ช่วยด้วย...โดนด่าอีกแล้ว T^T

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย เมธาวี1, 4 เมษายน 2013.

1. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

ปิดทู้จ้า...ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้กำลังใจและเตือนสติคับ จริงๆแล้วไม่อยากรบกวน แต่วันนั้นของขึ้น มีปากเสียบ้างคิดว่าหลายคนมาอ่านคงจะไม่ชอบ จะรู้สึกแย่ก็เลยเอาออกดีกว่า...ชีวิตไม่สิ้นก็ต้องดิ้นรนกันต่อไป ถ้าทำได้สักวันจะมาโพสอีก ไม่โพสเรื่องไม่ดีแล้ว ตัวเองเครียด ยังทำคนอื่นเครียดอีก 555+

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2013
  2. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

ใครเกิดมาไม่โดนด่าบ้างละครับ
    ผมช่วยอะไรไม่ได้ เพราะผมเองก็โดนด่า
    ไม่ทำอะไรให้ ก็โดนด่า นั่งเฉยๆก็โดนด่า ช่วยเหลือเขาก็โดนด่า
    พระพุทธเจ้าก็โดนด่า ในหลวงก็โดน

คุณเป็นใคร...?

ไม่อยากเกิดเป็นคน ต้องเฉยให้ได้กับคำด่าคำสรรเสริญ
    ถ้ายังเฉยไม่ได้
    ก็ไม่แน่นักว่าจะดีพอที่จะเกิดเป็นคนอีกรอบมั้ย

3. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    ยึด ถือ เหมือน ถือของอยู่ แบกอยู่ ก็หนัก

รู้จักปล่อยวาง ครับ จขกท.

เจอ อะไรมา ให้สักแต่ว่า รู้ แล้วไม่ต้อง ไปปรุงตาม

จะโดนด่าอะไร อย่าเอา จิต ไปเสวย อารมณ์ ต่างๆนาๆ ครับ

ใจคนอื่นไม่ต้องไปดู ให้กลับมาดูใจ ตัวเอง ครับ

ปฏิบัติ สมาธิ ภาวนา ทาน ให้มากๆครับ

.

