ด่วน!! บุญหนึ่งเดียว...ร่วมปิดทอง(ชำระหนี้สงฆ์)-สร้างเรือทิพย์อนันตนาคราชวิมารองค์ปฐม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย พงษ์ศัลย์, 10 มิถุนายน 2014.

1. พงษ์ศัลย์

พงษ์ศัลย์ เป็นที่รู้จักกันดี

บุญหนึ่งเดียวในโลก...กลุ่มสมาธิแห่งจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ขอเชิญร่วมทอดผ้าป่าสามัคคีเพื่อสบทบปัจจัยสร้างเรือทิพย์อนันตนาคราชวิมานสมเด็จองค์ปฐม ปิดทองคำแท้สมเด็จองค์ปฐม และร่วมสร้างฐานพระ (หลวงพ่อเงินไหลนอง หลวงพ่อทองไหลมา) ในโครงการจัดสร้างพระพุทธปฏิมากร สมเด็จพระพุทธสิกขีทศพลที่ ๑ (สมเด็จองค์ปฐม) ณ วัดแสงอรุณปากประ ต.ลำปำ อ.เมือง จ.พัทลุง

กลุ่มสมาธิ แห่งจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ได้ดำเนินโครงการจัดสร้างพระพุทธปฏิมากร ชำระหนี้สงฆ์ สมเด็จพระพุทธสิกขีทศพลที่ ๑ (สมเด็จองค์ปฐม) ขึ้น ณ วัดแสงอรุณปากประ ต.ลำปำ อ.เมือง จ.พัทลุง ซึ่งได้ดำเนินการสร้างในส่วนของพระพุทธปฏิมากรแล้วเมื่อวันที่ ๑ กรกฎาคม ๒๕๕๔ และเพื่อบรรลุวัตถุประสงค์ในการชำระหนี้สงฆ์ทั้งปวง ตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาติของผู้ร่วมบุญทุกท่าน ทางกลุ่มฯจึงได้ดำเนินการในการปิดทองคำแท้องค์พระพุทธปฏิมากรสมเด็จองค์ปฐม ประกอบกับองค์พระพุทธปฏิมากรประดิษฐาน ณ บริเวณชายฝั่งทะเล กลุ่มสมาธิ แห่งจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย จึงได้ริเริ่มโครงการสร้างเรือทิพย์อนันตนาคราชวิมานสมเด็จองค์ปฐมขึ้น เพื่อเป็นการป้องกันคลื่นลมมรสุมจากทะเล และใช้เป็นสถานที่ปฏิบัติและประกอบศาสนกิจต่างๆต่อไป

***โดยทุกท่านสามารถร่วมทำบุญสมทบปัจจัยได้ดังรายการต่อไปนี้***

๑. เจ้าภาพเสาเอกเรือทิพย์อนันตนาคราช จำนวน ๙ เสาๆละ ๑๐,๐๐๐ บาท

๒. เจ้าภาพเสาเอกวิหารสมเด็จองค์ปฐม จำนวน ๔ เสาๆละ ๑๐,๐๐๐ บาท (มีเจ้าภาพแล้ว ๑ เสา)

๓. เจ้าภาพพื้นเรือและพื้นวิหาร (ใช้เป็นสถานที่ปฏิบัติธรรมและประกอบศาสนกิจต่างๆ) จำนวน ๙ กองๆละ ๑๐, ๐๐๐ บาท

๔. เจ้าภาพฐานพระหลวงพ่อเงินไหลนอง จำนวน ๓ กองๆละ ๑๐,๐๐๐ บาท

๕. เจ้าภาพฐานพระหลวงพ่อทองไหลมา จำนวน ๓ กองๆละ ๑๐,๐๐๐ บาท

๖. เจ้าภาพหลังคาและยอดวิหาร จำนวน ๑ กองๆละ ๑๐,๐๐๐ บาท

***หมายเหตุ: รายการที่ ๑ - ๖ รับพระบูชาสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิศิลปะขนมต้มยุคศรีวิชัย หน้าตัก ๕ นิ้ว ๑ องค์

๗. เจ้าภาพแผ่นทองคำเปลวแท้ แผ่นละ ๑๐ บาท จำนวน ๒๐,๐๐๐ แผ่น (มีเจ้าภาพแล้ว ๑๐๐ แผ่น)

๘. เจ้าภาพผ้าป่าสามัคคี กองใหญ่ ๑๐๐ กองๆละ ๖,๐๐๐ บาท (รับรูปหล่อขุนช้าง (หลวงพ่อเขียว วัดห้วยเงาะ) รุ่นเจริญโภคทรัพย์ หน้าตัก ๕ นิ้ว ๑ องค์, เหรียญสมเด็จองค์ปฐมรุ่น๑ จำนวน ๒ เหรียญ, เหรียญสมเด็จองค์ปฐมและเหรียญหลวงพ่อเขียว วัดห้วยเงาะ รุ่นเจริญโภคทรัพย์ อย่างละ ๑๐ เหรียญ เป็นที่ระลึก)

