ช่วยตอบทีครับเคยมาตอบ2รอบเครืองณาน

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย kear3214, 6 เมษายน 2008.

1. kear3214

kear3214 สมาชิก

26 ธันวาคม 2007
    ขอคนที่มีประสบการหน่อยนะครับ
    ...
    คือว่าผมนั่งสมาธิครั้งแลกเลยก้อเกิดปิติที่นั่งจิงจังครั้งแลกอะนะครับพอผมเริ่มสวดมนต์นั่งสมาธิเป็นประจำก้อเริ่มเข้าณาน3ได้บ่อยแต่ไปต่ออยากยากมากก้อมีคนบอกจากทางเว็ปมาหลายคนนะครับว่าบุญถึงก้อจะพาไปเองผมก้อไม่รุจะทำไงต่อดีแต่ช่วงหลังๆที่ผมนั่งไปอะครับได้ยินเสียงเปรตวี้ๆ...วี๊ดๆบ่อยๆพอเวลาสวดมนต์อะครับแต่ตอนนี้ผมก้อเลิกนั่งไปพักใหญ่แล้วอะครับกะว่าอยากรองบวชดูขอถามหน่อยนะว่าไปต่อยังไงอะครับผมเล่นสมถะอย่างเดียวอะครับ
    แล้วณาน3เนี่ยอะครับมันคือปิติ กับเอคตารมณ์ใช่ไหมผมได้ถึงนั้นและครับ
    ก้อฝากด้วยนะครับผมอายุ14เองนะช่วยๆบอกหน่อยใครมีประสบการณ์

ญานคือความรู้ที่ยิ่งใหญ่

2. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่ควรสนใจมากนะครับ

3. pongtera24p

pongtera24p ชมรมศิษย์หลวงปู่เทพโรคอุดร พิจิตร

27 ธันวาคม 2007
    ณานที่1.วิตก-วิจาร
    ณานที่2.ปิติ
    ณานที่3.สุข
    ณานที่4.เอกัคคตา-อุเบกขา

4. pongtera24p

pongtera24p ชมรมศิษย์หลวงปู่เทพโรคอุดร พิจิตร

27 ธันวาคม 2007
    kear3214<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1092756", true); </SCRIPT>
    การฝึกสมาธิ น้องควรหาครูอาจารย์ก่องการฝึกเองครับเพราะจะได้ผลที่ดีและถูกต้องตามแนวทางของครูบาอาจารย์ และควรรักษาศีลให้บริสุทธิ์ ขอให้น้องจงเจริญในสมาธิ สาธุ

5. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ตัวผมเองยังไม่รู้เลยว่าได้ขั้นไหนแล้ว
    จะว่า ฌาน 1 วิตก-วิจารก็ไม่มีนั่งแบบสบายๆ เรื่อยๆ
    จะว่า ฌาน 2 ปิติ ก็ไม่เห็นมันจะปิติ ดีใจตรงไหน ธรรมดาๆ
    จะว่า ฌาน 3 สุข ก็ไม่ขนาดนั้น เฉยๆ
    จะว่า ฌาน 4 ไม่แน่ใจ ไม่คิดว่าจะมาถึง เพราะนั่งได้ไม่นาน ไม่น่าใช่
    ตกลงข้าพเจ้าอยู่ขั้นไหนล่ะเนี่ย T T

6. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    อาการของฌานขั้นต่างๆ ในเว็ปนี้ก็มีนะคะ ลองหาอ่านดูได้

7. นาๆจิตตัง

นาๆจิตตัง เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2007
    ถ้าเป็นไปตามนั้น เสียงวี๊ๆ วี๊ดๆ นั้น....!
    (ถ้าไม่ใช่เสียงพัดลม......เสียก่อน....พูดเล่น !)

