จาก หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ถึง หลวงปู่ดู่ คุณคิดว่าคือเรื่องบังเอิญหรือไม่ ?

ในห้อง 'หลวงปู่ดู่ และ หลวงตาม้า' ตั้งกระทู้โดย unzizu, 11 กันยายน 2009.

1. bcbig_beam

bcbig_beam เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอกราบโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ
    ผมก็ศรัทธาหลวงพ่อและหลวงปู่เช่นเดียวกัน
    เวลาภาวนาผมภาวนาบทจักรพรรดิ์ตลอดพร้อมเข้ามโนมยิทธิไปด้วย
    ได้พบความอัศจรรย์มาโดยตลอด
    ท่านคอยดูคอยตักเตือนชี้แนะให้มาโดยตลอด (เป็นปัตจัตตัง)
    ผมและครอบครัวได้รับความเมตตาจากท่านทั้งสองและครูบาอาจารย์อีกหลายท่าน
    ขอกราบโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยทุกประการครับ ขอให้เจริญในธรรม
    สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

2. ใต้แสงดาว

ใต้แสงดาว Active Member

18 ธันวาคม 2010
    อนุโมทนาสาธุครับ ผมนับถือและเคารพท่านทั้งสององค์เหมือนกัน

3. kencito

kencito เป็นที่รู้จักกันดี

ตรงกันๆ แต่ผมเริ่มที่หลวงปู่ดู่ก่อน

4. เงินไหลมา

เงินไหลมา เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อสุดยอดแล้วครับคำสอนของท่าน จบกรรมฐาน40กอง ยุคปัจจุบันไม่มีแล้วครับ
    หลวงพ่อท่านบอกว่า หลวงปู่ดู่ วัดสะแกไปนิพพานแล้วครับ

5. bigboom007

bigboom007 เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อท่านบอกว่า หลวงปู่ดู่ วัดสะแกไปนิพพานแล้วครับ<!-- google_ad_section_end -->

ไม่ทราบอ่านจากไหนมาครับ โปรดบอกที่มาให้ชัดด้วย

6. earn1

earn1 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมก็เป็นดังเจ้าของกระทู้ทุกประการ

"หลวงพ่อท่านบอกว่า หลวงปู่ดู่ วัดสะแกไปนิพพานแล้วครับ
    ไม่ทราบอ่านจากไหนมาครับ โปรดบอกที่มาให้ชัดด้วย"

ผมเคยอ่านเจอเหมือนกับ หลวงพ่อท่านบอกว่าหลวงปู่ดู่เป็นอรหันต์ครับ แต่จำไม่ได้แล้วว่าจากที่ไหน ท่านได้หาเจอเอามาลงให้อ่านอีกสักรอบนะครับ โมทนาครับ

7. พอชูเดช

พอชูเดช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    สาธุครับ

-มหาโมทนากับกุศลจิตทุกๆท่าน ขอให้สำเร็จตามที่ปรารถนาครับ

-"หลวงพ่อท่านบอกว่า หลวงปู่ดู่ วัดสะแกไปนิพพานแล้วครับ
    ไม่ทราบอ่านจากไหนมาครับ โปรดบอกที่มาให้ชัดด้วย"

-เคยอ่านผ่านมาเหมือนกันครับ แต่ผมคิดว่า องค์หลวงปู่ดู่ท่านปิดองค์ท่านเอง

ให้รู้เฉพาะศิษย์และผู้เกี่ยวข้องเท่านั้นครับ ถ้าท่านปิดแบบนี้ คงตามวาระจิตองค์ท่านยาก

