จับได้ว่าเมียมีชู้

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย phanuwatbkk, 30 สิงหาคม 2007.

1. thanyaka

thanyaka เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    เป็นกำลังใจให้นะคะแต่ อย่าคิดสั้น เพราะนั่นคือการเพิ่มทุกข์ให้คนข้างหลัง
    และเป็นบาปเป็นกรรมติดตัว ถามตัวเองว่าถ้าเราไม่มีเค้าเราจะอยู่ได้ไม๊
    เพราะเกิดมาตั้งอายุ36 ปีนี่ พ่อแม่รักคุณมาตลอด 36ปีและตลอดไป แต่คนที่มาร่วมทุกข์สุขกับคุณ พบกันมารู้จักกันมากี่ปี คิดยาวๆแล้วคุณจะแก้ปัญหาได้
    เคยเห็นเด็กที่มีปัญหาแล้วได้ดีมีมากใช่ไม๊คะ ต้องพยายาม ค่ะ

2. สราวุธ ลำพูน

สราวุธ ลำพูน เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2007
    ผมไม่รู้นะ แต่ผมคิดว่า เรา นั้นไปยึดมั่นถือมั่นในสิ่งที่ไม่เที่ยงคือ ขันธ์ 5 รูป เวทนา สัญญา สังขาร วิญาญ ยังไปยึดิดกับธาตุทั้ง4 ดิน น้ำ ไฟ ธาตุลม สิ่งเหล่านี้เป้นของไม่เที่ยง ก้เลยทำให้เรา หลงยึดมั่นถือมั่นกับสิ่งที่ไม่เที่ยง ก็เลยวุ่นทั้งใจ วุ่นทั้งกายกันไปใหญ่ กรรมใดของใครเรานั้นย่อมปล่อยไปตามกรรม ทุกคนมีกรรมเป้นของตัวเอง จะเอามาแบ่งให้กันนั้นหายาก ณบัดนี้ .แต่ถ้าเราคิดถึงสิ่งที่เที่ยงแล้ว คือน้ำธรรมคำสอน ของ พระจอมใจองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าแล้ว ย่อมเป้นของเที่ยง เช่นว่า ความตายเป้นของเที่ยง มองเห็นรูป เป้นชิ้นเนื้อเน่า มองเห้นแฟนเราเป็นเพียงเอาเนื่อเน่า เอาหนัง เอากระดูก ไปทิ้งให้แล้งมันกินเสีย เพียงเท่านี้ก็อาจเป้นอุบายคลายความยึดมั่นถือมั่นในตัวเรา ตัวเขา .เท่านั้นนะ ที่ผมพูดมา อาจฟังไม่เข้าหูใครต้องขออภัยทุกท่านด้วย ที่กระผม ก็ไม่อยากผิดศิล ขอพูดเทจ พูดส่อเสียดยุยงส่งเสริมให้แตกแยก ขอให้คำพูดของผมเป้นเพียงลมที่พัดมา จะโดนก็ช่าง จะไม่โดนก้ช่าง ไม่มีอะไรเกิดกับความขุนข้องหมองใจกับใครนะ อนุโมทนา

3. thanyaka

ต่อค่ะ เมื่อกี้ยังเขียนไม่ เสร็จ นั่นเป็นเพียงการปลดปล่อยสิ่งสมมุติ ปลดปล่อย การยึดติด บางทีเมื่อผ่านช่วงนี้ไปได้คุณอาจจะได้สิ่งที่ดีกลับมา ..เพราะนั่นคือชีวิตแห่งการเรียนรู้ การทดสอบจิตใจ สวดมนต์ ภาวนานะคะ

4. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    ถ้าภรรยาคุณไปมีชายอื่น โดยไม่คิดถึงคุณผู้ที่เป็นสามีและลูก ๆ ที่หน้ารักทั้งสองคน ผมขอแนะนำให้คุยกันให้ดี ๆ หาทางออกที่ดี เหมาะสมทั้ง 2 ฝ่าย อย่าทำร้ายกัน ทะเลาะกันให้ลูก ๆ เห็น ถามเธอไปว่าจะเลือกอยู่กับใคร ถามเธอไปตรง ๆ ว่าคิดดีแล้วหรือ แน่ใจแล้วหรือ ตัดสินใจดี ๆ ให้อภัยเธอ โอกาสเธอแต่ถ้าคุณเข้าใจผิดภรรยาไม่ได้ไปมีใคร คุณก็ควรจะขอโทษภรรยาของคุณซะ แต่ถ้าภรรยาคุณเลือกที่จะอยู่กับเพื่อนของคุณ คุณก็ตัดใจหันมาเลี้ยงดูแลลูกคุณดีกว่า อะไรที่ไม่ใช่ของเรา มันก็ไม่ใช่ แม้แต่ร่างกายคุณก็ไม่ใช่ของคุณ ควรจะปล่อยวาง ซักวันหนึ่งคุณก็ต้องลาจากโลกนี้ไป ถือว่าเป็นกรรมเก่า ๆ อดีตชาติ ที่คุณเคยทำผู้อื่นเอาไว้ เอาเวลาทุ่มเทเอาใจใส่ลูกคุณให้มาก ๆ คนที่เจ็บจริง ๆ คือลูกของคุณ ไม่ใช่คุณ หรือภรรยาคุณ เพราะลูก ๆ คุณจะต้องขาดใครซักคนแล้ว จะไม่ได้อยู่พร้อมหน้า พร้อมตากันแล้ว ควรจะรักลูกให้มากกก ๆ ....เอาใจช่วยครับ (b-flower)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2007
  5. thanyaka

ค่อยๆ แก้ไขนะคะ มันอาจจะไม่แย่อย่างที่เรานึก เราคาดเดาไว้ล่วงหน้าก็ได้
    ทุกๆอย่างมันมีทางออก ทางแก้ค่ะ ถ้าเราใช้สติ

6. phanuwatbkk

phanuwatbkk สมาชิก

9 มิถุนายน 2007
    ความสูญเสีย

หลังจากทำบุญสังฆทานพระพุทธรูปปางรำพัน ที่วันอโศการาม (บางปู) พอกลับมาตอนเย็นเห็นเค้าได้คุยโทรศัพย์กับมือที่สามกัน แล้วหลังจากนั้นเค้าก็จากไปแล้วครับ ใจตอนนี้มันเหมือนน้ำต้มที่กำลังเดือด ตอนนี้คิดไม่ออก แต่คิดออกอย่างเดียวคือลูกทั้งสองของผม ผมอยากรอให้น้ำเดือดนั้นมันอุ่นและเย็นลงสักนิดหนึ่ง แล้วจะค่อยๆคิดต่อไป (ความโชคร้ายบางทีมันเข้ามาพร้อมๆกันจนเด็ดใจผมเป็นเสี่ยงๆแล้ว)

7. สังขารไม่เที่ยง

สังขารไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    ถึงคุณเจ้าของกระทู้คะ แบบว่าเราต้องลองสำรวจตัวเองก่อนด้วยนะคะว่าเราตัวของเรามีข้อเสียอะไรไหม บังคับเค้ามากเกินไปไหม ลูกผู้หญิงบางคนอาจจะทนไม่ไหวต่อพฤติกรรมบางอย่างของฝ่ายชายค่ะ อันนี้พูดแบบเป็นกลางนะคะไม่ได้เข้าข้างผู้หญิงหรือผู้ชายค่ะ ลองเอาใจและความดีงามมาคิดนะคะ อย่าเอาแค่ความคิดของตัวเองมาคิดว่าตัวเองถูกแล้ว ลองถามคนรอบข้าง ไปวัดถามพระดูว่าสิ่งที่ผมปฏิบัติต่อภรรยาของผมนี้มีข้อเสียอะไรบ้าง ถ้าเราพบข้อผิดพลาดในตัวเองแล้วก็แก้ไขดูก่อน แล้วค่อยมาคุยกัน ถามกันดีๆนะคะ เพราะเวลาคู่สามีภรรยาอยู่ด้วยกันไม่ได้มีแค่ความรักอย่างเดียว มันมีองค์ประกอบอีกหลายอย่างค่ะถึงจะอยู่ด้วยกันได้ แต่ถ้าคุณคิดว่าคุณดีแล้ว ถ้าคนอื่นก็ว่าดีแล้ว ถ้าผู้หญิงเค้าจะไป ถ้าเป็นกรรมเก่าของคุณที่เคยทำไม่ดีกับเค้ามาก็ปล่อยเค้าไปค่ะ แต่ถ้าเป็นกรรมใหม่ที่เค้าเพิ่งมาสร้างไว้กับคุณ เดี๋ยวเค้าก็ได้รับผลกรรมอันนั้นเองแหละค่ะ สุดท้ายนี้ก็ขอให้คุณมีความสุขกาย สบายใจ มีดวงตาเห็นธรรม รู้ธรรมโดยเร็วค่ะ เพราะการรู้ธรรมจะช่วยให้คุณมีความสุขค่ะ

8. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2

เข้มแข็ง

เขาไม่ได้รักคุณจริง คุณยังมีคนที่รักและรักคุณอีก พ่อแม่คุณไง ลูกทั้งสองของคุณไง
    คิดไว้นะว่าทำกรรมกันไว้ คุณทั้งสามทำกรรมร่วมกันไว้ อโหสิกรรมดีที่สุด
    อย่าอยู่คนเดียว ตั้งสติ อย่าคิดสั้น ไปคุยกับพระบ้างฟังเทศน์ฟังธรรมมั้ง หาเพื่อนไปเที่ยววัด ทำบุญทำกุศล สุราเลิกดื่มไม่มีอะไรดีขึ้น

เวลาจะช่วยคุณให้ดีขึ้น

9. Khunkik

Khunkik เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006

-----------------------------------------------
    สาธุ...สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม[Embarrass

อยากได้เหตุผลที่เค้าไปน่ะ จะเล่าให้ฟัง

1. วาระจิตของเค้ากับคุณเริ่มอยู่ระดับที่ห่างกัน ด้วยกำลังบุญที่ไม่เท่ากัน คนที่บุญไม่เท่ากันไม่เนื่องกัน อยู่กันไปก็เริ่มพูดจากันไม่รู้เรื่อง พูดคนละเรื่องและเป็นประเด็นให้ทะเลาะกัน เริ่มไม่อยากพูดคุยกัน ไม่อยากอยู่ใกล้กัน เวลามีกิจกรรมอะไรก็จะทำแบบต่างคนต่างไป ดูทีวีคนละเครื่อง กินกับคนละอย่าง จนถึงที่สุดก็ต้องแยกจากกัน ด้วยวาระจิตที่ไม่เท่ากัน

2.คุณได้ใช้กรรมกับเค้าจนเต็มที่แล้ว นายกรรมเค้าถึงปล่อยคุณ ตอนนี้ คุณเป็นฟรีแมนแล้วเน้อ :d

3.กรรมที่คุณเคยพรากลูก พรากพ่อแม่ของสัตว์มาก่อน ทำให้ครอบครัวคุณไม่สามารถอยู่ร่วมกันได้บริบูรณ์ รวมถึง ลูกของคุณทั้งสอง ที่มีกรรมประเภทเดียวกันจึงมาเกิดร่วมนามสกุลกับคุณ และรับกรรมเดียวกัน (ไปถามพระเอาเอง ที่จริงจะบอกว่าคุณทำกรรมประเภทนี้มาหลายชาติ ทั้งมีเมียมาก เป็นชู้กันคนอื่น แล้วยังมียุยงให้ครอบครัวเค้าแตกแยกกัน แด่วจะหาว่าใส่ความ ฟามจริงแล้วเราก็ชั่วมามากเหมียนกันขอบอก(evil2))

4.บททดสอบของโลก เป็นโอกาสที่ดี ที่คุณจะได้ทำความเข้าใจว่า การจากพรากจากของรักเป็นอย่างไร ไม่ว่าการจากเป็น หรือจากตาย

5.ไม่มีอะไรเป็นของเรา เราไม่มีในเรา

6. พรหมวิหาร 4 เราไม่รักเค้าก็ตาย เรารักเค้าก็ตาย เค้าเกิดมาเพื่อตาย แต่เค้ายังไม่รู้ตัว ยังผิดศีล ทำบาปอยู่ร่ำไป ที่ไปของเค้าก็ย่อมเป็นฉิมพลี(นอรอกอ) กรรมที่เค้าทอดทิ้ง คนที่รักเข้าด้วยใจบริสุทธิ์ คือ ลูกของเค้าเอง ย่อมทำให้เค้าโดนทิ้งเหมียนกัน เค้ายังไม่รู้ตัว ไปโกรธทำไม๊ ต้องคิดดีๆ คนอย่างนี้ คนอย่างนี้ในโลกนี้มีเยอะ น่าสงสาร น่าสังเวช และน่าสมเพช

