เรื่องเด่น ด่วน!!!ขอเตือนพระคุณเจ้าทุกรูปนะครับให้ระวังแก๊งมิจฉาชีพ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ต้นจักรภพ, 16 มีนาคม 2011.

1. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ขออนุญาตแจ้งให้ทราบว่า ทางเว็บขอลบชื่อพระที่ถูกพาดพิง หรือ นำมาอ้างครับ
    เพราะพระรูปนั้นอาจเป็นพระที่ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ ซึ่งถ้ามีผู้อ่านแล้วเข้าใจผิดว่า
    ท่านปฏิบัติไม่ชอบ และไปปรามาสท่าน ก็จะเกิดโทษกับทุกฝ่าย

ดังนั้นขอให้ทุกท่านระมัดระวังการโทรเรี่ยไรทางมือถือนะครับ
    ไม่ว่าจะเป็นใครโทรมาก็ตาม ไม่ควรร่วมบุญด้วยครับ
    กรณีการบอกบุญในเว็บพลังจิตก็เช่นกัน ขอให้ตรวจสอบก่อนทุกครั้งนะครับ

โมทนาและขอลบชื่อ "พระ" ออกนะครับ

2. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา ท่านเจ้าของกระทู้ค่ะ
    พระที่ยโสธร ก็โดนแก็งค์มิจฉาชีพหลอกทำนองเดียวกันนี้ค่ะ

3. ศุภผลธนภัทร

ศุภผลธนภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2007
    ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ ที่เตือนภัย แต่ในอีกมุม อีกด้านหนึ่ง ท่านผู้ใจกุศล

