ชุดใหญ่!!!ครับ หลวงปู่ทอง วัดราชโยธา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย kengmaimai, 29 กรกฎาคม 2009.

1. kengmaimai

kengmaimai Active Member

ใครพอจะทราบประวัติของ หลวงปู่แสง วัดมณีชลขันธ์ ที่เป็นอาจารย์ของทั้งหลวงปู่ทอง และ สมเด็จโต บ้างหรือปล่าครับ

2. วิศว

วิศว เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2009
    ประวัติของ หลวงปู่แสง วัดมณีชลขันธ์

ท่านคือผู้สร้าง<wbr>เจดีย์วัดมณีชลขันธ์ หรือวัด วัดป่าสิตาราม (มณีชลขันธ์ ) ต.พรหมาสตร์ อ.เมือง จ.ลพบุรี
    โดยสร้างองค์เดียว เมื่อสร้างเสร็จแล้วท่านก็หายตัวไปเลย

ท่านมีพี่น้องกัน ทั้งสามท่าน ได้แก่
    หลวงปู่นิล วัดแควป่าสัก จ.เพชรบูรณ์
    หลวงปู่แสง วัดมณีชลขันธ์ จ.ลพบุรี
    อาจารย์เพ็ง ซึ่งเป็นฆราวาส

หนึ่งใน 3 ท่าน คือ หลวงปู่แสงเป็นอาจารย์ของสมเด็จพระพุฒาจารย์(โต)วัดระฆัง และหลวงปู่ทอง

ไฟล์ที่แนบมา:

3. เด็กบางพระ

เด็กบางพระ Active Member

3 พฤศจิกายน 2009
    เนื้อดิน สวยดีครับ...น่าเก็บสะสมมาก....ส่วนตัวนั้นมีอยู่องค์หนึ่งครับ....ติชมได้เต็มที่ครับ...

4. kengmaimai

ข้อมูลพี่วิสุทโธแน่นจริงๆครับ สุดยอด

5. จิตไม่นิ่ง

จิตไม่นิ่ง สมาชิก

19 กุมภาพันธ์ 2010
    สมาชิกใหม่ครับได้รับความรู้มากมาย ขอบคุณ จขกท และ ผู้ชำนาญทุกๆท่านครับ

6. เสาร์ห้า

เสาร์ห้า สมาชิก

30 สิงหาคม 2006

ขออภัยครับ ท่านวิสุทโธ
    คือ... อาจารย์เจ็กท่านเป็นศิษย์ของท่านอาจารย์แก้ว
    และอาจารย์แถว มิใช่หรือครับ.... ??

7. วิศว

อาจารย์เจ็ก ท่านไม่ได้เป็นศิษย์ของท่านอาจารย์แก้ว

ท่านฯ เป็นศิษย์คนสุดท้ายของหลวงปู่ทอง

ส่วน
    อาจารย์แถว เป็นศิษย์ของอาจารย์เจ็ก

ข้อมูลอ้างอิง หนังสือประวัติหลวงปู่ทอง เขียนโดย
    อาจารย์เจ็ก

สมัยก่อนที่วัดราชโยธา บูชาเช่า เล่มละ ๑๐๐ บาท

8. เสาร์ห้า

:cool: ขอบพระคุณครับ ท่านวิสุทโธที่ได้ให้ข้อมูล
    โดยอ้างอิงหนังสือประวัติหลวงปู่ทอง
    ที่เขียนโดย ท่านอาจารย์เจ็ก
    ข้อมูลนี้ มีปรากฏอยู่ถึง 2 หน้าก็คือ

- หน้า 55 มีข้อความระบุไว้ว่า
    "...เมื่ออาจารย์เจ็กอายุ 12 ปี ได้มอบตัวเป็นศิษย์ของอาจารย์พ่วง
    ต่อมาอายุย่างเข้า 16 ปี ก็มอบตัวเป็นศิษย์ของอาจารย์แก้ว คำวิบูลย์..
    ซึ่งบ้านของท่านอยู่ที่ริมคลองเตย อาจารย์แก้วได้ถ่ายทอดวิชาให้
    ประมาณ 6 เดือน จึงได้พาไปหาพระคุณเจ้าหลวงปู่ทอง วัดราชโยธา
    ตอนนั้นเท่าที่จำได้ พวกที่ไปพร้อมกับอาจารย์แก้ว มี 5 คนด้วยกัน
    รวมทั้งอาจารย์เจ็กด้วย เมื่อไปถึงวัดราชโยธา อาจารย์แก้วได้พาไป
    กราบนมัสการพระคุณเจ้าหลวงปู่ทอง แล้วแจ้งความประสงค์จะพา
    ลูกศิษย์มาขอเรียนวิชากับท่าน..."

- หน้า 59 บรรทัดที่ 2
    "....เมื่ออาจารย์เจ็กอายุได้ 32 ปี อาจารย์แก้วได้ครอบให้เป็นครั้งแรก
    เพราะตอนนั้นท่านยังมีชีวิตอยู่ พออาจารย์เจ็กอายุ 48 ปี
    อาจารย์แถวก็ครอบให้อีกครั้งหนึ่ง
    เพราะอาจารย์แก้วได้ถึงแก่กรรมเสียแล้ว..."

คาดว่าจะเป็นหนังสือเล่มเดียวกันใช่ไหมครับ...
    ขอบคุณมากครับที่ได้ให้ข้อมูล
    อันเป็นประโยชน์ต่อสาธารณะชน

9. เสาร์ห้า

พอดีว่า ท่านอาจารย์เจ็กท่านเคยเล่าให้ผมฟัง...
    ในสมัยที่ท่านยังมีชีวิตอยู่
    และข้อมูลตรงกับในหนังสือฯ ทั้ง 2 หน้าครับ...