คิดเฮี้ยนๆ แบบเข้าข้างตัวเอง เธอไม่มีบุญพอจะอยู่กับคุณน่ะซิ(b-glass)

10. amykung

amykung สมาชิกใหม่

สู้ต่อนะครับ เขาเลือกที่จะไป เขาหลงผิด ปล่อยเขาไป เขาทำร้ายเรา แต่ไม่ได้ทำลายเรา สู้เพื่อคนที่รักเรา ผมขอรับความรู้สึกต่างๆ ความเจ็บปวดใจ ใจหวิว หดหู่ ที่คุณมีด้วยกันกับคุณให้คุณรู้ไว้มีคนที่เจ็บเป็นเพื่อนคุณ ผมขอให้คุณสู้ต่อไป ลองฟังเพลงอกหัก ของบอดี้สแลมดูครับให้กำลังใจดี

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 ตุลาคม 2007
  11. phanuwatbkk

phanuwatbkk สมาชิก

9 มิถุนายน 2007
    ผมลองทำสมถะแล้ว แต่มีอาการแปลกเช่น แสบร้อนจากปลายเท้าแล้วมาจุกที่หน้าอกเป็นแบบนี้บ่อยมากๆ มันคืออะไรครับ? ไม่อยากเก็บความโกธรหรือแค้นเพราะมันแน่นและแน่นขึ้น ชีวิตตอนนี้ไม่มีความสุขเอาเลย แต่ต้องเก็บงานเอาไว้ ไม่เช่นนั้นลูกจะทำอย่างไร? เรียนท่านผู้รู้แนะนำด้วย (ตอนนี้มันมีความปรุงแต่งเข้ามา)สลัดมันไปไม่หลุดเสียที

12. iofeast

iofeast เป็นที่รู้จักกันดี

อาการเหหล่านี้อย่าไปสนใจครับ เมื่อเกิดขึ้นก็อย่าไปต่อยอด อย่าไปสนใจ ถ้าปกติดูลมหายใจอยู่ก็ทำต่อไป ถ้าตามลมอยู่ก็ตามต่อไป เอาแบบที่ตนถนัด ถ้ามีความคิดปรุงแต่งเข้ามาก็อย่าไปต่อยอด ถ้าเผลอต่อยอดไปแล้วก็ไม่เป็นไร เริ่มใหม่ "อย่าไปตั้งใจสลัด" เกิดก็ช่างเขาดูเขาเฉยๆ อย่าไปต่อยอด เมื่อถึงเวลาก็จะไม่มีอะไรมาปะปนให้ฟุ้งซ่านเหลือแต่ความสงบครับ แต่ก็พยายามทำบ่อยๆ ทำเวลาไหนก็พยายามทำเวลานั้นนะครับ

13. mare2514

mare2514 สมาชิกใหม่

11 กุมภาพันธ์ 2008
    เห็นใจคุณนะ แต่คุณเป็นผู้ชายใจเข็มแข็งกว่าผู้หญิง ฉันเองก็เจอปัญหาเหมือนคุณจึงเข้าใจดี เวลาเท่านั้นที่จะช่วยเยียวยารักษาแผลได้ดีที่สุด ที่สำคัญรักตัวเองให้มากค่ะ ปล่อยวางบ้าง ทุกข์ก็ตัวเรา สุขก็ตัวเรา ไม่มีใครมาทุกข์กับเรา เป็นกำลังใจให้ค่ะ ขอให้ผ่านพ้นไปได้ดว้ยดีค่ะ

