คุณ ณฐมณฑ์ ระลึกชาติเห็นใครบ้าง

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 15 ตุลาคม 2004.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?postid=4003#post4003

ณฐมณฑ์ เขียนว่า

"อ่านตามกระทู้แล้วเห็นนามปากกาของหลายท่าน ก็จำได้บ้างว่าเคยเจอกันในชาติใกล้ๆ ชาตินั้นบ้าง ชาตินี้บ้าง ในวาระหน้าที่อย่างนั้นบ้าง อย่างนี้บ้าง บางคนก็เจอกันหลายชาติติดกันก็มี แต่ดิฉันจำไม่ได้ทุกท่านหรอกนะคะ
    ที่จำได้นั้น ก็เห็นเป็นธรรมดา และเห็นจริงตามคำสอนพระพุทธองค์ว่าคนเราเกิดมาหลายชาตินับไม่ถ้วน และเคยพบเจอกันมาแล้วทั้งนั้น "

" พอดีมีผู้ถามเรื่องการฝึกฌาณสี่ ดิฉันก็เลยเข้าไปคุยด้วย
    เมื่อคุยแล้วสักระยะหนึ่ง ก็สัมผัสได้ว่า เมื่อสมัยอยุธยาเคยตกลงกันไว้ว่าจะมาคุยเรื่องกรรมฐานกันในชาติใหม่อีก (ชาติใหม่ของชาตินั้น คือชาตินี้ค่ะ)
    หลายท่านในกระทู้นั้น เคยเกื้อกูลกันมาในสมัยอยุธยา บางท่านก็สมัยเชียงแสน บางท่านก็สมัยทิเบต(ตรงกับราชวงศ์ซ้อง)
    และเชื่อว่าทุกท่านในกระทู้ดังกล่าวนั้น (และทุกท่านในเว็บนี้) คงเคยปฏิบัติธรรม หรือฝึกจิตอย่างเข้มข้นมาแล้ว "

ณฐมณฑ์ ช่วยเล่าหน่อยได้ไหมครับว่าระลึกชาติเห้นใครบ้างในเว็ปพลังจิต

2. ณฐมณฑ์

ณฐมณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2004
    อ่ะจ๊ากกกกกกกกกกกกก

คุณ"เพื่อนคุณณฐมณฑ์"คะ
    ไฉนจึงนำข้อความบางส่วนของจดหมายที่ดิฉันเคยสนทนากับคุณเมื่อครั้งก่อนโน้นมาเผยในที่สาธารณะโดยไม่ไถ่ถามกันก่อนคะ อย่างนี้เดี๋ยวไม่ยอมให้เป็นเพื่อนนะคะ โป้งๆๆๆๆ

เรื่องการเมืองโบราณบางส่วนนั้น ดิฉันก็ไม่อยากพูดถึง แต่ที่บอกคุณนั้น ก็เพราะเห็นว่าคุณเคยอยู่ในสมัยที่เกี่ยวข้องด้วย และเห็นว่าคุณปฏิบัติธรรม จึงมองว่าการบอกอดีตชาติกับคุณจะไม่เป็นโทษต่อคุณน่ะค่ะ
    เพราะเชื่อว่าเมื่อคุณเห็นหลายๆ ชาติของตนบ้าง ของผู้อื่นบ้าง มากๆเข้า จะเห็นว่าทุกอย่างเป็นธรรมดาโดยปริยาย

แต่ไม่รู้หละ ตอนนี้ขอโป้งแล้วกัน! :mad: (ช่วยลบให้ดิฉันทีได้ไหมคะ พลีส)
    ------------------------------------------------------------

คุณ WebSnow คะ

ที่มาที่ไปก็คือว่า.....ดิฉันทราบอดีต อนาคตบางอย่างมาก่อนจะปฏิบัติกรรมฐานอย่างจริงจังแล้ว ซึ่งเป็นของเดิมที่ติดมาจากการทำสมาธิต่อเนื่องกันหลายชาติค่ะ
    และเมื่อทำกรรมฐานแบบสมถะอย่างถูกต้องในระยะไม่กี่วัน ทิพจักขุ_าณก็กลับมาพอสมควร เหมือนๆ ว่า เมื่อทำกรรมฐานถึงระดับฌานสี่ ของเดิมก็กลับมาทันทีค่ะ

