ด้วยรักและศรัทธาหลวงปู่ดู่ หลวงปู่ทวด และ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ในห้อง 'หลวงปู่ดู่ และ หลวงตาม้า' ตั้งกระทู้โดย YUT_KOP, 2 มีนาคม 2008.

1. YUT_KOP

YUT_KOP เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยรักและศรัทธา หลวงปู่ดู่ หลวงปู่ทวด และ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ
    การตั้งกระทู้ผมครั้งนี้ผม รักและเคารพ ท่านทั้ง3ด้วยเศียรเกล้า
    แต่ด้วยการที่ผมยังไม่มีปัญญาเห็นธรรม ยังมีความสงสัย เพราะความยังไม่รู้จริงแห่งธรรม ยังปฏิบัติไม่ถึงพร้อม และไม่มีเจตนาทำให้เกิดความแตกแยก
    ผมขอถามว่า...
    1.ผมเคยอ่านบทความ ของลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านได้กล่าวว่า
    หลวงพ่อฤาษี บอกว่า ... หลวงปู่ดู่ หลวงปู่ทวด พระเจ้าตาก ได้ลาพุทธภูมิแล้ว เข้าสู่นิพพานแล้ว
    - ซึ่งมันจะขัดๆอย่างสิ้นเชิง กับทางสาย ลูกศิษย์หลวงปู่ดู่ หลวงปู่ทวด ตรงที่ว่า ก็ได้มีการเขียนถึงอย่างกว้างขว้างเช่นกันว่า ท่านเป็นองค์เดียวกัน และก็เป็นองค์เดียวกับพระศรีอาร์ยเมตไตร ซึ่งมีหลายๆท่านเห็นเป็น นิมิตเช่นนี้มาตลอด

-ผมจิงเกิด ความสงสัย (วิจิกิจฉา) อยากให้ผู้ที่พอจะชี้นำแสงแห่ง ธรรม ช่วยขจัด ความสงสัยข้อนี้ให้ผมทีครับ ขอบคุณอย่างสูง
    ปล.1.คำตอบทุกคำตอบ ไม่อาจทำให้ผมหมดความเคารพ ครู-อาจารย์ ที่ผมเคารพอย่างยิ่งได้
    2.ผมได้ตั้งกระทู้นี้ในเวป วัดถ่ำเมืองนะ เช่นเดียวกันเพื่อจะหาคำตอบที่กว้างขวาง มากขึ้นนะครับ ขอบคุณ

2. jack5487

jack5487 เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านจะเป็นใคร หรือเรื่องราวที่แท้จริงเป็นอย่างไรเรามาโต้แย้งกันตอนนี้ไม่มีประโยชน์ใดๆครับเพราะหลวงปู่ หลวงพ่อท่านก็ต่างมรณภาพไปแล้วจะไปถามท่านเป็นๆหาคำยืนยันชัดเจนจากปากท่านเป็นที่ยอมรับกันทุกคนก็ไม่ได้แล้ว ที่เหลือไว้ก็คือพระธรรมคำสอนของแต่ละท่านที่ล้วนนำมาปฎิบัติเห็นผลได้จริงเอามาเป็นที่พึ่งได้จริง เราก็น้อมมาสู่กายและใจ ปฎิบัติดับทุกข์กันเถอะครับเป็นเรื่องที่สำคัญที่สุด ณ ตอนนี้ ส่วนทั้งหลวงพ่อฤาษีและหลวงปู่ดู่เองท่านก็เป็นสหธรรมิกกันอยู่แล้ว ต่างก็เคารพในกันและกัน เราลูกศิษย์ก็ควรยึดถือเป็นแบบอย่าง

