จิตเดิมแท้ คือ จิตที่พร้อมจะบรรลุ แต่ยังไม่ได้บรรลุธรรม

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย nilakarn, 15 เมษายน 2017.

1. แค่พลัง

แค่พลัง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2017
    แล้วเอาอะไร ไปรู้ล่ะว่าจิตมันคิด ตรงช่วงจังหวะนั้น
    ในวันหนึ่งคนเราคิดโดยเฉลี่ย 6หมื่นกว่าเรื่อง
    แต่เรารู้ตัว แค่หลัก 100 ที่คิด นี่คุณนิลคิดว่าเป็นจิตเหรอ
    พระอรหันต์คิดนี่ อันนี้ตอบไม่ได้ ยังไม่ได้เป็น
    แต่ที่แน่ ๆ จิตไม่ได้คิด แค่ไปรู้คิด

คุณนิล ไม่มีใครที่คิดแล้วไม่สิ้นสุด อย่างตลอดชีวิตคุณนิลจำเรื่องที่คิดได้หมดเหรอ
    มันต้องมีสิ้นสุด ที่เรียกว่าการเกิดดับ

2. maokvid-1800

maokvid-1800 เป็นที่รู้จักกันดี

นาม คือ สภาพธรรมที่ ทำกิจ รู้ sensing sensible ได้

นาม ที่เนื่องกับ รูป เรียก นามรูป หรือ โลก หรือ ขันธ์5

นาม ที่ไม่เนื่องกับ ปัจจัยใดๆ มีอยู่ ชื่อว่า อสังขตธาตุ

ในบรรดา สังขตธาตุ ทั้งหลาย นิพพานธาตุ ประเสริฐสุด

ติ๊ง จบ

3. แค่พลัง

จังหวะ ที่ไปรู้คิด เป็น ธาตุรู้ หรือจิตรู้ ธาตุ กับจิต คงไม่ใช่อันเดียวกัน

4. maokvid-1800

maokvid-1800 เป็นที่รู้จักกันดี

อสังขตธรรม เป็น ธรรม อันไม่เกิดจาก ปัจจัย

จะไม่สามารถ ทำอะไร เพื่อให้ ไปรู้ ธรรมนั้นได้

แต่ การเห็นว่า ท้ายสุดแล้ว นามอันเกิดจากปัจจัย
    ล้วนดับทั้งสิ้น .....หาก ยังมี สัทธา ไม่หวั่นไหว
    กลับคืนไปฉวย นามขันธ์ ได้ สมควรแก่ธรรม

เมื่อนั้น ..................................... <---

ปล. ไม่มี สติสมมติ สติปรมัตถ์ เฮียอะไร ไม่เกี่ยวเลย
    แม้นแต่ เศษฝุ่นผง

5. แค่พลัง

คำก็เฮีย สองคำก็เฮีย อยากจะใช้เท้าสัมผัสให้ลงเขาไปเลย
    ไปทำงานแระ แระ แระ แระ

6. จงปล่อยวาง..

จงปล่อยวาง.. Active Member

3 มิถุนายน 2020
    งดเล่น งดอ่าน นะครับ อาจ อ่านผ่านไปไม่ละเอียด
    ใครมีไรก็หาทางสื่อมาเองละกัน
    พักสมอง ปฎิบัติปรกติ
    ปิดหมด เฟสด้วย

7. แค่พลัง

ดำรงๆ สู้ๆ นะ

8. nilakarn

nilakarn เป็นที่รู้จักกันดี

จิตเดิมแท้ คือ จิตจริงๆของเรา ตอนที่เรายังเป็นเด็กๆ
    ก่อนมาเกิดจะต้องกิน น้ำลบความจำ ก่อน
    ความจำใน อดีตชาติ จึงไม่มีเหลืออยู่
    รัก โลก โกรธ หลง ก็ไม่มีเหลืออยู่ในใจเด็กๆ
    พอโตขึ้น ถูกสั่งสอนด้วย ผู้ใหญ่
    จิตใจก็หยาบกระด้างไปตาม ผู้ที่สอน
    หากผู้ที่สอนเป็น พระอริยะเจ้า
    ก็อาจจะ บรรลุธรรมได้ต่อไป

9. ชื่อใหม่นะ5

ชื่อใหม่นะ5 Active Member

1 มิถุนายน 2020
    ผมเทียบกับเรื่องนั้นไม่ได้ครับ เพราะว่าเราไม่อาจระงับความเปลี่ยนแปลงทั้งรูปและนามแบบนั้นได้ครับ