สาธุครับ

8. เด็กอนุบาล

เด็กอนุบาล เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    เคยได้ยินท่านผู้รู้บางท่าน ท่านบอกว่าสาเหตุที่หลวงพ่อฤๅษีฯท่านเป็นที่เคารพรักอย่างยิ่งของหมู่ชนจำนวนมาก เพราะท่านมีความกตัญญูกตเวทีต่อพระพุทธเจ้าอย่างที่หาผู้ใดเปรียบเทียบยาก และด้วยเหตุที่ พุทธบูชา มหาเตชวันโต คือผู้ที่บูชาพระพุทธเจ้าย่อมมีเดชะบารมีอย่างยิ่ง ดังนั้นการที่หลวงพ่อท่านสร้างเหตุแห่งกรรมดังกล่าวคือท่านรักและเทิดทูนพระพุทธเจ้าที่เป็นผู้มีบารมีสูงสุดมาตลอด อีกทั้งท่านยังรักและหวังดีกับมหาชนให้ได้มีโอกาสชื่นใจในธรรมของพระพุทธเจ้าเช่นเดียวกับท่าน เหตุนี้จึงทำให้องค์หลวงพ่อท่านได้รับผลกรรมคือเกิดมาแต่ละชาติก็ย่อมอยู่ในตำแหน่งสูงสุดและเป็น"ปิยะ" คือเป็นที่รักยิ่งของมหาชนที่ท่านรักดุจเป็นลูกหลานของท่านเช่นกัน โดยสรุปคือท่านสร้างกรรมดีอันเป็นเหตุแห่งการได้เป็น"มหาราชะ"และเป็น"ปิยะ" มาตลอดการบำเพ็ญบารมีของท่าน

ส่วนองค์หลวงปู่ดู่ ผมก็เชื่อว่าท่านเองได้ทำพุทธบูชามาอย่างยิ่งยวดเช่นกัน เชื่อโดยส่วนตัวว่าท่านก็ได้สร้างเหตุแห่งการเป็น"มหาราชะ"และเป็น"ปิยะ" ของพวกเรามาตลอดเช่นกัน

ผมกราบเคารพทั้งสององค์ด้วยความศรัทธาสูงสุดครับ เพราะพอนึกถึงพระคุณที่ทั้งสององค์ได้มีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ เพียงใด ใจก็บังเกิดปีติทุกครั้ง

9. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

หลวงพ่อเกษมกล่าวถึงหลวงปู่ดู่ "กราบท่านเหมือนกับกราบอีกองค์หนึ่งล่วงหน้า 1 ชาติ"<!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start -->[​IMG]

มาบอกเล่าเรื่องราวของกระผมที่โดยได้สัมผัสของพระโพธิสัตว์เมืองกรุงเก่า
    และพระอริสงฆ์แห่งเมืองลำปางที่ท่านทั้งสองได้แสดงความคารวะในธรรมของแต่ละท่าน

ครั้งหนึ่งที่ผมได้เดินทางไปเที่ยวเมืองลำปางเพื่อไปกราบพระธาตุลำปางหลวง
    ในครั้งนั้น ผมมีโอกาสได้เข้ากราบนมัสการหลวงปู่ครูบาเจ้าเกษม เขมโก แห่งสุสานไตรลักษณ์

พอท่านหลวงปู่ครูบาเจ้าเกษมเห็นหน้าท่านก็พูดว่า 'มาจากไหน'
    ตอบท่านว่ามาจากสิงห์บุรีครับหลวงปู่

ท่านก็พูดว่า

'มาจากสิงห์บุรีไปกราบขอพรหลวงพ่อดู่ แห่งเมืองกรุงเก่าหรือยังล่ะ'

ผมก็เลยตอบท่านไปว่า
    ยังไม่เคยไปครับหลวงปู่

ท่านเลยพูดว่า
    'ไปกราบท่านนะ ท่านเกิดชาตินี้ชาติสุดท้ายแล้วนะ ท่านเป็นพระโพธิสัตว์นะลูก ไปกราบท่านนะลูก
    ลูกกราบท่านเหมือนลูกกราบอีก ๑ องค์ด้วยนะลูก กราบล่วงหน้า ๑ ชาติด้วยนะลูก'

คนดูแลหลวงปู่ จึงถามว่า หมายความว่ายังไงขอรับหลวงปู่

ท่านก็ตอบว่า
    'ท่านก็คือพระศรีอริยเมตไตรยในชาติสุดท้ายก่อนที่จะมาตรัสรู้ไงล่ะลูก'