ตอนนี้ทำกรรมฐานในชีวิตประจำวันหลายกองขึ้น และจิตถอดไปแบบมโนมยิทธิไปดูกายในกายบ้าง กุศลกรรมเดิมมาเอื้อค่ะ แต่ไม่ได้คิดว่าตนเก่ง หรือไม่ได้คิดจะเปรียบเทียบกับใครเลย ทว่าคิดว่า วิถีใดที่ช่วยให้ตนหลุดพ้นได้ในปัจจุบันชาติ ดิฉันก็จะทำ
    และวิถีการหลุดพ้นของคนเราก็ไม่ซ้ำกันในรายละเอียด วิถีของดิฉันนั้นเกี่ยวข้องกับวิถีของความเป็นทิพย์ค่ะ ไม่ใช่แบบสุกขวิปัสโก แต่ก็เชื่อว่าทุกวิถี ทุกอัชฌาสัยการหลุดพ้นนั้น ประเสริฐอย่างยิ่งทั้งสิ้น
    (ถ้าตนยังไม่สามารถบรรลุก็อีกเรื่องนึงนะคะ แต่ตั้งเป้าชาตินี้ไว้อย่างนี้ก็แล้วกัน)

เกริ่นมาเยิ่นยาว...
    คุณ WebSnow เคยเป็นขุนนางในแผ่นดินพระเจ้าเอกทัศน์ ปฏิบัติธรรมควบคู่กับการใช้ชีวิตแบบฆราวาส

อีกชาตินึงสมัยก่อนพุทธกาล คุ้นๆ ว่าคุณเป็นโยคีนะคะ เราเคยรู้จักกันอีกชาตินึง ตอนนั้น ดิฉันเป็นโยคีชาย ปฏิบัติจิตถึงขั้นอุกฤษ ประมาณว่า ถ้าฝังทั้งเป็นนานเป็นปีๆ ก็ไม่ตาย หรือดัดตนจนตัวอ่อนมากๆ เอาขาพาดไหล่ตนเองแล้วอ้อมคอนั้นยังน้อยไป
    การเห็นอย่างนี้แหละค่ะ ที่เตือนให้ตนทราบว่าตนพยายามเดินสู่ทางพ้นทุกข์ให้ได้มานักต่อนัก อดทนทรมานตนก็นักต่อนัก แต่ตอนนั้น ดิฉันยังไม่มีวาสนาจะพบพระศาสนาที่พาไปสู่ทางหลุดพ้นอันแท้จริง

อีกอย่างหนึ่ง ดิฉันเพียงระลึกชาติได้ประมาณ 30 กว่าชาติ ซึ่งแทบจะไม่รู้อะไรนักก็ว่าได้ เพราะคนเราเกิดเป็นล้านชาติ
    ตอนนี้ ดิฉันเตือนตนเองให้ไปดูสมัยตนไปเกิดในนรกบ้าง เป็นสัตว์บ้าง ควบคู่กับการรู้ว่าเคยเป็นเทวดาบ้าง อยู่ในตระกูลสูงบ้าง เพื่อให้เห็นว่าไปเกิดมาแล้วทุกภพ และเป็นธรรมดายิ่ง
    อีกอย่างหนึ่ง ดิฉันไปดูกรรมเก่าด้วยว่า ที่โดนคนทำให้น้อยใจอย่างนี้ ในกรณีอย่างนี้ กรรมอะไร เมื่อดูแล้วก็เข้าใจ และเห็นว่ามันไม่มีอะไร เป็นเพียงการสะท้อนไปมาระหว่าง action กับ reaction เท่านั้น