ขอถามตามตรงน่ะ...
    ญาติสนิทท่านมีใครตายไปแล้วมั้ง....!
    เขามาหาและอยากให้ช่วย....(โปรดใช้วิจารณญาน)
    ถ้าเชื่อตามนี้....
    ก็ให้ทำบุญอุทิศไปให้.....ทั้งสังฆทาน ผ้าผ่อน.... สไบ
    พระพุทธรูปอย่างน้อย หน้าตักก็ ๕ นิ้ว 1 องค์หรือหลายองค์ก็ได้
    จะเป็นปูนหรือโลหะก็ได้ให้ถวายกับพระภิกษุบอกว่า
    ถวายสังฆทาน และอุทิศเจาะจงให้แก่ผู้เป็นญาติทั้งหลาย/ผู้ล่วงลับไปแล้ว
    หรือผู้ที่มาขอส่วนบุญนั้น......และเมื่อเสร็จจากการนั่งสมาธิก็ต้องแผ่เมตตา
    อุทิศผลบุญให้แก่เขาเหล่านั้นด้วย ให้กล่าวเฉพาะเจาะจงลงไป....
    เขาทุกข์ทรมานมาก.......เมื่อได้รับแล้วสภาพความเป็นอยู่ของเขาก็จะดีขึ้น
    มิเช่นนั้นแล้ว เขาก็จะมา....เพื่อขอหรือหวังได้ส่วนบุญกุศลจากเราเรื่อยๆ
    น่าสงสารเขาเหมือนกัน !......ลองนึกดูคนกระหายน้ำที่อยู่กลางทะเลทราย
    แต่ไม่มีน้ำดื่มกิน สภาพเขาจะเป็นอย่างไร...แต่นี้ ยิ่งกว่านั้นอีก......

ส่วนสมาธินั้นมีฟูมีแฟบ หมั่นทำทุกวัน จนชำนาญเข้าก็จะเป็นของเขาเอง
    (จิตแลใจ)......แต่ถ้าพวักพะวงว่าเป็นฌานโน้นแลฌานนี้ ได้อย่างโน้นอย่างนี้
    ก็จะทำให้ไม่เป็นสมาธิหรือถอย/ถอนออกมาได้ โดยมากก็จะให้พิจารณาตอนออก
    จากสมาธิ....ซึ่งถ้านั่งสมาธินั้นไม่ให้อยากรู้อยากเห็นอะไร หรือเห็นก็ทำเฉยๆ
    นิ่งๆ ทำเป็นไม่สนใจ..พอ..ถ้าสนใจเข้าก็จะถอนออกหรือหล่นจากสมาธิได้
    ก็ให้ทำบ่อยๆหรือทำทุกวัน ก็จะคล่องหรือชำนาญเอง (เหมือนหัดขับรถจักรยาน....
    ใหม่ๆ ทรงตัวไม่ค่อยดี พอหัดขับบ่อยๆเข้า...เก่งแล้วขับปล่อยมือก็ยังได้เลย ! บางที
    ขับยังไม่ทันคล่อง ไปปล่อยมือแล้วขับ....อาจจะล้มหัวแตกหัวโน ได้เหมือนกัน)

ส่วนญาณนั้นเป็นผลของการใช้สมาธิ หรือการหยั่งรู้....เป็นคนละอย่างกันกับฌาน

ปล. ลอกมาจากเว๊ปมาสเตอร์ .......
    ข้อ3. ห้องนี้ไม่ได้มีไว้สำหรับ โพส ถาม ถ้าต้องการถามอะไรควรไปโพสห้องอภิญญา..
    (ยกเว้น ว่าคุณเล่าเป็นเรื่องราวประสบการณ์สมาธิ แล้วถาม แบบนี้ทำได้)
    ก็ลองไปโพสห้องอภิญญาดู อาจมีคนช่วยตอบให้เยอะแยะ.......เลย !

อนุโมทนา.......สาธุ

8. treejak

treejak เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2007
    อะไร คือ วิตก
    อะไร คือ วิจารณ์
    อะไร คือ ปีติ
    อะไร คือ สุข
    อะไร คือ เอกคตา
    ลองถามตัวเองดู..จุดสุดท้าย..ก็ ไม่มีอะไร
    ตัวคุณ ควร จะระวัง เรื่อง อวิชชา และ ศีล ให้มากนะครับ ผมคอยดูอยู่ และเป็นกำลังใจให้นะครับ