ทุกท่านก็ควรระวัง มิจฉาชีพ ที่มาบอกบุญด้วย บางคนมาในรูปแบบผ้าเหลืองครับ

ผมไม่ได้เจาะจง ว่า ใคร พระ ท่าน ใด นะครับ เพราะ พระปฎิบัติ ดี ก็ มีมาก

แต่ที่มาหลอก ในคราบผ้าเหลือง ก็ มีครับ เห็น ใน กระทู้ บาง กระทู้ ที่ออก มา

แฉ อาทิ อ้างทำบุญ ในนามวัด แต่ โอนเข้า บัญชี พระ เดี๋ยว นี้ มี เอทีเอ็ม

นี่ครับ ถอนง่ายมาก มิจฉาชีพ ใน คราบ ผ้าเหลือง บาง คน ไม่อยาก เรียก ว่า

บางตัว ทั้งๆ ที่สมควร พอได้เงิน พอสมควร ก็ หนี หายไปกับตา หอบเงิน

ทำบุญไปหมด วัดไม่รู้เรื่อง

เพราะฉะนั้น หาก ท่าน อยากทำบุญ ให้พิจารณา ให้ ดีๆ ก่อนทำ ครับ

เงินบุญของ ท่าน จะได้ บรรลุ วัตถุประสงค์ อย่างแท้จริง

หลักของผมเอง ในการพิจารณา ก่อน ที่จะ โอนเงินทำบุญ มีดังนี้ครับ

1 ชื่อบัญชี ครับ เป็น ชื่อ ใคร หากเป็น ชื่อ วัด จะพิจารณาเป็นอันดับแรก

ว่าน่าจะเชื่อถือได้

2 มีรูปถ่ายระบุวันที่ และ เบอรโทรที่สามารถ ติดต่อวัด ได้ไหม เป็นเบอรที่

ไม่ใช่เบอรมือถือนะครับ หากมีรูปและเบอรโทร รวมถึง ชื่อ เจ้าอาวาส

โทรไปแล้ว ให้รายละเอียดได้ ทั้งหมด น่าเชื่อ ครับ

3 ผู้ลงประกาศ ลงกระทู้ ถึ่ ขนาด ไหนครับ หากเป็นพระ หรือ คนธรรมดา

แต่ลงกระทู้ ทำบุญ หลายที่เหลือเกิน พระ บางองค์ ลงไว้ มากมายหลากหลายโครง

การ จนไม่รู้ ว่า จำวัดอยู่ที่ไหน กันแน่ แบบนี้ ผมไม่ทำครับ

4 ลงชื่อบัญชี สับสน อาทิ ลงว่าเป็น บัญชี วัด แต่ พอไปโอน เป็น อีกบัญชีหนึ่ง

อันนี้ไม่ทำแน่นอน มีตัวอย่างเยอะ ครับ

5 บางกระทู้ พอสงสัย แล้ว ถามไม่ได้ หรือ ถามแล้ว ไม่ตอบ ก็ไม่ทำครับ

ไม่โปร่งใส ครับ

อย่าเชื่อ ในสิ่งที่เห็นครับ ผมเชื่อว่า พระ ดี มี แต่ พระไม่ไดี ก็ มีครับ

ล่าสุด ดูข่าวซิครับ พระ อายุ 70 ฆ่ากิ็ก ตาย เนื่อง จาก กิ็ก ไม่ยอม

ให้นอนด้วย เป็นพระนะครับ แล้วใครจะกล้ารับประกันละ โจรในคราบพระ หรือ พระ

ที่จะเป็นโจร ไม่มี ส่วนตัวผมเชื่อ ว่า มีครับ

เพราะฉะนั้น หาก คุณจะทำบุญ ครั้งต่อไป พิจารณา ให้เยอะๆ ครับ

4. พระเจริญ99

พระเจริญ99 สมาชิก

28 มิถุนายน 2011
    คำว่าโดนหลอกลวงใดๆอย่าได้มีแก่ท่านผู้เตือนดีปราถนาดี

คำว่าโดนหลอกลวงใดๆอย่าได้มีแก่ท่านผู้เตือนดีปราถนาดี เคยมีโยมมาลองแต่กรรมต้องตามสนองเหมือนเงาตามตัว บาปคาใจผู้กระทำ ไม่มีอะไรมาลบง่ายๆ
    หว่านพืชเช่นไรย่อมได้ผลเช่นนั้น

5. ฮาศาตร์

ฮาศาตร์ Active Member

อะทาสิ เม อะกาสิ เม ญาติมิตตา สะขา จะ เม
    บุคคลมาระลึกถึงอุปการะอันท่านได้ทำแก่ตนในกาล-
    ก่อนว่า, ผู้นี้ได้ให้สิ่งนี้แก่เรา ผู้นี้ได้ทำกิจนี้ของเรา
    ผู้นี้เป็นญาติ เป็นมิตร เป็นเพื่อนของเรา ดังนี้
    เปตานัง ทักขิณัง ทัชชา ปุพเพ กะตะมะนุสสะรัง
    ก็ควรให้ทักษิณาทาน เพื่อผู้ที่ละโลกนี้ไปแล้ว
    นะ หิ รุณณัง วา โสโก วา ยา วัญญา ปะริเทวะนา
    การร้องไห้ก็ดี การเศร้าโศกก็ดี หรือการร่ำไรรำพัน
    อย่างอื่นก็ดี, บุคคลไม่ควรทำทีเดียว
    นะ ตัง เปตานะมัตถายะ เอวัง ติฏฐันติ ญาตะโย
    เพราะว่าการร้องไห้เป็นต้นนั้น,ไม่เป็นประโยชน์แก่ญาติ
    ทั้งหลายผู้ละโลกนี้ไปแล้ว ญาติทั้งหลายย่อมตั้งอยู่อย่างนั้น
    อะยัญจะ โข ทักขิณา ทินนา สังฆัมหิ สุปะติฏฐิตา
    ก็ทักษิณานุปทานนี้แล อันท่านให้แล้ว
    ประดิษญานไว้ดีแล้วในสงฆ์
    ทีฆะรัตตัง หิตายัสสะ ฐานะโส อุปะกัปปะติ
    ย่อมสำเร็จประโยชน์เกื้อกูลแก่ผู้ที่ละโลกนี้
    ไปแล้วนั้น, ตลอดกาลนาน ตามฐานะ
    โส ญาติธัมโม จะ อะยัง นิทัสสิโต
    ญาติธรรมนี้นั้น ท่านได้แสดงให้ปรากฏแล้ว
    เปตานะ ปูชา จะ กะตา อุฬารา
    แลบูชาอันยิ่ง ท่านก็ได้ทำแล้ว
    แก่ญาติทั้งหลายที่ได้ละโลกนี้ไปแล้ว
    พะลัญจะ ภิกขูนะมะนุปปะทินนัง
    กำลังแห่งภิกษุทั้งหลายชื่อว่าท่านได้เพิ่มให้แล้วด้วย
    ตุมเหหิ ปุญญัง ปะสุตัง อะนัปปะกันติ ฯ
    บุญไม่น้อย ท่านได้ขวนขวายแล้ว ดังนี้แล.