14. slamb

slamb เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    ผลของผู้คนที่ไม่มีศีล5..
    ผมว่าหญิงใจชั่วพันธุ์นั้น ปล่อยให้เขาไปดีกว่า อีกไม่นานเขาก็ไปปีนต้นงิ้วเอง
    คนเราชีวิตนี้น้อยนัก หมั่นทําบุญสร้างกุศลให้มากที่สุดเพื่อตัวเราเอง ไม่มีใครรักเราเท่าตัวเราเอง
    การได้เกิดเป็นคนนี้ยาก แล้วยังมาเจอพุทธศาสนา ยิ่งเป็นอัตภาพที่หายากอย่างยิ่ง
    จึงควรรีบกอบโกยความดี ไห้มากที่สุดเท่าที่จะมากได้ถือศีล5กรรมบท10ให้ครบ
    วันพระไปวัดถ้ามีโอกาสก็ถืออุโบสถศีล ใครจะมองเราบ้าก็ช่างเขา
    บ้าไปสวรรค์ไปนิพพาน ดีกว่าบ้าวิ่งเข้าไปหาไฟนรก
    ใดๆในโลกไม่เที่ยงคุณเห็นๆอยู่
    ขอเป็นกําลังใจนะครับ
    กัลยาณมิตรครับ

15. abball

abball เป็นที่รู้จักกันดี

คุณลองตั้งใจว่าเป็นธรรมดาของสัตย์โลก และทำใจให้เป็นกลางไม่เอนไปทางซ้ายหรือ

ขวามองดูที่ใจตนเองพยายามทำให้ได้นะครับ ขอเป็นกำลังใจ

16. Tackled

Tackled เป็นที่รู้จักกันดี

เคยมีประสบการณ์คล้ายๆกับ จขกท. เข้าใจครับว่าความรู้สึกมันเจ็บขนาดไหน ยิ่งมีลูกด้วยกันแล้วหนทางข้างหน้ายังอีกยาวไกล น้ำเดือดปล่อยทิ้งไว้เดี๋ยวก็เย็นครับ อย่าไปจุดไฟเพิ่มเพื่อทำลายตัวเองน้ำแห้งเมื่อไหร่ก็จบกัน เป็นกำลังใจให้ครับ คิดให้มากๆ นึกถึงลูกเข้าไว้ครับ

"เมียเราอยู่กับเราก็เป็นเมียเรา อยู่กับคนอื่นก็เป็นเมียคนอื่น
    แต่ลูกเราไม่ว่าอยู่ที่ไหนยังไงก็เป็นลูกเราครับ"

17. ปกรณ์

ปกรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2004
    กรรมเป็นเรื่องที่มีความซับซ้อนซ่อนเงื่อน สมเด็จพระสังฆราชสกลสังฆปรินายก ท่านได้ทรงนิพนธ์ไว้ในหนังสือแสงส่องใจ ความสรุปว่า แต่ละภพแต่ละชาติที่เราเกิดมาไม่ว่าเสวยชาติเป็นอะไร(มด หมา กา ไก่ คน ฯลฯ)จะต้องก่อกรรมไว้เสมอซึ่งมีทั้งกรรมดีและกรรมชั่ว เมื่อเราเชื่อว่าเราได้เคยเกิดมาแล้วไม่น้อยนับไม่ถ้วนไม่รู้กี่ล้าน ๆ ๆๆ ครั้ง เราจะรู้ได้อย่างไรว่ากรรรมที่เคยก่อไว้นั้นมีอะไรบ้าง อุปมาเหมือนเขียนหนังสือบนแผ่นกระดาษ เขียนครั้งแรกก็อ่านออก เขียนซ้ำ ๆ ครั้งสอง สาม สี่ ก็พออ่านออกว่าเขียนอะไรลงไป แต่เมื่อเราเขียนหลาย ๆ ครั้ง ทับถมกันลงไปเป็นพัน ๆ หมื่น ๆ แสน ๆ ล้าน ๆ ครั้ง บนกระดาษแผ่นเดียวกันนั้น เราย่อมไม่อาจรู้หรือจำได้ว่าเคยเขียนอะไรลงไปบ้าง เช่นเดียวกับเรื่องกรรมเราไม่อาจล่วงรู้เช่นกันว่าเคยกระทำสิ่งใดไว้ แต่ที่แน่นอนคือ สิ่งที่เราได้รับในวันนี้ ก็ล้วนแต่เป็นผลของกรรมที่เคยทำไว้ในอดีตทั้งสิ้น จึงไม่ควรโทษคนอื่น สิ่งอื่น หรือประนาม ว่าคนนั้น หรือสิ่งนั้นชั่วช้าสามานย์เพราะเพียงว่าได้กระทำต่อเราในวันนี้