ดิฉันขออนุ_าตไม่เล่าได้หรือเปล่าคะ ว่าจำใครได้บ้าง ดิฉันไม่อาจอธิบายเรื่องราวอดีตชาติของใครได้มากนัก ด้วยเหตุผลหนึ่งคือว่าเวลาดิฉันของไม่เอื้อเลยค่ะ (อยากจะเล่าวิธีการฝึกกสิณที่ค้างไว้นั้น ก็ยังไม่ค่อยจะมีเวลาเรียบเรียงความคิดเลยค่ะ) และอีกเหตุผลหนึ่งก็คือ เชื่อว่าการรู้เพียงชาติสองชาตินั้น บางทีจะเกิดโทษมากกว่าประโยชน์ค่ะ คนเราควรรู้ทั้งระบบการเวียนว่ายในวัฏฏะสังสาร จนละความถือดีในตัวไปได้มากขึ้นเรื่อยๆ ไม่ใช่เพียงเจาะดูในรายละเอียดเพียงเล็กน้อย...
    แต่ขอคาดเดาว่า...คุณ WebSnow คงเห็นอดีตชาติของตนมาพอสมควรแล้วใช่ไหมคะ

เอาเป็นว่า ขอบอกว่าผู้คนทั้งหลายทั้งเว็บนี้ เราเคยเจอกันมาแล้วทั้งนั้น
    แต่ส่วนให_่ เราเคยพบกันในแผ่นดินพระเจ้าเอกทัศน์(ซึ่งพระองค์มีทศพิธราชธรรมอย่างยิ่ง ต่างกับบันทึกในพงศาวดารค่ะ)
    และเราทั้งหลายเคยเป็นศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำในสมัยนั้นด้วย
    สมัยเชียงแสน ดิฉันก็เคยเรียนวิชชากับท่านค่ะ คุ้นๆ ว่าคุณ WebSnow ก็เป็นทหารคนนึงในแผ่นดินนั้นด้วย คุณลองตรวจสอบด้วยตนเองดูนะคะ

เรื่องการอยากทราบอดีตชาตินั้น เป็นธรรมดานะคะที่คนเราอยากทราบเรื่องตนเอง ดิฉันเองก็เคยอยากทราบมาก่อนเหมือนกัน
    แต่การทราบที่ดีที่สุด คือการทราบด้วยตนเองจนเห็นระบบความเป็นธรรมดาของทุกข์ และความเป็นธรรมดาของชีวิตค่ะ

:)

3. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    คุณณฐมณฑ์ครับ ผมขอถามอะไรหน่อยเนื่องจากสงสัยอะไรบางอย่างเกี่ยวกับเรื่องเวียนว่ายตายเกิดนี่แหละ ที่คุณบอกว่า "ขอบอกว่าผู้คนทั้งหลายทั้งเว็บนี้ เราเคยเจอกันมาแล้วทั้งนั้น แต่ส่วนให_่ เราเคยพบกันในแผ่นดินพระเจ้าเอกทัศน์" ผมคิดว่าผมคงเป็นคนส่วนน้อยแน่เลยที่เคยพบกันในแผ่นดินพระเจ้าเอกทัศน์ เพราะว่าผมเป็นลูกหลานชาวจีน ปู่ ย่า ตา ยาย อพยพมาจากจีน พ่อแม่ก็มาเกิดที่ไทย ผมก็เลยนับว่าผมมาอยู่แผ่นดินไทยเป็นรุ่นที่ 3

ผมคิดว่าพ่อแม่ที่ตาม ปู่ ย่า ตา ยาย มาเกิดนั้นก็น่าจะเป็นวิ__าณของคนจีนที่มีกรรมพัวพันกับ ปู่ ย่า ตา ยาย ผม และที่ผมมาเกิดนั้นก็น่าจะเป็นวิ__าณที่มีกรรมพัวพันกับพ่อแม่ผม ซึ่งก็น่าจะเป็นวิ__าณคนจีนด้วย

ซึ่งถ้าเป็นอย่างนี้สมัยที่พวกคุณเกิดในสมัยพระเจ้าเอกทัศน์สมัยนั้นผมก็น่าจะเกิดอยู่ที่จีน ผมก็เลยคิดว่า ถ้าอย่างนั้นผมก็คงจะเป็นคนกลุ่มน้อยกระมัง หรือไม่ก็น่าจะบังเอิ_มาเจอเวปนี้มากกว่า

หรือถ้าที่ผมคิดว่าไม่ใช่ผมเกิดมาบนแผ่นดินไทย ก็ย่อมเป็นวิ__าณของคนไทยที่อยู่บนแผ่นดินไทยมาเกิดงั้นหรือ?