ขออนุโมทนา สาธุ
    <!-- google_ad_section_end --><!-- / message -->

6. คุณศรชัย

คุณศรชัย เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2011
    อนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับเป็นความรู้อย่างยิ่งครับ

ขอแนะนำด้วยนะครับ หากท่านที่ต้องการทำบุญควร รู้ที่อยู่โดยชัดเจนและโทรสอบถามพระที่วัดและรู้ตัวตนว่าวัดนั้นมีอยู่จริงและกำลังกระทำอยู่จริงต้องดูรูปภาพที่เขาอ้างอิงด้วยว่าน่าเชื่อถือได้ขนาดไหน และรู้ผู้ที่จะอ้างอิงเพื่อนำปัจจัยจำนวนนั้นไปทำบุญว่าเป็นใครอยู่บ้านเลขที่ที่ชัดเจน มีตัวตนจริง และสอบถามพระที่วัดว่าบุคคลคนนั้นไว้ใจได้จริง และกำลังทำบุญในส่วนนี้ครับ... คนทำบุญจะได้มีกุศลอย่างยิ่ง และ คนที่เป็นเจ้าของต้นเรื่องก็จะพลอยสบายใจและมีกำลังใจบำรุงศาสนาและกระทำความดีต่อไปครับ....

7. noi

noi เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    ต้องใช้ปัญญาควบคู่กับศรัทธา ถ้าไม่สบายใจก็อย่าทำเลยครับ

8. ศุภผลธนภัทร

ศุภผลธนภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2007

ถูกต้องครับ คนที่มีจิตมีใจจะทำบุญทุกคน ต้องมีปัญญา ก่อนนะครับ บวก ด้วยศรัทรา ที่จะทำ ที่ผมบอกนี่เตือน ให้กับ คน ที่ มีศรัทรา และ ปัญญา นั่นแหละ
    แต่บางที รู้เท่าไม่ถึงการณ์ ก็เลยพลาดท่าไป ส่วนตัวก็ยังทำอยู่ แต่ พิจารณา มากขึ้น สบายใจทุกครั้ง ที่ได้ทำ บุญ ให้กับ พระ และ คนลำบากยากเข็ญ

ที่ออกมาเตือนนี้ หวังดีกับ ท่านผู้ใจกุศล ทุกท่านนะครับ ไม่ใช่ประเภทที่เห็นหรือรู้ว่า คนอื่นเขาโดนหลอก แล้ว ยังเฉยๆ อยู่ แบบนั้น คนแบบผม ไม่สบายใจครับ ไม่ได้ประโยชน์อะไร ให้คำเตือนเรามีประโยชน์ กับ คนอื่น จะดีกว่าครับ

9. is

is เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ดูถัดไป ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2011
  10. is

is เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    แต่ของผมกลับตรงข้าม ร่วมบุญแล้วขอใบอนุโมทนาบัตร พระคุณเจ้า หรือ กรรมการวัด รับปากว่าจะออกให้ แต่รอนานแสนนาน พอโทรหา ก็บอกว่าจะดำเนินการ หรือก็ไม่รับสาย จนเลิกโทร บางที่ออกให้แต่ท่านขอให้ออกเป็นอีกวัดเพราะท่านมีตราวัดเอง พร้อมเซ็นต์แจก โดยท่านบอกว่าหากรอวัดที่ร่วมบุญต้องรอนาน ซึ่งผมว่าไปรษณีย์ไทยคงไม่ทำให้ประชาชนรอจดหมายธรรมดานานเกิน ๑๕ วันแน่หากไม่มีข้อขัดข้องอื่น เลยไม่ทราบว่า พระคุณเจ้า หรือ กรรมการวัด ท่านคิดอย่างไร เรื่องจริง !!!?!!?( ต้องการเผยแพร่ข้อเท็จจริง.....สำหรับวัดอื่นหรือพระคุณเจ้าท่านอื่นที่ดำเนินการด้วยความซื่อสัตย์สุจริตก็ขออนุโมทนากับท่านด้วยใจจริง ) สนใจแลกเปลี่ยนข้อมูลได้ที่..........is_9221@yahoo.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2011
  11. camrymax

camrymax นายองครักษ์

2 กุมภาพันธ์ 2010
    ไม่กลัว นรก กันเลยนะครับ ..

12. JoeBS

JoeBS Active Member

23 สิงหาคม 2009
    คนสมัยนี้ไม่เกรงกลัวบาปกันเลยเนอะ กับพระเจ้าในวัดยังเข้าไปหลอกได้
    วัดน่าจะเป็นสถานที่ที่สงบ คนเข้าไปกราบไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ แต่ดันมีคนแบบนี้
    เข้าไปก่อความวุ่นวายให้พระเจ้าอยู่ไม่เป็นสุข มารผจญโดยแท้

13. จับตา

จับตา เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2010
    ....อนุโมทนาสาธุ ในบางครั้งจิตเราอาจจะสงสัยได้ขึ้นมาจริงๆ
    ....ถ้าไม่สงสัย คงไม่จำเป็นต้องมี ชื่อจับตาในห้องร้องเรียน

