ชอบทะเลาะกัน

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Wannachai001, 23 กรกฎาคม 2019.

1. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    59
    ชอบทะเลาะกัน

ผู้ถาม : กราบเท้าพระเดชพระคุณหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง ลูกมีเรื่องจะขอคำแนะนำจากหลวงพ่อ คือว่าอย่างนี้เจ้าค่ะที่บ้านของลูกครอบครัวไม่รู้เป็นยังไง ทะเลาะวิวาทเสียดสีด่ากัน มีอันเป็นไปจะต้องเดือดร้อนกันอยู่เสมอ

หลวงพ่อ : ดีๆๆ

ผู้ถาม : อะไรครับหลวงพ่อ แกด่ากันทะเลาะกัน...

หลวงพ่อ : ออกกำลังกาย ใช้ปัญญาบารมี (หัวเราะ) จะคิด เอ๊ะ ! ด่าแบบไหนจะดีนะ ใช้ปัญญาเรื่อยๆ นี่ล่ะโลกธรรม

ผู้ถาม : เขาบอกว่า คืออย่างนี้เจ้าค่ะ แม่ก็ศาสนาหนึ่ง ลูกก็ศาสนาหนึ่ง คือในบ้านมีทั้ง 3 ศาสนา มีพุทธ มีคริสต์ มีอิสลาม แต่ที่ร้ายที่สุดก็คือว่าศาสนาอิสลามน่ะชอบรังแกพุทธ และชอบว่าพระพุทธรูป ดิฉันก็โกรธก็บอกนี่ของใครของมันซิว๊ะ !

หลวงพ่อ : เออ..เขาถูกต้องนะ

ผู้ถาม : ว๊ะ นี่ถูกต้องหรือครับ ?

หลวงพ่อ : ถูกต้อง ว๊ะนี่แปลว่าหนักแน่นแน่

ผู้ถาม : ก็เลยเป็นอันเถียงกันไปเถียงกันมาแบบนี้ ที่จะกราบเรียนถามโดยสรุปก็คือว่า ลูกควรจะทำอารมณ์จิตแบบไหนที่สามารถจะต้านอารมณ์ที่มายั่วเย้าหรือยุแหย่ทำให้ลูกเดือดร้อนได้เจ้าค่ะ ?

หลวงพ่อ : ถือว่าเป็นกฏธรรมดาของชาวโลก ชาวโลกถ้าเกิดมาแล้วต้องถูกนินทา

วันนี้แนะนำว่า "นัตถิ โลเก อนินทิโต" คนที่ไม่ถูกนินทาเลยไม่มีในโลก

นี่พระพุทธเจ้า พระพุทธรูปแท้นะ ท่านเป็นอิฐเป็นปูน พูดไม่ได้ยังถูกนินทาเลย ไอ้เราล่ะ

ผู้ถาม : อย่างนั้นก็ให้มันนินทาให้มันด่าต่อไป

หลวงพ่อ : ถ้านินทาด่าจริงๆ ถ้าเก่งจริงนะเขาต้องไม่เลิก 24 ชั่วโมง ไม่กินข้าวกินปลา ด่าเรื่อยนินทาเรื่อย

ผู้ถาม : แม้แต่จะปวดท้องขี้ปวดท้องเยี่ยว

หลวงพ่อ : ไม่เลิก ไม่ไปขี้ด้วย

ผู้ถาม : ไหวหรือครับหลวงพ่อ ?

หลวงพ่อ : ก็นั่นนะซิ เดี๊ยวแพ้เราเองแหละ เราเฉยไว้ก็หมดเรื่องกันนะ

ผู้ถาม : ใช้ตำราหลวงพ่อ

หลวงพ่อ : ใช่ๆ ช่างมันๆๆ

(จากหลวงพ่อตอบปัญหา ธัมมวิโมกข์ พฤศจิกายน 2546)

*** การเผยแพร่ธรรมเป็นเรื่องดีนะครับ แต่ท่านที่เข้ามาคัดลอกธรรมตามกระทู้ต่างๆในเวบนี้หรือเวบอื่นๆแล้วนำไปลงในเพจในเวบสื่อสิ่งพิมพ์ออนไลน์ที่ท่านทำงานอยู่เพื่องานในอาชีพของท่าน กรุณามีมารยาทในการให้เครดิตแหล่งที่คุณคัดลอกมาด้วย

ถ้าไม่คุณก็ไปหาอ่านธรรมในหนังสือหลวงพ่อแล้วคัดลอกพิมพ์ด้วยตัวท่านเองแล้วนำไปลงในสื่อสิ่งพิมพ์ของท่านเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2019