ถ้ามามัวแต่หาคำตอบถกเถียงกันในเรื่องที่เป็นวิสัยของครูบาอาจารย์จะรู้ ก็เท่ากับว่าเราไปคิดตอบแทนท่าน แต่ละสายการปฎิบัติก็มีเรื่องที่รู้กันเฉพาะสาย รู้มากก็ใช่ว่าจะรู้หมด อย่าล้อเล่นกับเรื่องที่เราไม่รู้จริงดีกว่าครับ ซึ่งเรื่องจริงๆนั้น เป็นอย่างไร ถ้าอยากรู้จริงๆก็ให้ปฎิบัติตามที่หลวงพ่อ หรือหลวงปู่สอนก็ได้เพราะที่สุดก็ถึงธรรมเดียวกัน เดี๋ยวก็รู้เอง คุณมีความเพียรพอไหมละ

ปล่อยวางกันนะครับ ดีกว่ามาแบกไว้วิวาทะกันจนอาจจะกลายเป็นกระทู้ปรามาสจะเป็นบาปกรรมเปล่าๆเตือนด้วยความเป็นห่วง...อุเบกขากันครับ มันไม่ใช่เรื่องที่ควรไปคิด...เห็นตัวอย่างกระทู้แนวนี้มาหลายกระทู้ ...เปลืองตัวเปล่าๆครับ...ปฎิบัติกันดีกว่า

ลูกขอกราบหลวงพ่อฤาษีและหลวงปู่ดู่ไว้เหนือเศียรเกล้า

ขอให้เจริญในการปฎิบัตินะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 มีนาคม 2008
  3. YUT_KOP

ผมขอ อนุโมทนากับ คุณราตรีกาลด้วยครับ ผมก็มีความเห็นไปตามแนวของท่านคือ การได้คำตอบตอนนี้ ก็เป็นเพียง ศิษย์ๆ ท่านตอบทั้งคู่
    แล้วด้วยความเคารพ อย่างจริงๆ ต่อ องค์หลวงพ่อ และ หลวงปู่ ผมก็ทราบดีแล้วว่า ท่านเป็น สหธรรมิก
    - แต่การหาคำตอบในที่นี้ รับรองว่า ไม่ได้ปรามาส ท่านอย่างแน่นอนเพราะผม เคารพและศรัทธาใน บารมีและในธรรม ที่ องค์หลวงพ่อและ หลวงปู่ ได้รู้จริงเห็นจริง
    -การหาคำตอบนี้ อุปมา เหมือนผู้รู้น้อย (ผม) ติดขัด เรื่องต่างๆ แล้วต้องการหาคำตอบเพียงหวังว่าจะมี ผู้ให้คำตอบ มาช่วยเท่านั้นเอง อุปมาเหมือน
    พระเจ้ามิลินท์ ทรงตรัสถาม พระนาคเสน ในเรื่องราวต่างๆ
    การถามนี้ ก็ถามด้วยความเคารพใน พระพุทธ พระธรรม และ พระสงฆ์ อย่างแน่แท้ ผมก็ยังอยากรู้ในเรื่องที่ถามอยู่ เพื่อขจัด วิจิกิจฉา ในตัวผม ขอบคุณครับ

4. YUT_KOP

ผม ขอบคุณ คุณราตรีกาล ด้วยที่แนะนำให้ผมวาง อุเบกขา
    -ในเรื่อง หลักธรรม หรือเรื่อง อภิญญา ที่ติดขัดสงสัย จะให้ไม่หาคำตอบ ผมว่ามันยังไงๆอยู่
    แล้วผมคิดว่า ใช้คำว่า อุเบกขา ในเรื่องนี้ก็ไม่ค่อยเหมาะสมนัก เพราะ คำว่า อุเบกขา น่าจะหมายถึง การไม่ยินดี ไม่ยินร้าย มากกว่า
    แต่ผมรับรองเลยว่า คำตอบในเรื่องนี้ ที่ทุกท่านตอบ
    ผมจะไม่แย้ง อย่างเด็ดขาด เพราะผมถือว่า ผมเป็นผู้ไม่รู้ ครับ
    แล้วก็ไม่อยากให้มองเป็นเรื่องของ การปรามาส หรือ แบ่งพวก ไม่อยากเลยจริงๆ อย่ามองแบบนั้นเลย
    เพราะผมกลัวคนที่ มีมิจฉาทิฐิ จะบาปไปปล่าวๆ
    ปล.ทุกวันนี้ผมก็ รักษาศีล5ครบ ฝึกสมาธิ แต่เพียงยังไม่เกิด ปัญญาครับ แหะๆ ^_^ ก็พยายามๆอยู่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มีนาคม 2008
  5. jack5487

