน เอ็งจะมาเรียนกับข้าทำไมล่ะ ความจริงเป็นอย่างนั้น

มันมีผลใหญ่นะ เรื่องอย่างนี้เรื่องสำคัญ แม้แต่สิ่งที่ครูบาอาจารย์บอกมาเป็นผล เอ้า เราภาวนาอย่างนั้น ทำแบบนี้ มันจะมีผลอย่างนู้นอย่างนี้

ถ้าเราจะเอ่ยเอาคำภาวนาของท่านผู้อื่นผู้ใดที่เราไม่ได้เคารพท่านเป็นครูบาอาจารย์เนี่ย มันไม่มีผลหรอกนะ

เหมือนพระคาถามีเป็นหมื่นเป็นแสนคำ เยอะแยะไป น้อยที่ไหนล่ะเนาะ ต่างองค์ต่างท่าน ก็ได้มาจากฌานสมาบัติ ท่านได้พระคาถามาใช่มะ ได้มาจากครูบาอาจารย์ สืบๆของท่านกันมาบ้าง ได้จากการเข้าสู่อารมณ์สมาธิสมาบัติของท่านบ้าง อย่างนี้
    ท่านเห็นว่าท่านทำแล้วครูบาอาจารย์ที่มาบอกท่านในกำลังฌานสมาบัติของท่านน่ะ ท่านก็มั่นใจสิ มั่นใจท่านทำ ท่านก็มีผล พอมีผลท่านก็เผื่อแผ่ให้คนอื่น ได้มีผลบ้าง อย่างนี้

แต่ไอ้คนอื่นมันรับไปแล้ว มันก็ไม่ศรัทธาต่อครูบาอาจารย์ มันจะได้ผลมั้ยล่ะ เพราะเจ้าของคาถาเขาคงไม่ให้ด้วยล่ะมั้ง
    เป็นเธอ ถ้าเธอเป็นเจ้าของคาถา ถ้าเขาเอาของเธอไปใช้อ่ะ แล้วเขาไม่ได้บอกเธอสักนิด เขาไม่ได้ศรัทธาเธอสักหน่อย เธอคิดว่าเธอจะให้มันได้เต็มร้อยมั้ยล่ะ ไม่ให้ ! ติดลบอีกต่างหาก

คลิกฟังไฟล์เสียงตรงนี้

https://m.youtube.com/watch...

เครดิต ปานิสรา ศิลางาม
    QLuUycUxP6ED56XORs9zXrcnRxCMtS2Tf&_nc_ohc=kwaU_iMkeHsAX81ZAXD&_nc_zt=23&_nc_ht=scontent.fbkk22-6.jpg

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      133.5 KB
      เปิดดู:
      217
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้