4. ติดบ่วง

ติดบ่วง เป็นที่รู้จักกันดี

5. MK2508

MK2508 เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณเมธาวี1
    "ทุกวันนี้ระงับปากตัวเองได้แล้ว แต่ใจมันยังมีคิดบ้าง เอาคำสอนพระมาข่มเอาไว้" แสดงว่าคุณก็ได้เรียนรู้ธรรมะมาดีพอควร อยากขออนุญาตแบ่งปันความรู้และประสบการณ์สิ่งที่คุณกำลังทำ(ระงับปาก)คือกำลังใช้ความอดทน คุณอย่าลืมว่าความอดทนมันมีวันถึงที่สุด เมื่อมันถึงที่สุด ก็แปลว่าหมดความอดทน พอหมดความอดทนก็ลุยแหลก แล้วแต่อำนาจโทสะจะพาไป
    คุณต้องหาตัวช่วยประคับประคองความอดทน นั่นคือความเข้าใจและการยอมรับในเหตุและผล คุณได้ศึกษาธรรมะมาพอควร คุณคงทราบว่าสิ่งทั้งปวงย่อมมาแต่เหตุ เมื่อมีเหตุจึงมีผลตามมา ความบังเอิญย่อมไม่มีในโลก เหตุดีผลย่อมดี เหตุไม่ดีผลก็ไม่ดี
    "กรูไปทำอะไรให้ กำลังนอนอยู่ดีๆก็โดนด่า" พระพุทธเจ้าตรัสสอนว่า เหตุบังเอิญไม่มีในโลก ถ้าคุณเชื่อและเข้าใจในสิ่งที่ท่านตรัสสอน คุณจะมีกำลังใจที่จะอดทนต่อสิ่งขัดใจคับแค้นใจ เราต้องเคยทำสิ่งนี้ไว้ในอดีต เราจึงได้รับผลอย่างนี้ในปัจจุบัน
    "ทำไมกรูต้องเกิดมาเป็นคนด้วยฟระ เหี้ยทุกอย่างเลย น้อยใจตัวเองว่ะ เกิดมาไม่มีอะไรดีสักอย่าง" กิจโฉ มนุสสะ ปฏิลาโภ=การได้อัตภาพเป็นมนุษย์ เป็นลาภที่ได้ด้วยยาก ยากขนาดไหน ก็ขนาดที่พระท่านเปรียบไว้ว่า โอกาสที่สัตว์จะได้เกิดเป็นมนุษย์นั้น ประมาณว่า เต่าตาบอดตัวหนึ่งว่ายไปในมหาสมุทร ในมหาสมุทรนั้นมีห่วงลอยอยู่หนึ่งอันเมื่อใดที่เต่าว่ายไปแล้วเอาหัวสอดเข้าไปในห่วงนี้ได้พอดี นั่นคือโอกาสที่สัตว์จะได้เกิดเป็นมนุษย์ คุณได้โอกาสอันทรงคุณค่านั้นมาแล้ว(โดยมีพ่อและแม่ให้อัตภาพร่างกายนี้มา และที่คุณได้บิดาที่ขัดใจมา ก็เพราะกรรมของคุณจัดสรรมา)ใช้สติและปัญญาหาประโยชน์ทางโลกและทางธรรมจากความเป็นมนุษย์นี้ให้ได้
    "ถ้างั้นกรูฆ่าตัวตายนานแระ ถ้าอยู่กับคนนี้" เหตุเดิมก็ไม่ดีอยู่แล้ว อย่าสร้างเหตุไม่ดีใหม่ๆเพิ่มอีกเลย "มันอยากพูดอะไรก็พูด ไอ้คนที่ชอบด่าว่าคนอื่นนี่ตายไปมันจะมีสภาพยังไง" ก็มีสภาพอย่างที่คุณกำลังประสบอยู่นี่ไง ด่าเขาไว้วันนี้ วันหน้าก็ถูกเขาด่าบ้าง ทำความคับแค้นใจให้เขาวันนี้ วันหน้าก็เจอเรี่องคับแค้นใจ
    เรื่องคุณพ่อ คุณต้องพยายามใช้สติใช้ความอดทนให้มาก บิดามารดาถือเป็นพระอรหันต์ของบุตร คุณล่วงเกินบิดาคุณก็ยิ่งสะสมกรรมไม่ดีเพิ่มขื้น คุณคงไม่อยากได้ชายคนนี้เป็นพ่อ และคุณพ่อเขาก็คงไม่อยากได้คุณเป็นลูกเช่นกัน อะไรเล่าที่ชักจูงคุณทั้งสองให้ต้องมาร่วมสายโลหิตร่วมวงศ์ตระกูลอย่างไม่มีทางหลีกเลี่ยง สิ่งนั้นก็คือกรรม กรรมที่คุณทำไว้เอง ถืงตอนรับผลก็ต้องอดทน
    "ยิ่งพยายามลดกรรม ยิ่งโดนหนัก" มารไม่มีบารมีไม่เกิด การที่เราจะได้ลิ้มรสความสุขจากการเข้าถืงธรรมะ เราก็ต้องใช้หนี้เก่า ได้รับการทดสอบจากธรรมชาติว่าเรามั่นคงในคุณความดีจริงๆ คนดีย่อมได้ของดี คนจริงย่อมได้ของจริง เป็นกำลังใจให้คุณเผชิญกรรมได้ด้วยขันติโสรัจจะ หนักแน่นในธรรมะ แล้วธรรมะจะค้มครองดูแลคุณ

6. เมธาวี1

ปิดทู้จ้า...........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2013
  7. เมธาวี1

8. เมธาวี1

ขอบคุณคับ

9. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    แนะนำให้สงบปาก สงบคำไว้ ครับ

จะได้ไม่เป็นบาปติดตัวจองเวรกันต่อไป
    ถ้าคิดว่าอยู่กันไม่ได้แล้ว ก็หาทางออกมาจากบ้านเสีย
    ด้วยวิธีใด วิธีหนึ่ง หลบเลี่ยงการเผชิญหน้า