ผมถึงกลับขนลุกซู่เลยครับเมื่อได้ยินหลวงปู่เกษมพูดแบบนี้

ก่อนจะลากลับ หลวงปู่ท่านเมตตามอบผ้าสังฆาฏิ
    เพื่อฝากให้ผมนำไปคารวะ (มอบให้) หลวงปู่ดู่
    แล้วท่านหลวงปู่เกษม ได้เมตตามอบพระเครื่องและพระบูชา ๙ นิ้ว มาให้ผมบูชาอีกเยอะเลย
    (โดยไม่ได้เช่าบูชาเลย แต่ก็ถวายปัจจัยให้หลวงปู่นะครับ)
    แล้วหลวงปู่เกษมท่านก็ให้ศีลให้พรแล้วก็ลากลับสิงห์บุรี

จากบันทึกของคุณ songpol
    ชุมชนคนรักหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ<!-- google_ad_section_end -->

http://palungjit.org/threads/หลวงพ่...ือนกับกราบอีกองค์หนึ่งล่วงหน้า-1-ชาติ.275383/

10. จิตพุทธ

จิตพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่บังเอิญเลยจริงๆ..หลวงปู่ดู่ หลวงพ่อฤาษี เพื่อนๆพี่ๆทัั้งหลาย มีวาสนาแล้วครับ..
    รีบปฏิบัติได้เลยครับ..เวลาเหลืออีกไม่มากแล้ว
    สาธุๆ..

11. เงินไหลมา

เงินไหลมา เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
    จาก หนังสือ ตายแล้วไม่สูญ...แล้วไปไหน

"..พระอรหันต์ทุกองค์ไม่มีองค์ไหนมีความประมาทในชีวิต ยกตัวอย่างพระอรหันต์ที่มรณภาพแล้วให้ฟังองค์หนึ่งว่า พระองค์นี้ก็คือ หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ใครไปคุยกับท่าน ท่านก็คุยธรรมะ ถ้าใครไปชมท่าน ท่านก็บอกว่าท่านยังเลวอยู่มาก หลวงปู่ท่านบอกท่านไม่มีอะไรดีเลย แต่เวลาตายแล้ว หลวงปู่ดู่ท่านไม่ไปนรก สวรรค์ก็ไม่ไป พรหมโลกก็ไม่ไป ท่านไปพระนิพพาน ที่พูดอย่างนี้ไม่ใช่ไปพยากรณ์นะ คือว่าถ้าพระองค์ไหนก็ตามคิดว่าตัวไม่ดี องค์นั้นเป็นพระที่ดีที่สุด ที่พระพุทธเจ้าตรัสว่า "บุคคลใดมีความรู้สึกตัวเองว่าเป็นพาล ตถาคตกล่าวว่าบุคคลนั้นเป็นบัณฑิต" คำว่า "พาล" แปลว่า "โง่" คือรู้ตัวเองว่าไม่ดี
    ทีนี้หลวงปู่ดู่ท่านคิดว่าตัวท่านเป็นพาล แต่อารมณ์จิตของท่านผ่องใส ท่านเห็นแต่ความไม่ดีของร่างกาย หมายถึงร่างกายทุกส่วนมันไม่ดี.."
    <SCRIPT id=id_predict_include_script type=text/javascript src="http://cdn1.predictad.com/scripts/publishers/sweetim/predictadme.js"></SCRIPT>

12. Scorpius

Scorpius เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เหมือนกันเลยครับ นับถือหลวงพ่อฤาษีก่อน หลังจากนั้นก็ได้พบคำสอนของหลวงปูดู่ครับ