4. ณฐมณฑ์

ชะแวงงงงง.....เป็นอย่างที่คิดเลยหละค่ะ...
    ถ้าบอกไปก็จะสงสัย และไม่เชื่ออย่างนี้เป็นธรรมดานะคะ
    ดิฉันก็เลยไม่อยากคุยเรื่องอดีตชาติของใครโดยตรงนัก

แต่อย่างไรก็ตาม ไม่จำเป็นต้องเชื่อดิฉันนะคะ
    แต่จะชวนคุณ zipper ด้วยไมตรีจิตว่า...
    หันมาฝึกจิตเพื่อดูระบบชีวิตตนเองโดยรวมจะดีกว่าแน่ๆ เลยนะคะ
    นั่นคือไม่ได้ดูว่าตนเคยเป็นใคร แต่ดูว่าเคยเกิดมาสูงศักดิ์บ้าง ต่ำศักดิ์บ้าง เป็นคนบ้าง เป็นอย่างอื่นบ้าง ซ้ำไปซ้ำมา...
    ซึ่งก็ทุกข์ทั้งนั้น คือดูเพื่อปลงน่ะค่ะ

แต่กระนั้น ขออธิบายว่า ดิฉันยังยืนยันได้ว่าเคยเห็นคุณzipper ในท้องพระโรงแผ่นดินนั้นแน่นอนค่ะ
    พี่น้อง _าติจากเมืองจีนก็คงจะเกี่ยวข้องกับเมืองจีนในชาติอื่นๆ นะคะ
    คนเราเกิดเป็นล้านชาติ ดิฉันก็เคยเป็นชายนักรบฝ่ายวางแผนที่เมืองจีนเหมือนกัน คนเราเกิดมามากมายหลายชาตินับไม่ถ้วนจริงๆ ทุกประเทศในโลกนี้ คนเราล้วนเคยเกิดมาแล้วทั้งนั้นค่ะ

เอาอย่างนี้ดีไหมคะ
    หากฝึกทิพจักขุ_าณ หรือมโนมยิทธินะคะ คุณไปดูตนเองในท้องพระโรงแผ่นดินนั้นนะคะ
    เจอแน่ค่ะ และเจอคุณศิราณีด้วยหละ

ใครอย่าสงสัยอย่างนี้อีกเลยนะคะ
    ดิฉันจะหมดแรงแล่วววววว

5. บรรพต อ.

บรรพต อ. เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    พา พระสุพรรณกัลยา มาฝากครับ

คุณณฐมณฑ์ครับ ดูดวงต่อให้คุณศิราณีด้วยนะครับ เห็นมีคนมาถามกันเยอะเลย แกฝากว่าคนซื่อณฐมณฑ์ ทำได้เก่งกว่าอีกครับ ตอนนี้คงถึงอเมริกาแล้วครับ ช่วยหน่อยนะครับคุณมณฑ์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2004
  6. zipper

คุณณฐมณฑ์ครับ ขอโทษที่คำถามที่ผมถามทำให้เกิดความเข้าใจว่าไม่ได้เชื่อในสิ่งที่คุณพูด อันที่จริงแล้วเราก็ตามอ่านสิ่งที่คุณโพสตั้งแต่ที่ห้องพันทิบแล้วล่ะ แล้วก็ทึ่งในความสามารถที่สามารถระลึกชาติได้ละเอียดขนาดนั้น ที่ผมไม่ได้สงสัยคุณเพราะว่า คุณได้คุยตรวจสอบสิ่งที่คุณฝันเห็นนั้นกับบุคคลอีกท่านหนึ่งที่สามารถระลึกชาติได้เหมือนกัน แล้วสิ่งที่เล่านั้นมันก็ตรงเหมือนกันทั้งสองคนซะด้วย ซึ่งมันก็เรื่องที่พิสูจน์มาแล้วว่าคุณนั้นสามารถระลึกชาติได้