Nirvana ก็เจอเหตุการณ์คล้ายๆกัน นี่ออกมามาหลายวันแล้ว ครับ

10. chaokhun

chaokhun เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2012
    ผมคิดว่า เจ้ากรรมนายเวรตามมาจองเวรคุณ โดยกระทำผ่านพ่อของคุณ

ผมก็เคยเป็นคล้ายคุณ อดทนเอาไว้

11. naroksong

naroksong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมแนะนำนะ

เวลาที่ใครพูดอะไรมา คุณควรพิจารณาก่อนว่า
    1. ผู้พูดพูดด้วยความโลภ/โกรธ/หลง หรือไม่?
    2. เรื่องที่พูดมีสาระหาประโยชน์ได้หรือไม่?

ถ้าฟังแล้วไม่เข้าข้อ 1 คุณควรรับโอวาทมาด้วยความเคารพ
    (ถ้าผู้พูดไม่พูดด้วยความ โลภ/โกรธ/หลง เรื่องนั้นต้องมีประโยชน์แน่นอน)

ถ้าฟังแล้วเข้าข้อ 1 คุณควรพิจารณาว่าเรื่องที่เขาพูดมีประโยน์ไหม?
    ถ้ามีบ้าง คุณก็ควรรับโอวาทส่วนที่ีประโยชน์นั้นมาด้วยความเคารพเหมือนกัน

การฟังโดยแยบคายนี้น่าจะทำให้คุณระงับความโกรธไปได้บ้าง

แล้วถ้ายังไม่หายโกรธจริงๆ เพราะผู้พูดพูดด้วยความโลภ/โกรธ/หลง ซ้ำเรื่องที่พูดก็หาสาระประโยชน์ไม่ได้ คุณก็ควรตั้งเมตตาจิตให้ตนเองดังนี้
    "ขอเราอย่าได้เบียดเบียนใครๆ ด้วย กาย วาจาหรือใจเลย"

--------------------------------------
    ผมขอเล่าเรื่องพระเจ้าอชาตศัตรูผู้ประทุษร้ายพระราชบิดา

พระเจ้าอชาตศัตรูนั้นได้ทรมานพระราชบิดาด้วยวิธีการต่างๆมากมาย
    ตอนแรกก็ จับขังคุก
    หลังจากนั้น ก็ให้อดอาหาร
    ถัดจากนั้น ก็กรีดพระบาทให้เสด็จพระราชดำเนินไม่ได้
    พระเจ้าอชาตศัตรูทำกับพระราชบิดาถึงขนาดนั้นแล้วก็ยังไม่พอใจ จึงสั่งให้ทหารนำพระราชบิดาไปนาบกับปล่องไฟจนสวรรคต

หลังจากนั้น พระเจ้าอชาตศัตรูไม่สามารถเสวยความสุขได้ เพราะทรงหวาดระแวงเหมือนไก่ที่กำลังจะถูกเฉือดตลอดเวลา เมื่อจะเอนหลังลงนอนก็เห็นเหมือนมีแสงของอาวุธ เช่นหอก ดาบ พระองค์ทรงกลัวว่าจะถูกทิ่มแทงด้วยอาวุธเหล่านั้นจนไม่สามารถบรรทมได้ ต้องนั่งอยู่ตลอดคืน และเมื่อเสด็จพระราชดำเนินไปบนแผ่นดินก็กลัวเกรงว่าจะโดนแผ่นดินสูบ ภายหลังพระองค์ก็ถูกปลงพระชนม์โดยพระราชโอรส แล้วยังต้องไปเกิดในนรกด้วย

ผู้โกรธจะผลาญสิ่งใด สิ่งนั้นทำยากก็เหมือนทำง่าย
    ภายหลังเมื่อความโกรธหายแล้ว เขาย่อมเดือดร้อน เหมือนถูกไฟไหม้
    (พุทธะ)