๙. เจ้าภาพผ้าป่าสามัคคี กองเล็ก ๓๐๐ กองๆละ ๑,๐๐๐ บาท (รับเหรียญสมเด็จองค์ปฐมและเหรียญหลวงพ่อเขียว วัดห้วยเงาะ รุ่นเจริญโภคทรัพย์ อย่างละ ๕ เหรียญ เป็นที่ระลึก) (มีเจ้าภาพแล้ว ๓ กอง)

๑๐.เจ้าภาพผ้าป่าสามัคคีตามกำลังศรัทธา (ท่านใดร่วมทำบุญสมทบปัจจัย ๒๐๐ บาท รับเหรียญสมเด็จองค์ปฐมและเหรียญหลวงพ่อปาน อดีตเจ้าอาวาสวัดแสงอรุณปากระ รุ่น มหาบารมี อย่างละ ๑ เหรียญ, ท่านใดร่วมทำบุญสมทบปัจจัย ๑๐๐ บาทรับเหรียญสมเด็จองค์ปฐมหรือเหรียญหลวงพ่อปานอดีตเจ้าอาวาสวัดแสงอรุณปากระ รุ่น มหาบารมี จำนวน ๑ เหรียญ)

>>>>>>>>>>ท่านสามารถร่วมบุญสมทบปัจจัยร่วมสร้าง
    เรือทิพย์อนันตนาคราชวิมานองค์ปฐม ร่วมปิดทององค์พระและร่วมสร้างฐานพระ (หลวงพ่อเงินไหลนอง หลวงพ่อทองไหลมา)ได้ที่เลขที่บัญชี ๔๐๓-๐๖๕๘๔๓-๗ ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ชื่อบัญชี นาย ขรรค์ชัย แก้วมุสิก (ปัจจุบันยังขาดปัจจัยอีกจำนวนมาก)

ติดต่อสอบถาม..
    กลุ่มสมาธิจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
    นายขรรค์ชัย แก้วมุสิก (บอล) โทร ๐๘-๘๙๑๔-๙๔๑๔
    นายพงษ์ศัลย์ ศัลยกำธร (ศัลย์) โทร ๐๘-๘๙๒๐-๑๑๑๙

Facebook:กลุ่มสมาธิ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
    ขออนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2014
  2. nasee_pt_18

nasee_pt_18 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2012
    สาธุครับ

3. Greenpleace

Greenpleace เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมสร้างเรืออนันตนาคราช ปิดทองสมเด็จองค์ปฐมเพื่อชำระหนี้สงฆ์ ครั้งแรกที่พัทลุง

ศรัทธา คณะทำบุญทุกๆวัน

ขอโมทนาทุกๆคนนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      61.5 KB
      เปิดดู:
      169
  4. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    โมทนา สาธุ ในบุญกุศลกับทุกท่านด้วยครับ
    กระผมจะส่งปัจจัยไปร่วมทำบุญด้วย
    มาร่วมทำบุญด้วยกันนะครับ

5. Wheeler990

Wheeler990 เป็นที่รู้จักกันดี

กระผมพร้อมครอบครัวญาติมิตร และเพื่อนมิตร ร่วมทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคี เพื่อสมทบปัจจัยสร้างเรือทิพย์อนันตนาคราชวิมานสมเด็จองค์ปฐม ,ปิดทองคำแท้สมเด็จองค์ปฐม และสร้างฐานพระ (หลวงพ่อเงินไหลนอง หลวงพ่อทองไหลมา) ในโครงการจัดสร้างพระพุทธปฎิมากร สมเด็จพระพุทธสิกขีทศพลที่ 1 ณ วัดแสงอรุณปากประ ต.ลำปํา อ.เมือง จ.พัทลุง

โอนปัจจัยทำบุญเรียบร้อยแล้ว เข้าธนาคารไทยพาณิชย์ เลขที่บัญชี 403-065843-7 ชื่อบัญชี คุณขรรค์ชัย แก้วมุสิก วันที่ 11/06/14 เวลา 11.27 น. ยอดเงิน 75 บาท

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ สาธุๆ^_^

6. พงษ์ศัลย์

รับทราบ

(||)
    อนุโมทนาครับ

7. พงษ์ศัลย์

รับทราบ

อนุโมทนาจ้ะ

8. พงษ์ศัลย์

อนุโมทนาบุญครับ

9. nasee_pt_18

nasee_pt_18 เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านใดสนใจเป็น STAFF สามารถสมัครได้นะครับ

10. พงษ์ศัลย์

ขณะนี้มีผู้ร่วมเป็นเจ้าภาพเข้ามาอีกสองรายนะครับ

๑.คุณสงกรานต์ บุญมีเกียรติ รับเป็นเจ้าภาพเสาเอกวิหาร จำนวน ๑ เสา จำนวน ๑๐,๐๐๐ บาท
    ๒.คุณอุษา กาญจนพบู รับเป็นเจ้าภาพแผ่นทองคำเปลวแท้ ๑๐๐ แผ่น จำนวน ๑,๐๐๐ บาท และเจ้าภาพผ้าป่าสามัคคีกองเล็ก ๑ กองกองละ ๑,๐๐๐ บาท

ทางกลุ่มสมาธิจุฬาฯขออนุโมทนาบุญกับทั้งสองท่านด้วยครับ สาธุ

11. nasee_pt_18

สาธุครับ...

