เสียงธรรม จุดประสงค์การฝึกแบบนี้ผิดมั้ย

ในห้อง 'แนวปฏิบัติเพื่อบรรลุอรหันต์ ๔ แบบ' ตั้งกระทู้โดย littlejazz, 27 กันยายน 2012.

1. littlejazz

littlejazz เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2012
    ถ้าทุกคนบนโลกนี้ เห็นนรกที่สุดแสนจะทรมาน เห็นสวรรค์ ที่เห็นที่ปลายสุดทางคือแดนนิพพานได้ ทุกคนในโลกก็จะมีหิริ โอตัปปะ ระวังทุกการกระทำเพราะรู้ถึงผลของมัน รู้ว่าถึงแม้แอบทำ เทวดาและวิญญาณต่างๆก็ยังเห็นได้ คนเลวก็จะน้อยลง คนในโลกมนุษย์ก็จะเริ่มคิดได้แล้วว่าควรเริ่มสะสมบุญหรือสะสมเงิน ความโลภที่มาจากความอยากได้อยากมีก็จะเริ่มลดน้อยลง หันมาทำบุญ เพื่อมุ่งสู่นิพพานกันมากขึ้น ทั้งหมดนี้คือความตั้งใจที่ผมอยากจะเริ่มฝึกแบบนี้ อยากจะให้คนรอบตัวผมที่พอผมพูดเรื่องธรรมมะแล้วบอกว่าผมงมงาย ได้รู้ได้เห็นได้เชื่อ อยากที่ผมเชื่อมาตลอดชีวิตทั้งๆที่ผมยังไม่ได้เห็นก็ตาม แต่ผมเชื่อว่ามีจริงๆ มนุษย์บนโลกที่ยังโลภ ยังกินเหล้า ยังทำสิ่งไม่ดีๆอยู่ อาจจะไม่ใช่เพราะเค้าเลว แต่เค้าอาจจะยังไม่รู้ ในสิ่งที่เราๆในเว็บนี้รู้กัน ผมเลยอยากจะถามว่าความอยากที่จะทำแบบนี้ เป็นสิ่งผิดหรือไม่ครับ

2. พงพัน

พงพัน เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2009
    ในความเห็นส่วนตัวนะครับไม่ผิด แต่ความอยากได้อยากมีก็เป็นกิเลสอย่างหนึ่งเหมือนกันและจะเป็นอุปสรรคต่อการฝึกเสียละมากกว่าสู้วางเฉยเสียต่อความรู้สึกนั้นจะดีกว่า เพราะจะอย่างไรถ้าเราฝึกจนสำเร็จก็ต้องเห็นอยู่แล้ว ส่วนคนทั่วไปหรืออย่างผมวันนึงตายไปก็ต้องได้ไปอยู่แล้วแน่นอน