10. nilakarn

เวลาที่ พระอริยะเจ้าคิด ล้วนคิดเป็น ล้านๆอย่าง
    ต้องถามเทวดาเบื้องบนด้วย ต้องดูด้วยสมควรช่วยไหม
    ท่านจะคิดมากกว่า คนทั่วไป แล้วก็ปล่อยวางไม่คิดอีก
    แล้วท่านก็ เลือกทำตามเหตุผลที่สมควรที่สุด

จิตมันคิด แต่ ใจไปรับรู้ว่า จิตมันคิดอะไรอยู่
    จิตมันก็คิดตาม สิ่งที่มันประสพพบเจอ
    เหมือนกับที่ พระพุทธเจ้า สอน เทวดา มาร ว่า
    จิตนี้ไม่เที่ยง เกิดดับตลอดเวลา ตามสิ่งที่เจ้าคิด
    เจ้าคิดอะไรอยู่ เจ้าก็ต้องไปเกิดตามนั้น
    หากเจ้าคิดถึง พระนิพพาน เจ้าก็จะได้ไปนิพพานตามนั้น
    ขอเพียงอย่างเดียว ก่อนเจ้าจะตาย ให้นึกถึง พระนิพพาน เอาไว้

11. nilakarn

ระหว่างที่เรา รู้ซื่อๆ หรือ รู้เฉยๆ หรือ จิตผู้รู้ หรือ ธาตุผู้รู้
    จะเรียกอีกอย่างว่า ทรงธาตุนิพพาน หรือ ทรงนิพพานขันธ์ อยู่
    ในขั้น ไม่ว่าสิ่งนั้นจะถูกเรียกว่าอะไร หากแปลถึง การรู้ หรือ การรับรู้
    ก็จะหมายถึง อันเดียวกัน อย่างเดียวกัน ก็คือ นิพพานธาตุ นั่นเอง

12. nilakarn

จิตเดิมแท้ เป็นของ พระมหาญาน
    หากท่านไม่ใช่ ก็ไม่อาจที่จะเข้าใจได้
    เพราะเป็นของยาก ระดับ พระอนาคามี
    จะต้องฝึก การดูจิต มาก่อน จึงจะเข้าใจได้

13. ชื่อใหม่นะ5

ครับผมไม่ใช่ครับ และไม่ระบุว่าระดับใดในแม้แต่กระทั่งเถรวาทหรือจากพระศาสดา เพราะในความรู้สึกผมไม่อาจเทียบเคียงกันได้จริงๆครับ

14. nilakarn

พระศาสดา และ พระอริยะเจ้า
    ไม่ใช่ไม่สอน แต่ไม่มีใครถามต่างหาก
    หากไม่มีใครถาม สอนธรรมมากมาย ก็ไม่เกิดประโยชน์
    จะต้องมีคนให้ ความสนใจ ก่อน
    จึงจะสอนธรรมะได้ ตรงตามที่เค้าต้องการ

กาย เวทนา จิต และ ธรรม
    ล้วนเป็นธรรมที่เกี่ยวเนื่องกันเป็น 1 2 3 4 ก็คือ
    1 กายในกาย
    2 เวทนาในเวทนา
    3 จิตในจิต
    4 ธรรมในธรรม
    จะต้องเรียนสี่อย่างต่อเนื่องกันไป
    หากใครเรียนมาเพียงอย่างเดียว
    เวลาบรรลุธรรม ก็จะติดอยู่ในชั้นนั้นๆ ไปต่อไม่ได้
    จะต้องหา พระอริยะเจ้า ชั้นที่สูงกว่า มาแก้ให้

15. ชื่อใหม่นะ5

บางทีผมก็สงสัยครับแต่เรื่องแบบนี้ผมไมคิดเองเป็นขาดถ้าหาข้อสรุปไม่ได้จริงหรือสับสนในตัวตนผมมีความสามารถพอจะเคลื่อนที่ไปหาผู้ซึ่งมีแนวโน้มว่าให้คำตอบได่โดยที่จะไม่ต้องคิดเอาเองครับ แต่ทุกวันนี้ยังไม่มีเรื่องน่าสงสัยอะไรครับ แต่มีจริงๆ เพราะผมเคลื่อนที่ได้ครับ ถึงเวลาผมถามก็พลั่งพลูไม่ต่างกับคุณๆ ทุกคนเลยครับ แต่คำตอบที่ได้ส่วนใหญ่จบครับถ้าไม่จบ ท่านก็ว่างั้นดูต่อไปว่าผมจะได้อะไร ถ้ายังคาดหวังแบบนั้นครับ

16. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

จิตเดิมแท้ ทางกิริยา มันน่าจะคือ

เนื้อหาเดิมๆ ของจิตดวงนั้นๆ

ก่อนที่มันจิตมันจะหลงมาเกิดนะครับ

ไม่ใช่จิตแบบเด็กๆ หรือคนอายุไม่มากนะครับ
    นั่นเพียงแค่จิต ยังไม่ได้ดึงสิ่งต่างๆภายนอก
    เข้ามาปรุงเฉยๆ เวทนา ยังไม่เป็นเหตุ
    ให้จิตเกิดเพราะตัณหา ได้เหมือนผู้ใหญ่เฉยๆครับ

เครื่องรู้ การรับรู้ เลยดี พออายุมากหน่อย
    ก็หายหมด ถ้าเด็กบรรลุได้ ต้องไม่ควรทำเรื่องไม่ดี
    พอเป็นผู้ใหญ่นะครับ

เพราะตัวจิต มันหลงตั้งแต่ก่อนมาเกิดแล้วครับ
    ถ้าไม่หลงมันไม่มาเกิดหรอกครับ
    ความเกิดนี่แระ คือกิเลสตัวละเอียด

และไอ้ที่ว่าจิตว่าง จิตสงบ มันทำเอาได้
    ไม่กี่วิหรอก สำหรับคนชำนาญสมาธิบ้าง

มันไม่ใช่ สภาวะที่จิตคลายตัวเองได้ตามธรรมชาติ
    เพราะเรื่องปัญญา ไม่ใช่คลายจาก สมาธิ ตบะ ฌาน ญาณ กำลังจิต ความชำนาญนะครับ

คลายตัวเองได้ตามธรรมแล้ว จิตมันถึงจะค่อยๆ
    กลับคืนสู่เนื้อหาเดิมแท้ของ ััััััััััััััััััััััััััััััััั มัน

เพราะคำว่าค่อยๆ คืนสู่เนื้อหาเดิมแท้
    ผลที่ได้คือ ความสามารถ ด้านนั้นๆ
    ที่จิตดวงนั้นเคยสะสมมาในอดีต
    มันถึงค่อยๆ ขึ้นมาตามลำดับได้ของ ัััััััััััััััััััััััััััััััััััััััััััััััััััััมันเองตาม
    ระยะเวลาที่จิตคลายตัว

เช่น ถ้าจิตสะสม ด้านกรรมฐาน A
    ก็จะสามารถ ใช้ A ได้ง่ายขึ้น เบาขึ้น
    ได้ผลดีขึ้น อัตโนมัติขึ้น

หรือ ถ้าสะสมด้านปัญญา B ก็จะมีความเข้าใจ
    ลึกขึ้น ถึงต้นเหตุ เห็นกระบวนการ เห็นผล
    เข้าใจ จนจิตไม่สงสัย ไม่เกิดเพราะสิ่งนี้อีก เป็นต้น

พอเข้าใจนะครับ

17. nilakarn

18. Pngtree

Pngtree เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2018
    จิตผ่องใส มีภาษาใช้2 ตัว ซึ่งพางงมาก
    จิตผ่องใสที่เกิดดับละเอียด คือคิงแห่งวัฎสงสาร ..ระดับคิงต้องสีขาว ไม่สีดำแบบที่คิด ..วางตัวนี้ได้ก็จบ เคยอ่านคำพระ แม้แต่มหาสติวิปัสสนา ยังเผลอไปปกป้องมัน เพราะความฉลาดของคิงแห่งวัฎฎะที่มันเป็นสีขาว ทำให้เราเข้าใจผิดว่าสีขาวผ่องใสคือจิตพุทธะ... แต่ก็ไม่สามารถรอดสายตามหาสติได้ มันจะวนๆ พิจารณาจิตอวิชชาสีขาวนี้ซ้ำๆ จนสามารถทำลายได้ (คำพระท่านเล่าไว้)

จิตบริสุทธิ์อีกตัวที่ผุดออกมาจากจิตอวิชชา คือพุทธะไม่มีเกิดดับ อันนี้ของจริง

จิตอวิชชาจริงๆ ก็คือ เงาของจิตนั่นเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2020
  19. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

อภัยทานเป็นทานสูงสุด (ีพระพุทธพจน์รองรับ)
    แล้วทำไมจึงอยากถีบตกเขา
    คำตอบคือ เพราะความมีเรา
    อยากได้อยากดีก็เพื่อเรา
    อยากฟังคำพูดรื่นหูก็เพื่อเรา
    อยากได้นิพพานให้ตัวเรา
    สิ้นความเป็น เรา เมื่อไรก็สิ้น อวิชชา
    แต่ระหว่างทางจะต้องถีบเค้าบ้าง ถูกเค้าถีบ
    บ้าง เพื่อแลกกับปัญญาบารมีฮับ

20. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ทำเพื่อใคร??? ฮับ
    คำตอบคือ ทำเพื่อตัว นี่ผิด
    ทำเพื่อเจริญในธรรม นี่ใช่เลย