jack5487 เป็นที่รู้จักกันดี

ครับตรงนี้ผมอยากจะชี้ถึงการปล่อยวางแล้วเน้นไปที่การปฎิบัติครับ

การให้คำตอบนี้และเป็นจุดที่เป็นปัญหา ณ ตอนนี้อย่างที่ผมบอกไปว่า
    วิสัยครูบาอาจารย์ท่านคิดอย่างไรเราไม่อาจตอบแทนท่านได้อีกอย่างที่ยกเรื่องมิลินทปัญหามาอย่าลืมว่าผู้ให้คำตอบนั้นคือพระระดับพระนาคเสนเถระครับไม่ใช่บุคคลธรรมดาทั่วไป

โมทนาอย่างยิ่งครับ มีศีล 5 เป็นพื้นฐานดีแล้ว ปฎิบัติไปเรื่อยๆนะครับ หากมีความหมั่นเพียรแล้วยังไงเมื่อถึงคำตอบจะประจักษ์ขึ้นมาในใจครับ

โมทนาครับ หากคิดได้ยังงี้ก้ปฎิบัติตามแนวทางที่ องค์หลวงพ่อและ หลวงปู่ สอนนะครับแล้วจะได้รู้จริงเห็นจริงเช่นท่านบ้าง

แนะนำว่าถ้าอยากปฎิบัติก้าวหน้าก็ควรไปหาครูสอนของแต่ละสายครับเพราะว่าการมีครูบาอาจารย์ที่ท่านแนะนำเราได้เป็นสิ่งสำคัญ ถ้าจะฝึกมโนมยิทธิก็แนะนำให้หาเวลาไปที่ซอยสายลม หรือมีเวลาก็ไปที่วัดท่าซุงยิ่งดีครับ หรือจะอ่านแนวการปฎิบัติมโนยิทธิที่องค์หลวงพ่อสอนไว้ตามในเว็บก็ได้ ถ้าของหลวงปู่ดู่ ก็แนะนำว่าให้ไปที่วัดสะแกไปขอขึ้นกรรมฐานกับหลวงน้าสายหยุดก็ได้หรือจะไปขอฝึกกับหลวงตาม้าที่วัดถ้ำเมืองนะก็ได้ หรือเข้าไปอ่านแนวการปฎิบัติที่ท่านสอนไว้ในเว็บวัดถ้ำเมืองนะ

การรู้และเข้าใจมาจากการปฎิบัติมากกว่าการคิดครับ ขอให้สำเร็จในธรรมที่หวังนะครับ ทำใจสบายๆ ไหนๆมีครูบาอาจารย์ตั้ง 2 องค์แล้ว ศรัทธาในท่านฝึกตามที่ท่านสอนเดี๋ยวคำตอบก็ออกมาเองจ้า การไปหาครูบาอาจารย์แต่ละสายก็สำคัญเพราะจะทำให้ก้าวหน้าเร็วขึ้น

ลูกขอกราบหลวงพ่อฤาษีและหลวงปู่ดู่ไว้เหนือเศียรเกล้า

ขอให้เจริญในการปฎิบัตินะครับ<!-- / message --><!-- sig -->

6. อัปปะมาเทนะสัมปาเทถะ

อัปปะมาเทนะสัมปาเทถะ Active Member

คุณราตีกาล ได้ตอบไว้ดีแล้วครับ สาธุ
    และขอให้คุณ YUT KOP ได้เจริญธรรมในการปฏิบัติยิ่ง ๆ ขึ้นไปนะครับ