....หลายกระทู้บอกบุญเท็จ เช่นไปถ่ายรูปลูกนิมิตมาจากวัดอื่นก็มี
    ....บางวัดกุเรื่องว่าโดนปล้นเงินก็มี
    ....บางวัดบอกบุญ ได้ยอดจนครบเเล้ว เเต่ไม่สร้าง ไม่ซื้อจริงก็มี
    ....ดังนั้น การช่วยกันดู ช่วยกันตรวจสอบจึงจำเป็นอยู่ หากไม่มีจับตาหลายกระทู้ จะบอกบุญลอยๆ ไม่มีการสร้างจริง
    .... ทางเว็บพลังจิตเป็นเสื่อกลาง คนร่วมบุญต้องรอบครอบ ไปดูสถานที่จริงดีที่สุด เพื่อความสะบายใจ ถามคนใกล้วัดเป็นต้น
    วิธีดูง่ายที่สุด หากสร้างจริงๆ ต้องเสร็จ เเละมีรูปมาให้ดูเป็นระยะๆครับ
    ***จับตา***

14. จับตา

จับตา เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2010
    วิธีดูง่ายที่สุด หากสร้างจริงๆ จะต้องเสร็จหรือมีความคืบหน้า
    เเละมีรูปมาให้ดูเป็นระยะๆตลอดครับ
    ***จับตา***<!-- google_ad_section_end --> ​

15. พงศกรลำพูน

พงศกรลำพูน เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2011
    มีบุคคลอ้างชื่อว่าเป็นพระเืทพวิุสุทธิวิมล เจ้าคณะภาคใต้ วัดชัยมงคล พระอารามหลวง แขวงจำปาศักดิ์ โทรมาหาเจ้าอาวาสวัดผม บอกว่าเคยมาอยู่เป็นลูกศิษย์กับอดีตเจ้าอาวาส ตอนนี้ได้ดีแล้วเลยจะมาช่วยสร้างวัด อุทิศถวายให้อดีตเจ้าอาวาส แต่ท่านเจ้าอาวาสรูปปัจจุบันบอกว่า จะพาท่านไปทำความจักกับเจ้าคณะจังหวัด ท่านก็เลยเงียบหายไปเลยครับ

16. namo2550

namo2550 สมาชิก

ตกนรก

ตกนรกทั้งนั้นเลยนะครับไม่มี หิริโอตัปปะ กันเลยรึครับหลงทางกันหมดหลอกลวง
    แม้กระทั่งพระเจ้าน่าเป็นห่วงชีวิตหลังความตายครับกลับใจกันเถอะครับ

17. พุทธชยันตี

พุทธชยันตี เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2012
    ผมว่า หากพระไม่หลงตามกิเลส หรือไม่ปล่อยใจไปตามอำนาจโลก มันก็คงน้อยที่จะโดนหลอกครับ ส่วนใหญ่พอบอกว่า ออกทีวี ถวายเงิน ให้นั้น ให้นี่ ด้วยความหลง ย่อมทำอะไรได้ทุกอย่าง ครับ
    ส่วนโยม ที่มาหาพระนั้น มีทั้งหลอกโดยตรง และ ทางอ้อม ครับ คำว่าหลอกโดยตรงก็จะบอกกันโกหกกันเลย ส่วนทางอ้อม จะมาขอสร้างพระให้บ้าง เพื่อหวังเศษเงินบ้างอย่าง หรือ ธุรกิจ ตามหลัง

สิ่งที่พิมพ์นี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้ประสงค์ หรือง มุ่งไปในทางใด แต่ประสงค์มุ่งให้ทุกคนใช้สติ ในการทำบุญ บุญอยู่ที่ใจ ไม่ใช่ที่ตังค์
    กราบขอขมา หากทำให้ กายกรรม วจีกรรม มโนกรรม ท่านทั้งหลาย ไม่ปกติ

18. camrymax

camrymax นายองครักษ์

2 กุมภาพันธ์ 2010
    เค้าทั้งหลายเหล่านี้ บารมีทางกรรมเค้าถึงนะครับ..เลยสั่งสมเรื่อยไป...รอรวบรวมไว้ใช้ทีเดียวตอนละสังขาร...

เรา ..ลูกๆพระบรมศาสดาพระพุทธองค์ ..ก็พึ่งปฏิบัติทางสายธรรม ใช่สติรู้อยู่กับตัว..พึ่งระมัดระวังนะครับ..
    สะสมบารมีธรรมต่อไปนะครับ.

19. komura2528

komura2528 สมาชิก

ขอขอบคุณนะครับที่เตือนไว้ก่อนครับ

20. banana366

banana366 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นธรรมดาครับมีคนดีก็ต้องมีคนไม่ดี
    จำทำอะไรก็ระวังกันด้วยละกันครับ เงินเราหามาลำบาก จะโอนให้ใครต้องดูให้ดี