12. พงษ์ศัลย์

มาแล้วครับ เจ้าภาพจากพัทลุง

๑. คุณยสวัฒน์ นามสังข์และครอบครัว รับเป็นเจ้าภาพผ้าป่าสามัคคีกองเล็ก ๑ กอง กองละ ๑,๐๐๐ บาท

๒. คุณอำพล แก้วมุสิก ครอบครัวและคณะ รับเป็นเจ้าภาพผ้าป่าสามัคคีกองใหญ่ ๒๐ กอง กองละ ๖,๐๐๐ บาท รวมเป็นเงิน ๑๒๐,๐๐๐ บาท

ทางกลุ่มสมาธิจุฬาฯ ขออนุโมทนากับทั้งสองคณะด้วยครับ สาธุ

13. nasee_pt_18

ภาพพระจัทร์ทรงกลดในวันเตรียมงานครับ

14. nasee_pt_18

รูปคนร่วมบุญในวันหล่อพระที่ผ่านมานะครับ

15. ไห่เฉากุหลาบไฟ

ไห่เฉากุหลาบไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้โอนเงินจำนวน 100 บาท วันที่ DATE 13/06/14 เวลา TIME 9.56 ธนาคารBANK GSBP เครื่อง NO. B874_051 ประเภท TRAN ORFT ลำดับ REC. 7101 จากบัญชี FROM A/C GSBP 641346 เข้าบัญชี TO A/C SCBA 4030658437
    ขอโมทนาอย่างยิ่ง สาธุ สาธุ สาธุ

16. namsompun

namsompun เป็นที่รู้จักกันดี

โอน13/6/14 20บาท ขอร่วมบุญสร้างเรือทิพย์อนันตนาคราชวิมานสมเด็จองค์ปฐม ร่วมปิดทององค์พระและร่วมสร้างฐานพระหลวงพ่อเงินไหลนองหลวงพ่อทองไหลมา ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ

17. softkid9

softkid9 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมและภรรยาร่วมทำบุญวันนี้ 13 มิถุนายน 2557 เวลา 18.26 น. โอนเงินทำบุญเข้าธนาคารไทยพาณิชย์ เลขที่บัญชี 403-065843-7 ชื่อบัญชี คุณขรรค์ชัย แก้วมุสิก เป็นจำนวนเงิน 100 บาท ร่วมปิดทองพระพุทธปฏิมากรชำระหนี้สงฆ์ สมเด็จองค์ปฐมพระพุทธสิกขีทศพลที่ 1 ณ วัดแสงอรุณปากประ ต.ลำปำ อ.เมือง จ.พัทลุง ถวายเป็นพุทธบูชา ด้วยอานิสงฆ์นี้ขอให้ข้าพเจ้าบรรลุนิพพานในเร็ววัน หากยังไม่บรรลุแล้วไซร้ คำว่าไม่มีและไม่รู้จงอย่าได้ปรากฏแก่ข้าพเจ้าตราบเข้าสู่พระนิิพพาน ขอปู่พระยายมและแม่พระธรณีโปรดเป็นพยานบุญในครั้งนี้ด้วย ขอบารมีขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ อำนาจคุณพระธรรม พระอริยสงฆ์ ครูบาอาจารย์ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลจักรวาล หลวงปู่ปานวัดบางนมโค หลวงพ่อฤาษีลิงดำเป็นที่สุด และท่านผู้มีพระคุณทุกท่าน โปรดดลบันดาลส่งบุญของข้าพเจ้าในครั้งนี้ให้กับเจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้าทุกผู้ทุกตัวตน ท่านปู่ท่านย่าพระอินทร์ พรหมเทวดา16ชั้นฟ้า เทวดาที่คุ้มครองตัวข้าพเจ้า ปู่พระยายม ท่านท้าวจาตุมหาราชทั้งสี่ แม่พระธรณี แม่พระเพลิง แม่พระพาย แม่พระคงคา แม่พระโพสพ และขอให้ข้าพเจ้าสมหวังในสิ่งที่ปรารถนา ทั้งทางโลกและทางธรรม และถึงที่สุดแห่งเมืองแก้วพระนิพพานด้วยเทอญ สาธุๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มิถุนายน 2014
  18. พงษ์ศัลย์

รับทราบครับ กลุ่มสมาธิจุฬาฯขออนุโมทนาครับ

19. พงษ์ศัลย์

รับทราบครับ ทางกลุ่มฯขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

20. พงษ์ศัลย์

รับทราบจ้ะ ขอผลบุญที่ท่านได้ทำจงเป็นปัจจัยให้สำเร็จผลดังตั้งใจอย่างรวดเร็วเทอญ อนุโมทนาครับ