ก็ขออภัย ถ้าข้อมูลไม่ตรงกัน...

ทั้งนี้ ก็เพื่อที่จะปรับจูน... ให้เป็นข้อมูลที่ถูกต้อง...
    สำหรับลูกหลานในอนาคต...เขาจะได้นำไปศึกษา
    ที่มาที่ไปของครูบาอาจารย์ในอดีตน่ะครับ...
    เพื่อประโยชน์ส่วนรวม คงไม่ว่ากันนะครับ...
    เราพี่น้องกันครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ..

10. วิศว

ถูกต้องครับ หนังสือเล่มเดียวกัน

ยุคสมัยนั้น ที่โด่งดังมากมีหลายท่านที่เป็นบรรพชิต เช่น หลวงพ่อหน่าย วัดบ้านแจ้ง
    หลวงพ่อคง วัดวังสรรพรส หลวงพ่อแล วัดพระทรง ฯลฯ แต่ไม่ใช่สายหลวงปู่ทอง

ฆราวาสที่มีชื่อเสียงสุดในยุคนั้น ไม่มีใครเกิน พ่อเที่ยง น่วมนามา
    ผมเป็นเด็กสมุทรปราการ บ้านใกล้พ่อชื้น ผลโพธิ์ เลยเข้าหาแต่พ่อชื้น
    คงเป็นเพราะถูกชะตากันกับพ่อชื้น ท่านฯก็เลยให้ผมเป็นบุตรบุญธรรม

การครอบครูสายหลวงปู่ทอง จะต้องมี 2 คนเป็นอย่างต่ำ
    โดยมีลักษณะคนหนึ่งขาว คนหนึ่งดำ คล้ายรักยม
    เป็นการเรียนผูกเรียนแก้กัน ต่างคนต่างรู้วิชากันช่วยเหลือกันเมื่ออีกฝ่ายฯของเข้าวิชาเข้าตัว

ผมกับทิดคำ ลูกชายท่านฯ จึงต้องรับมรดกสืบทอดวิชาทั้งหมดของท่าน
    ผมครอบครูเรียนวิชา คัดลอกวิชาทั้งหมดให้กับทิดคำตำรานั้นผมไม่ได้เก็บเอาไว้

ส่วนพ่อเที่ยงนั้น คนพื้นเพสมุทรปราการทั้งปากน้ำบางปิ้ง วัดใน คลองด่าน ท้ายบ้าน ฯลฯ
    จะนับถือท่านฯมาก ผมก็เลยตามพรรคพวกไปจนสนิทกับอาจารย์ป๋องลูกชายท่านฯ
    ผมเองไม่เคยไปหาอาจารย์เจ็ก เคยได้ยินชื่อเท่านั้น ทราบว่าสายหลวงปู่ทอง
    ส่วนข้อมูลที่คุณยกมาถูกต้องครับ ผมเองอ่านมานานมากบางทีลืมไปบ้าง
    ขอบคุณครับ

11. เสาร์ห้า

เราเป็นญาติพี่น้องกันครับ...
    ขอบคุณครับที่ไม่โกรธกันนะครับ ในสายหลวงปู่ทอง
    ไม่มีใครจดบันทึกเรื่องราวของหลวงปู่ และศิษย์ทั้งสายพระ
    และสายฆราวาส.... หลังจากที่อาจารย์เจ็กเสียชีวิตแล้ว
    พระอาจารย์เกษม วัดม่วง จ.อ่างทอง ก็ได้ปรารภในเรื่องของ
    การจดบันทึกเรื่องราวครูบาอาจารย์ เพื่อจะได้เผยแพร่กิตติคุณ
    เฉกเช่นเดียวกับหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค ที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำ
    บันทึกเรื่องราวเอาไว้ ให้คนรุ่นหลังได้ศึกษา
    ขออนุโมทนาในกุศลเจตนาครับ

ยินดีที่ได้รู้จักครับ..ศิษย์พี่

12. kengmaimai

สุดยอดทั้งคู่เลยครับ ขอคาราวะ

13. วิศว

การพูดคุย เพื่อแลกเปลี่ยนทัสนะและความรู้ต่อกัน ฉันท์พี่น้อง

แตกต่างจากการพูดคุย เพื่อโอ้อวดเอาชนะคะคาน แบบไม่ฟังใคร

เป็นการแสดงความโง่ อวดดี ผู้รู้ติเตียน ไม่รุ้จักแก้ไขตนเอง

เป็นพวกประเภทน้ำล้นถ้วย ไม่รับสิ่งดีๆของใคร

เชื่อมั่นตนเอง ไม่เชื่อใคร กูเท่านั้นที่ถูก กูเท่านั้นที่รู้จริง กูเท่านั้นฉลาดเหนือใคร

14. JinAkanishi

JinAkanishi เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้ใช่หลวงปู่ทองหรือเปล่าครับ

15. วิศว

พิมพ์ใกล้เคียงกันครับ แต่ไม่ใช่ พระหลวงปู่ทองจะจารมือ

เนื้อดินไม่ใช่แบบนี้ครับ

16. JinAkanishi

JinAkanishi เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วองค์นี้ของหลวงพ่อท่านใดครับ

17. วิศว

น่าจะเป็นเกจิสายอ่างทอง หรือกทม

18. kengmaimai

ใครเคยเห็นใบลานที่จารด้วยลายมือหลวงปู่บ้างครับ เคยได้ยินผู้ใหญ่บอกว่าที่วัดยังมีอยู่เลย อยากเห็นจังครับ

19. kengmaimai

ได้มาใหม่ อีก 1 องค์ครับ ปิดตาเนื้อสวยดี เลยเอามาแบ่งกันชมครับ

20. kengmaimai

มีมาให้ชมอีกองค์ครับ