13. คนรักชาติ

คนรักชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2007
    ขอบุญบารมีพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระอริยะทุกพระองค์ พระโพธิสัตย์ทุกพระองค์โดยมีบุญบารมีของหลวงปู่ดู่และหลวงปู่ทวดเป็นที่สุดช่วยดลบันดาลให้จิตข้าพเจ้าฝากกระแสจิตไว้กับบุญบารมีของผู้เกี่ยวข้องกับเนื้อหาที่โพส ฝากกระแสจิตไว้กับบุญบารมีผู้โพสกระทู้ ฝากกระแสจิตไว้กับบุญบารมีผู้อ่านกระทู้ และฝากกระแสจิตไว้กับบุญบารมีของผู้ตอบกระทู้ ข้าพเจ้าอยากมีส่วนร่วมกับบุญบารมีของพวกท่านทั้งบุญบารมีในอดีต ปัจจุบัน และอนาคตนับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป
    พุทธังอนันตัง ธัมมังจักรวาลัง สังฆังนิพพานัง ปัจจะโยโหตุ

14. Chart072

Chart072 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีความเคารพเลื่อมใสสรัทธาในหลวงพ่อพระราชพรหมยาน หลวงพ่อปาน หลวงปู่ดู่ เป็นที่สุด ได้ตรึกระลึก น้อมจิตสักการะท่านอยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน น้อมอาราธนาบารมีท่านให้ช่วยเมตตาสงเคราะห์ผมในทั้งทางโลกและทางธรรม ๆได้ศึกษา ๆได้พบคำสอนหลงปู่ หลวงพ่อ ในเวลาที่ไล่เรี่ยกันมานานประมาณ 4-5 ปี มานี้ สวดบทพระจักรพรรดิ สวดตามแบบฉบับ ลพ.ฤาษี และคาถาเงินล้านทุกวันมิได้ขาด พวกเราต้องเป็นลูกหลานของท่านแน่นอนครับ

15. วิชญาดา

วิชญาดา สมาชิก

5 พฤศจิกายน 2011
    เหมือนกับเจ้าของกระทู้เลยครับ ผมรู้สึกศรัทธากับ หลวงปู่ดู่ หลวงปู่ทวดกับ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ หลวงพ่อปาน และ พระกรรมฐานสายหลวงปู่มั่น.

แต่มีอีกรูปหนึ่งคือ ครูบาศรีวิชัย..ผมเห็นรูปทีไรขนลุกทุกที จะว่าอาลัยหรือคิดถึงก็ว่าใช่.

16. วิบากจิต

วิบากจิต Active Member

คนที่เข้ามาเว็บพลังจิต โดยเฉพาะห้องพุทธศาสนา ล้วนแต่เป็นผู้มีบุญวาสนามาแต่เก่าก่อนทั้งนั้นแหละ เชื่อผมไหม

ทำไมไม่ไปเข้าเว็บประโลมโลกที่มีอยู่ดาษดื่นล่ะ ถ้าไม่มีบุญเป็นพื้นฐาน เราคงหลงไปไหนต่อไหนแล้ว

17. อุทยัพ

อุทยัพ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    ผมก็มีความศรัทธาในปฎิปทาของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ และ หลวงปู่ดู่มากครับ ผมชอบสวดบทมหาจักรพรรดิ เพราะรู้สึกว่าสวดแล้วดี อีกอย่างสวดแปปเดียวก็จำได้ทั้งหมด ทั้งๆที่บทอื่นจะต้องใช้เวลานานกว่านี้เช่นเดียวกับคาถาเงินล้าน จำได้ว่าผมเคยอธิษฐานฝากดวงของตัวผมเองและครอบครัวไว้กับหลวงปู่ดู่ด้วยเช่นกันครับ

18. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขออนุโมทนาสาธุ กับญาติธรรมทุกๆท่าน ในบุญกุศลที่ได้บำเพ็ญมาทั้งหมดทั้งปวงด้วยครับ

19. Suprawee

Suprawee เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา สาูธุ ช่างคล้ายกันมากเหลือเกิน ผมก็รู้สึกเช่นนี้

20. a5g1aeka

a5g1aeka เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    กราบนมัสการพระอริยสงฆ์ทุกๆพระองค์ครับ...