ผมเห็นใจคนที่มีทุกข์มาก และไม่โทษใคร ไม่ว่าจะเป็นเพื่อนหรือภรรยาคุณ เพราะบางอย่าง บางครั้งก็นอกเหนือการควบคุม ทำไมจึงประจวบเหมาะเช่นนั้น ก็เพราะกรรมเป็นตัวจัดสรร ตั้งใจให้ดี ว่าจะทำหน้าที่ของพ่อให้ดีอย่างไร ส่วนเรื่องอื่นมันเกิดแล้วไปแล้ว ต้องปล่อยไป ครับ

เส้นทางของการเกิด ก็เหมือน เราเอาปากกาขีดเส้นยาวสักสิบเมตร จากนั้นเอาปากกาที่ว่า จิ้มไปบนเส้นนั้น หนึ่งจุด จุดนั้นเปรียบกับการเกิดชาติหนึ่งซึ่งอาจเสวยกรรมเป็นอะไรก็ได้ เราจะเห็นได้ว่า บนเส้นที่ยาวไกลนั้น มีจุดได้หลายจุดติด ๆ กัน การเกิดจึงเป็นเพียงจุดเล็ก ๆ ในวัฏสงสาร มันไม่มีอะไรเลยที่ควรยึดไว้ คิดอย่างนี้ จะช่วยคลายความทุกข์ลงได้บ้างครับ

18. กรรมนำพา

กรรมนำพา สมาชิกใหม่

14 มิถุนายน 2008
    ให้โอกาสภรรยาคุณนะครับ เหมือนที่ผมทำผิดต่อภรรยาผมแล้วเขาอภัยให้ผมได้แก้ไขกรรมนั้น ดังพระท่านว่า อภัยทาน คือที่สุดของการให้ทาน ขอให้พิจารณานะครับ

19. ภัทรศีล

ภัทรศีล เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2008
    ลองมองหาข้อผิดพลาดตัวเองหรือยังคะ คุณมีส่วนใดที่ไม่สามารถเติมเต็มให้เธอได้ จนเธอต้องไปหาเอาจากเพื่อนคุณ นึกถึงลูกคุณเอาไว้ค่ะ คุณเลิกกันลูกคุณมีปัญหาแน่นอน

คุณรักเธอมากพอที่จะให้อภัยเธอได้ไหมล่ะคะ ถามใจตัวเองดูค่ะ

20. 135

135 สมาชิกใหม่

12 กรกฎาคม 2008
    ไม่รู้ว่าสถานการณ์วันนี้ของ จขกท เป็นอย่างไรแต่ก่อนอื่นอยากให้อโหสิกรรมให้กับภรรยาคุณซะเถอะครับ บุคคลใดทำเหตุอันใดบุคคลนั้นก็ต้องได้รับผลแห่งเหตุอันนั้น(เมื่อไหร่เท่านั้นเอง) ผลที่ได้รับในวันนี้เป็นเหตุที่เราได้กระทำไว้แต่เก่าก่อน อาจเป็นเมื่อวาน เดือนที่แล้ว ปีที่แล้วหรือ... จากหนึ่งหลักการนี้ทำให้เราพอจะรู้ว่าอันตัวเรานี้สามารถวางกรอบวิถีชีวิตเพื่อสร้างอนาคตที่ดีได้ในระดับหนึ่ง ด้วยการ
    รักตัวเองให้มากๆ อย่าทำร้ายตัวเอง
    ดูแล เลี้ยงดูลูกๆให้ดี
    รักและทำงานในความรับผิดชอบให้เต็มที่
    และอื่นอีกมากที่พิจารณาแล้วว่าเป็นเหตุที่จะนำผลที่ดีมาให้ในอนาคต

เขาไม่ได้รักเราแล้วทีนี้เราก็ต้องรักตัวเองให้มากๆนะครับ
    ขอเป็นกำลังใจให้ วันนึงข้างหน้าคุณจะพบว่าเหตุการณ์นี้เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้คุณเข้มแข็งอดทน และมีภูมิต้านทานในชีวิตเพิ่มมากขึ้นครับ

ขอให้จิตใจสงบในเร็ววันนี้นะครับ