ที่ผมถามไม่ได้สงสัยในเรื่องเวียนว่ายตายเกิด แต่สงสัยในหลักการเวียนว่ายตายเกิดต่างหาก เพราะว่าบรรบุรุษของผมนั้นก็เป็นคนจีน ผมก็เลยนึกว่าผมต้องเป็นวิ__าณพวกคนจีนแต่มาเกิดในแผ่นดินไทย ถ้าคุณบอกว่าเคยเห็นผม ณ ที่นั่นผมก็ไม่สงสัยในสิ่งที่คุณพูดหรอก

อย่าให้สิ่งที่ผมถามไปก่อนหน้านั้นทำให้คุณรู้สึกหมดกำลังใจหรือรู้สึกไม่ดีเลย มันจะทำให้ผมรู้สึกผิดไงไม่รู้ :(

สุดท้ายนี้ขอโทษอีกครั้ง ถ้าสิ่งที่โพสไปครั้งก่อนทำให้คุณรู้สึกไม่ดี

7. ณฐมณฑ์

คุณบรรพตคะ
    โดยกำลังใจของดิฉันนั้น ไม่มีความสามารถในการตอบเรื่องราวเล่านั้นได้เท่าไรเลยค่ะ
    การดูดวงคนนั้น เป็นเรื่องหนักใจสำหรับดิฉันตลอดมา
    ดิฉันยังชื่นชมคุณศิราณีอยู่ในใจเลยนะคะที่สละเวลามาตอบหลายๆ ท่านดังที่เราเห็นกันอยู่

ส่วนดิฉันขออนุ_าตเกื้อกูลท่านทั้งหลายในทางธรรม จะสบายใจกว่านะคะ
    และเป็นสิ่งที่ดิฉันเคยตกลงกับหลายท่านไว้ตั้งแต่อดีตชาติสมัยอยุธยาแล้วด้วยค่ะ
    ว่าดิฉันจะมาสนทนา จะมาเกื้อกูลกันอีกในชาตินี้ในเรื่องเกี่ยวกับการฝึกกรรมฐาน
    ---------------------------------------------------

คุณzipper คะ
    ไม่มีอะไรนะคะ อย่ารู้สึกผิดเลย...
    สบายใจเถอะค่ะ :)

8. ab

ab เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2004
    อยากฝึกได้อย่างคุณ ณฐมณฑ์ มั่งจังค่ะ
    แต่ยังไม่มีบุ_พอ

:(

9. เกจิหนุ่ม

เกจิหนุ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ณฐมณฑ์คับ
    ถ้าผมจะฝึกกรรมฐานมั้ง
    ผมควรจะเริ่มต้นอย่างไรและฝึกที่ไหนดีคับ...

10. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    ขอบคุณมากครับ คุณณฐมณฑ์

11. bkkth30

bkkth30 สมาชิก

ขอเรียนถามเป็ฯความรู้ครับ

สวัสดีครับคุณ ณฐมณฑ์

ผมทำสวดมนต์และทำสมาธิติดต่อกันไม่ทุกวันครับแต่ปกติแล้วจะเป็นวันเสาร์
    หรือไม่ก็วันไหนที่อยากสวดมนต์มากก็จะปฏิบัติทันทีเลยครับ

ขอถามนะครับว่าเวลาการทำสมาธิแล้วบางครั้งเห็นบุคคลในสมาธิเป็นบุคคลที่ไม่เคยเห็นมาก่อน อย่างเช่นเห็นผู้ชายห่มผ้าแดงมีมงกุฎหรือชฎาบนศรีษะ พร้อมถือคฑา เนี่ยเป็นผู้ใดหรือครับแล้วจะทำอย่างไรไม่ให้เราเห็นบุคคลใดๆ ในสมาธิ ผมก็อุทิศส่วนกุศลทุกครั้งไปหลังจากออกจากสมาธิแล้วทุกครั้ง