ขอให้เจริญในธรรมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 เมษายน 2013
  12. mahamettayai

mahamettayai เป็นที่รู้จักกันดี

2
    จะบอกว่าในโลกนี้ไม่มีใครเกิดมา ที่ไม่เคยโดนด่าหรอกค่ะ ) ต่อให้ดีเลิศประเสริฐแค่ไหน (ตัวเองก้อเคยโดน)

แล้วก้อไม่มีใครทับถม หรือซ้ำเติมด้วยค่ะ ที่อ่านดูมีแต่พยายามจะคอยชี้แนะหรือเตือนสติคุณทั้งนั้น

ลองตั้งสติ แล้วใจเย็นๆ แล้วถ้ายิ่งตอบโต้ทั้งกาย วาจา ใจ ต่อบุพการี มีแต่จะสร้างกรรมเพิ่มยิ่งขึ้น

ลองฟังหลวงปู่เทสก์กับหลวงพ่อวิริยังค์ ท่านเทศน์สอนเรื่องโลกธรรม 8 ดูนะคะ

โลกธรรม 8 หลวงปู่เทสก์

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=kSHsRLsqRuA]โลกธรรม8 หลวงปู่เทสก์ เทสรังสี - YouTube[/ame]

หลวงพ่อวิริยังค์ อธิบายถึงผู้ที่หวั่นไหวต่อโลกธรรม 8

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=cjcnbkn3Y3E]โลกธรรม 8 ผู้หลง..จิตย่อมหวั่นไหว - YouTube[/ame]

บางทีความคับแค้นใจ ความโกรธมันก้อทำให้เราเผลอไผลขาดสติ/การพิจารณาไตร่ตรองก้อได้ค่า เป็นกำลังใจค้า :cool:

13. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ตามความเห็นน่าจะเป็น เจ้ากรรมนานเวรสายตรงครับ

ไม่ต้องไปผ่านร่างใคร ดังนั้นอย่าไปตอบโต้เดี๋ยวจะมีกรรมติดพัน
    เพราะมนุษย์ทุกคนเกิดขึ้นมาในโลก ย่อมอาศัยบิดา-มารดาเป็นแดนเกิด
    จะผิด/ชอบ/ชั่ว/ดี อย่างไร ก็ไปทำอันตรายเค้าไม่ได้หรอก ครับ

ถ้าทนไม่ได้ก็ออกไปให้พ้นหูพ้นตา ไปหาที่เรียนหรือที่ทำงานใหม่
    ท่าน จขกท. เป็นชาย เรื่องแบบนี้ไม่น่ายาก นะครับ

ออกไปได้ก็ถือว่าหมดเวรต่อกัน นะครับ

14. รมิดา ช้างประสิทธิ์

รมิดา ช้างประสิทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2009
    โดนบ่อยค่ะทำดีก็ด่า โดนเข้าใจผิดซะด้วยซ้ำตอนนี้ชินแล้วแต่ถ้าเราเข้าใจชีวิตจริงๆมนุษย์ทุกคนก็คือเกิดมาใช้กรรมแหละค่ะ มันมีทั้งคนชมและคนติ แต่ขึ้นอยู่กับว่าฝั่งไหนจะมากกว่าก็เท่านั้น แต่เราก็ยังมีสิ่งดีๆเหลืออยู่ไม่ใช่เหรอคะ ดิฉันก็เหลือแค่อาไม่เคยจะเข้าใจกันเท่าไหร่และเป็นคนเดียวทั้งชีวิตที่เหลืออยู่เพราะญาติพี่น้องก็พึ่งไม่ได้หน้าอย่างหลังอย่าง เลือกแต่สิ่งดีๆเก็บไว้ค่ะมันอาจจะมาในรูปแบบอื่นหรือจากคนอื่นแต่อย่างน้อยมันก็ยังมีไม่ใช่หรือ? ง่ายๆเข้ามาในเว็บพลังจิตคุณก็ได้คำแนะนำดีๆก็ถือว่าเป็นสิ่งดีๆเช่นกันฉะนั้นเลือกเก็บเอาค่ะ ไม่นั่งสมาธิก็ลองสวดมนต์ดูค่ะอาจจะดีขึ้นนะอาจทำให้ใจเย็นบ้างเวลาโดนว่าสวดเลยค่ะบทอะไรก็ได้อย่าคิดสวนท่านกลับเลยเพราะท่านก็คือผู้ให้กำเนิด

15. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    19
    มีหนี้ ก็ต้องใช้

กรรมเก่า กฏแห่งกรรม ครับ

16. LovePig

LovePig เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามหน่อยนะครับ
    - นี่เป็นพ่อจริงๆ ใช้ป่าว
    - เค้าด่าคุณตั้งแต่คุณอยู่ในท้องภรรยาเค้ารึป่าว
    - เค้าเริ่มด่าคุณตั้งแต่เมื่อไร
    - เค้าด่าคุณในเรื่องที่เกิดขึ้นจริงรึป่าว
    - เค้าด่าคุณ ตลอด 24 ชั่วโมงเลยรึป่าว
    - เค้าต้องการอะไรบ้างอย่างรึป่าว เช่น

คำตอบ ที่คุณบอกว่าใช้ คุณพ่อด่าผมทุกอย่างเป็นเรื่องจริง ผมขอโทษ ผมจะแก้ตัวใหม่ ผมจะทำตัวให้ดีกว่าเมื่อก่อน ผมขอสัญญาว่าผมจะไม่ใช้คนเดิมที่พ่อเคยด่า
    แล้วซักวันคุณพ่อก็จะหาเรื่องด่า คุณไม่ได้

17. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ไปอยู่ที่อื่น ก็จบ .... ไร้สาระอยู่ได้ หรือไม่มีปัญญา หาเงิน หาอยู่ หากินเอง ยังงอมือ งอเท้าขอครอบครัวอยู่ ถ้าเป็นอย่างนั้น ก็รับกรรมต่อไป ยุคสมัยนี้ มันสอนให้คนไม่พึ่งตัวเอง แล้วมาบ่นกันทำไม

18. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยนะ
    ผมก็เป็นคนชอบด่า แต่ด่าให้คิด ด่าแบบมีเหตุผล ด่าเพื่อสอน แล้วก็จบ

เพราะมันเรื่องของคุณ ........ ชีวิตคุณ....... ไม่ฟังก็ช่าง......

19. เมธาวี1

ปิดทู้จ้า...........

20. ployfat

ployfat เป็นที่รู้จักกันดี

ให้กำลังใจครับได้เกิดเ็นมนุษย์แสนยากครับ. ฆ่าตัวตายเป็นเรื่องคนโง่ครับ ตัวเองยังไม่รักตัวเองเลยใครจะมารัก. อีกอย่างก็ผิดศีลข้อ1 ตกนรก อีกนาน ทนไม่ไหวก็ไปอยู่ที่ อื่น ลองไปปฏิบัติธรรมดูนะ ผมเคยคิดฆ่าตัวตายเหมือนกัน พอดีไปถวายสังฆทาน หลวงพ่อท่านนำสวดมนต์ แล้ว นำศีล5 และอธิบาย ว่า ฆ่าตัวตาย ผิดศีลข้อ1 เหมือนกัน วันนั้น ่านเ ศน์เราไปชั่วโมงกว่า ขณะที่รนอื่นถวาย แค่20 นาทีก็เสร็จ ทำให้เราคิดได้ เลิกฆ่าตัวตาย. ตอนนี้อยากสร้างบุญให้มากที่สุด อยากเข้ากระแสธรรม ไม่อยากเกิดอีกแล้วครับ ทำสิ่งใดเราต้องรับเช่นนั้น อาจเป็นไ ได้ว่าภพชาติที่แล้ว จขกท เคย ำกรรมเช่นนี้เหมือนกัน อย่างไรเขาก็เป็นพ่อของเรา การทำต่อพ่อแม่ กรร มมันหนัก หา ทงออกอย่างอื่นดีกว่าครับ คนเรา ักสำนึกคุณค่าเมื่อเสียมันไป หรือเสียใจหลังจากลงมือประ ำไปแล้ว เพราะเราตามใจไม่ ทัน