จะบวชอีกครั้งเป็นอะไรไหม

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย AFlKLlFl, 2 พฤษภาคม 2014.

1. AFlKLlFl

AFlKLlFl Active Member

สวัสดีครับ ไม่แน่ใจว่าต้องตั้งกระทู้ห้องไหน ห้องนี้น่าจะเหมาะที่สุด ถ้าผิดต้องขออภัยด้วยครับ
    เรื่องมีอยู่ว่า ผมเคยบวชพระมาแล้ว ตอนนี้แม่ผมกำลังจะจากผมไป ผมจะบวชได้ไหม จะต้องบวชเป็นเณรหรือพระ ถ้าบวชได้นะครับ

ผมเคยได้ยินได้เห็นว่าคนที่เคยบวชแล้วไม่ควรทำซ้ำ ไม่เข้าใจว่าเพราะอะไรหรอกครับ

ถ้าบวชได้ต้องการบวชพระครับ

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    บวชพระได้ครับ จะบวชก็บวชได้เลยครับ จะกี่วันก็ได้ครับ

ตอนเป็นพระ ระวังอย่าให้ผิดศีล โดยเฉพาะ ปาราชิก 4 สังฆาทิเสส 13 ผิดแล้ว ขาดจากการเป็นพระภิกษุ เลยนะครับ กรรมหนัก

บอกแม่ให้รับรู้ อุทิศบุญกุศลให้แม่ ให้เจ้ากรรมนายเวร ปฏิบัติทาน ศีล ภาวนา ครับ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2014
  3. teww

teww เป็นที่รู้จักกันดี

บวชพระหน้าไฟสิ กี่วันก็แล้วแต่เราจะสะดวก

บวชหน้าไฟให้แม่ เรื่องกี่โบสถ์ไม่ต้องไปสนใจ

4. ZIGOVILLE

ZIGOVILLE เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยได้ยินว่าห้ามบวชซ้ำนะครับตามกฎมหาเถรสมาคม แต่ถ้าบวชบ่อยๆ ชาวโลกอาจติเตียนเอาได้ เช่น โบราณว่าชาย 3 โบสถ์ เป็นคนโลเล ไม่แน่นอน มั่นคง ไม่อยากให้ลูกสาวไปคบ เป็นต้น
    แต่ตามกฎมหาเถรสมาคมฉบับที่๑๗ ( พ.ศ. ๒๕๓๖ )ข้อ ๑๔ ระบุไว้ชัดเจนว่าคนที่จะบรรพชาอุปสมบทต้องไม่เป็นคนที่...
    (๑) คนทําความผิดหลบหนีอาญาแผนดิน
    (๒) คนหลบหนีราชการ
    (๓) คนตองหาในคดีอาญา
    (๔) คนเคยถูกตัดสินจําคุกโดยฐานเปนผูรายสําคัญ
    (๕) คนถูกหามอุปสมบทเด็ดขาดทางพระศาสนา
    (๖) คนมีโรคติดตอเป็นที่นารังเกียจ เชน วัณโรคในระยะอันตราย
    (๗) คนมีอวัยวะพิการจนไมสามารถปฏิบัติกิจพระศาสนาได

แต่บวชแล้วต้องตั้งใจปฏิบัติธรรม เพราะสมาธิจะเกิดได้เร็วมากกก ถ้าเทียบกับปุถุชน และเทวดาจะรักษาดีถ้าคุณปฏิบัติดี ขอให้คุณพยายามใช้โอกาสนี้ให้คุ้มก็แล้วกัน อย่างน้อยสัก 1 เดือนก็ยังดี ตอนบวชเมื่อ 2 ปีที่แล้วผมจัดงานเล็กๆไม่ให้มีการฆ่าสัตว์ใหญ่เลย ไม่ต้องมีฆ้อง กลอง แห่ รำ ไม่ให้งบประมาณซื้อเหล้า(แต่ก็มีคนซื้อกินกันเองบ้างพี่ชายซื้อให้กินบ้างนิดหน่อย)เน้นปฏิบัติด้วยตัวเอง ผมว่าคุณลองพินิจดูนะ การบวชไม่ได้ยากและใช้งบประมาณเยอะอย่างที่คิด อ๋อ Recommended ว่าอย่าลืมหาโอกาสไปนอนที่ศาลาเผาศพดูนะครับ คุณจะได้อารมณ์แบบว่าลืมไม่ลงเลยล่ะ :cool: ขออนุโมทนา

ที่มากฎมหาเถรสมาคมฉบับที่๑๗ ( พ.ศ. ๒๕๓๖ )http://www.songbr.org/main/god/lekhatambol.pdf

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2014
  5. Youkai

Youkai เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2013
    คิดว่าบวชกี่ครั้งก็ไม่เป็นไรนะคะ เป็นการสะสมบุญสร้างความดีให้กับตัวคุณเอง

6. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    บวชพระ สร้างกรรมดี บุญ กุศลกรรม นะครับ จขกท

ไม่ได้ไปทำชั่ว ทำบาป ที่ไหน สบายใจได้ครับ

7. tsukino2012

tsukino2012 หยุดจึงพบ สงบจึงเกิด

การบวช คือการฝึกตน ด้วยวิธีการหนึ่ง ก็เพื่อให้ได้มรรคผลที่นิพพาน
    ก็คล้ายกับการว่ายน้ำ เมื่อเรายังว่ายไม่เป็น ก็ไปฝึกไปเรียนว่ายน้ำ ไปเกาะบอดลอยฝึกตีขาไปเรื่อย พอว่ายได้ ก็หมดความจำเป็นที่จะต้องเรียนว่ายน้ำฝึกว่ายน้ำ
    การบวชนั้นเพื่อนนิพพาน เมื่อเรายังไม่สำเร็จบริบูรณ์ เราจะกลับไปฝึกไปอบรมใจกายต่อ ก็ย่อมทำได้ ไม่จำกัด
    ที่ว่าจำกัดก็คงจะมีแต่สมมติที่บุคคลทั่วไปคิดกันเอาเองเพื่อผลประโยชน์บางอย่าง

8. markdee

markdee เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2010
    ทำดีไม่ต้องกลัว..ยิ่งทำดีกับบุพการี ขออนุโมทนาด้วยตอนนี้เลยค่ะ

9. ฟางฟืน

ฟางฟืน Active Member

สิ่งที่ผมทำตอนบิดาผมเสียชีวิต งานศพของท่านจะไม่มีการเบียดเบียนสิ่งใดไม่ว่าคนหรือสัตว์
    ศีลห้าของผู้เป็นบุตรต้องสะอ่าด เอาสติมาอยู่กับงานของท่าน กลับบ้านสวดมนต์ไหว้พระให้ท่านทุกวันไม่ว่าจะกลับมาดึกแค่ไหน ผมปฏิบัติหนึ่งปี