ผมมีความรู้สึกว่าทุกครั้งจะเกิดเหตุการณ์อะไรขึ้นกับผมผมจะมีลางบอกเหตุก่อนส่วนนี้จะถือว่าเป็นสิ่งที่ดีหรือไม่ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับอยากทราบคำตอบและหลักวิธีการปฏิบัติการทำสมาธิ เพราะผมอยากทำวิปัสสนากรรมฐานแต่ไม่ทราบหลักการปฏิบัติและไม่ทราบด้วยว่าจะให้ใครมาสอน เหมือนกับว่ามันยังไม่ถึงเวลาครับ แต่เมื่อก่อนตอนเด็กๆผมอยากบวชพระมากเลยหละครับแต่คุณพ่อคุณแม่ไม่ให้ จนกระทั่งปัจจุบันก้อยังไม่ได้กระทำอย่างที่จนตั้งใจไว้มีแต่คนทักคุณแม่ว่าอย่างเพิ่งทำนะระวังลูกไม่สึก มีหลายอย่างในจิตครับที่อยากแสวงหา แต่อีกหลายอย่างก็บอกว่าจะรู้ไปทำไมเมื่อเราไม่สามารถแก้ไขในอดีตไม่ได้ ต้องทำปัจจุบันให้ดีที่สุดครับ
    ขอบพระคุณครับ
    บีเคเค30

12. ณฐมณฑ์

มีบุญมากแล้วนะคะที่เกิดเป็นมนุษย์ ได้พบพระศาสนา และยังอยากฝึกกรรมฐานอีก
    ผู้ใฝ่กุศลอย่างนี้หาได้ไม่มากคนนักในโลกกว้างใบนี้นะคะ อย่างนี้แสดงว่ามีบารมี(กำลังใจ)มาต่อเนื่องหลายชาติแล้วค่ะ

ขอให้มีกำลังใจฝึกทั้งสมถกรรมฐาน และวิปัสสนากรรมฐานนะคะ
    เอาใจช่วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ตุลาคม 2004
  13. zipper

OK ครับ เห็นคุณบอกอย่างนี้ก็รู้สึกโล่งใจขึ้นเยอะ :)

14. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    3
    น่านนนนนน ไม่ พ้น ต้องถาม

อาววววว จานนนนน แม่ ปายยยยยยยยยยย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ตุลาคม 2004
  15. ณฐมณฑ์

คุณบรรพต หรือใครก็ได้ช่วยทีค่ะ
    ดิฉันลบกระทู้ไม่เป็น อยากลบกระทู้ที่"คุณเพื่อนคุณณฐมณฑ์" โพสต์ไว้น่ะค่ะ
    เพราะเป็นจดหมายส่วนตัวที่ดิฉันเขียนมีถึงบุคคลคนเดียว ไม่ได้นึกต้องการให้เขาเปิดเผยในที่สาธารณะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

16. ณฐมณฑ์

คุณน้องเกจิหนุ่มคับ
    ถ้าคุณน้องสนใจที่พี่เขียนเล่าวิธีฝึกสมถกรรมฐานนะคะ
    ลองเข้าไปอ่านที่นี่ดูนะคะ พี่เขียนถึงการฝึกอานาปานสติ
    (ซึ่งหลวงพ่อฤาษีลิงดำเคยกล่าวว่ากรรมฐานกองอานาปานสตินี้เป็นพื้นฐานของกรรมฐานทั้ง 39 กอง)
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?s=&threadid=278

ตอนนี้พี่กำลังเรียงความคิดที่จะเล่าวิธีฝึกกสิณที่....
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?s=&threadid=714

ส่วนกรรมฐานกองใดที่เหมาะต่อคุณน้อง คุณพี่จะตอบในกระทู้กสิณในเวลาต่อไปนะคะ

17. บรรพต อ.

บรรพต อ. เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
  18. ผไท

ผไท เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2004
    ตั้งแต่คุณณฐมณฑ์เข้ามาในเว็ปนี้ ผมรู้สึกมีกำลังใจอยากปฏิบัติธรรมมากขึ้นเลยครับ ผมจะพยายามทำตามที่คุณณฐมณฑ์สอนในหลายๆกระทู้นะครับ ไงขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์ด้วยคนนะครับ:)

19. WebSnow

129
    ณฐมณฑ์ น่าจะอยู่ต่อนานๆ
    ตัวเองก็ฝึกกสินไปด้วยและนำประสบการณ์ของตนและที่เรียนรู้มา
    เอามาแนะนำคนอื่นๆได้ เป็นประโยชน์อยู่พอสมควร
    ประกอบกับเป็นคนที่มีคุณสมบัติความสามารถทางจิตจริงๆและมีความสามารถอธิบายเรื่องลึกลับให้คนเข้าใจได้ง่ายเป็นที่เลื่อมใสของชาวประชา
    เพื่อเป็นการเผยแผ่พุทธศาสนาให้อยู่ถึง5000ปีและโปรดมวลมนุษย์โลก

20. ณฐมณฑ์

คุณWebSnow Oh la la คะ
    ขอขอบคุณอย่างยิ่งนะคะสำหรับกำลังใจจากคุณWebSnow และจากหลายๆ ท่าน
    เอาเป็นว่า... เมื่อเล่าเรื่องการฝึกกสิณแสงสว่างกับการฝึกทิพจักขุญาณเรียบร้อยแล้ว แม้ดิฉันอาจจะหายตัวไปบ้าง แต่ก็จะแวะเวียนมาบ้างตามโอกาสที่อำนวยนะคะ
    เนื่องจาก ดิฉันมีภารกิจทางโลกทั้งส่วนตัว และทั้งเพื่อบุคคลต่างๆ อยู่พอสมควร และต้องฝึกจิตทางธรรมอีกมากในปัจจุบันชาติ
    ช่วงนี้ ดิฉันนอนเกือบสว่างบ่อยๆ ตาจะโบ๋เป็นปอบ(ผีฟ้า)แล้วหละ.... ยังทึ่งคุณเว็บสโนว์เลยนะคะที่พิมพ์กระทู้ได้มาก
    เชื่อแล้วหละว่าคุณเว็บสโนว์โห่ฮิ้วคนนี้....ทำอะไรก็ไวกว่าแสง...

อีกอย่างหนึ่ง ด้านการประคองใจนั้นดิฉันยังไม่เก่งพอค่ะ แถม hyper-sensitive ด้วยซ้ำ
    ยังฝึกจิตท่ามกลางภาวะปกติชีวิตไม่ได้มากนัก ดิฉันยังต้องจัดบรรยากาศใจให้สงบอยู่พอสมควร
    (เช่นเลี่ยงการสนทนาในชีวิตประจำวันที่เกี่ยวกับเรื่องวุ่นๆ ที่กระตุ้นโทสะโมหะ หรือเลี่ยงการดูโทรทัศน์รายการที่ไร้สาระ หรือมีบรรยากาศในละครที่วุ่นวาย และพยายามไม่สนใจจริยาของผู้อื่นว่าไม่ดีอย่างไรบ้าง)
    หากดิฉันก้าวหน้ากว่านี้ ดิฉันอาจจะทรงระดับจิตไม่ให้กระเพื่อมไหวได้ดีกว่านี้ในทุกระดับสถานการณ์กระมัง
    ถึงตอนนั้น ดิฉันคงจะเป็นเนตรนารีหญิงที่บำเพ็ญประโยชน์ต่อสังคมได้ดีกว่านี้ค่ะ

หลายท่านคงสัมผัสใจดิฉันได้ว่า...ดิฉันเข้ามาเว็บบอร์ดพลังจิตด้วยความจริงใจและบริสุทธิ์ใจ
    ครั้งใดก็ตามที่มีท่านใดบอกว่าฟังดิฉันพูด อ่านข้อความของดิฉันแล้วอยากปฏิบัติธรรม หรืออยากเป็นคนดีนั้น ทราบไหมว่าท่านทำให้ดิฉันมีความสุขมาก....
    เป็นสุขที่สะท้อนสุขอันสงบสันติในใจระหว่างกันนะคะ
    และหากข้อเขียนของดิฉันจะเอื้อต่อการลงมือปฏิบัติของท่านได้จริง ดิฉันจะยิ่งยินดีมาก พลอยโมทนากับท่านด้วยทุกประการ

เชื่อว่าทุกท่านย่อมเห็นตรงกันว่า...
    การปฏิบัติธรรมนั้น ไม่ได้ดีเฉพาะกับตัวเราเองเท่านั้น
    หากจะเป็นการดีต่อคนใกล้ตัวเรา ดีต่อสังคมและโลกทั้งปวงโดยรวมด้วย
    โลกจะสดใส อบอุ่นขึ้น แม้ว่าโลกนี้ยังไม่หมดปัญหานะคะ
    :)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ตุลาคม 2004
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้