คุณรู้ไหม...ว่าที่บ้านคุณมีอะไรอยู่บ้าง

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Michigan, 11 กันยายน 2014.

1. Michigan

Michigan เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อประมาณสองปีที่แล้ว น้องสาวผมกับคนที่ทำงานไปหาลูกค้าแถวสมุทรปราการ เลยมีโอกาสไปแวะที่วัดแห่งหนึ่ง มีคนมาขอให้พระรูปหนึ่งช่วยเหลือบางเรื่อง (ขออภัย..ไม่ทราบว่าท่านชื่ออะไรนะครับ น่าจะเป็นเจ้าอาวาส) ท่านจะแนะนำบางเรื่องที่ท่านเห็นว่าสมควรจะบอก ท่านไม่ได้ช่วยทุกเรื่องนะครับ

แล้วท่านก็ทักน้องคนหนึ่งในทีมที่ไปว่าที่บ้านมีของอะไรหรือเปล่า ไม่ค่อยดี เหมือนมันบังบ้านไว้ คนที่จะมาบ้านจะหาบ้านไม่ค่อยจะเจอ (ตอนหลังไปหาเจอพบว่าเป็นพระหรือของขลังพ่อน้องเค้าที่บ้าน)

ส่วนอีกรายท่านก็ทักว่าปู่น้องเค้าตอนจะตายเป็นแบบนี้ใช่ไหม เลี้ยงผีไว้แล้วไม่ดูแล (ซึ่งก็จริงครับ ปู่เค้าเป็นอิสลาม เลี้ยงผีไว้ พอตายไปลูกหลานก็ปล่อยทิ้งขว้าง) ส่วนพี่อีกคนหนึ่งท่านก็บอกว่าที่บ้านมีผี ให้ไปหาของชิ้นหนึ่งที่บ้านให้เจอ

คราวนี้ถึงตาน้องผมแล้วครับ ท่านทักว่าที่บ้านใครบูชางู น้องมันก็งง บอกว่าไม่มีใครบูชางู แต่งูเข้าบ่อยนั่นก็ใช่ เพราะหน้าบ้านยังเป็นดงอยู่ ท่านบอกว่ามีงูก็อย่าเอานกเข้าบ้าน(หมายถึงรูปพญาครุฑ) แล้วก็แม่ไม่ถูกหวยสักทีใช่ไหม ให้เอาผ้าแดงไปพันเสาหน้าบ้าน

พอน้องกลับมาบ้านแล้วเล่าให้ฟัง ผมถึงเข้าใจ...แล้วก็บอกว่ามีพระสมเด็จอยู่องค์หนึ่งทำจากหินแม่น้ำโขงแล้วก็ยังมีหินแม่น้ำโขงก้อนใสๆที่ผ่านการปลุกเสกโดยพระผู้ปฏิบัติดีอยู่บ้าง เข้าใจว่าเป็นของเหล่าพญานาคเขา ทำให้มีพญานาคอยู่ที่บ้าน (คิดว่าน่าจะมีอยู่หลายตน)

ส่วนเรื่องเสาบ้านที่ท่านทัก ผมลองซื้อผ้าแดงไปพันเสาหน้าบ้าน งวดต่อมา แม่ถูกหวย ถูกสลากออมสินด้วย ผมก็ถูกสลากออมสิน ได้เงินมาประมาณห้าพันบาท แต่แค่งวดนั้นครับที่ถูกกันมาก ท่านแม่นจริงๆ เล่าให้ฟังเผื่อใครมีประสบการณ์คล้ายๆกันบ้างนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2014
  2. Michigan

พระองค์นี้ที่พูดถึงครับ ผมนิมนต์ติดตัวครับ นอกเหนือจากคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ที่อธิษฐานจิตแล้ว..ผมเชื่อว่ามีผู้ปกปักรักษาอยู่ ใครมีตาดี สื่อถึงได้ ลองดูกันเอาเองนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. dara1

dara1 เป็นที่รู้จักกันดี

วัดอะไรคะ ลพ.อะไร บอกได้ไหม

4. น้องใหม่ 2008

น้องใหม่ 2008 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2014
    อยากทราบเหมือนกัน เพราะผมชอบพระเครื่อง ของมงคล ไปทำบุญได้มาก็เก็บไว้บ้าน แต่ไม่รู้ว่าจะมีอะไรนอกเหนือพุทธคุณ

5. Michigan

ผมไม่ทราบจริงๆว่าท่านจะทักทุกคนหรือเปล่านะครับว่ามีอะไร
    ผมไม่ทราบชื่อท่านครับ ชื่อวัดเดี๋ยวบอกในกล่องข้อความแล้วกันนะครับ
    วัดนี้ผมไม่เคยไปนะครับ น้องสาวเคยไป

6. karina

karina สมาชิกใหม่

อยากทราบชื่อวัดเหมือนกันค่ะ พอบอกได้ไหมค่ะ

7. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

พระในรูปที่ลงให้ดูเด่นเรื่องโชคลาภ
    รวมๆมาถึงค้าขายด้วยครับ
    และกระแสจากองค์พระก็เชื่อมกับสิ่งศักดิ์ระดับสูง
    ความหมายก็คือ สงเคราะห์ตามเหตุตามสมควร
    ถ้าบอกว่าส่วนผสมในวัตถุเกี่ยวข้องกับทางสายนั้น
    ก็ไม่น่าแปลก เพราะทางนั้นเค้าเด่นทางนี้อยู่แล้ว
    ลักษณะกระแสพลังงานจะออกแนวๆคล้ายๆหลวงพ่อเงิน
    ไม่ว่ารุ่นเก่ารุ่นใหม่..แต่องค์นี้จะเด่นหน่อย
    ตรงที่ห้อยแล้วมักจะมีความคิดแบบผุดๆเวลา
    ที่เรากำลังจะนึกแก้ปัญหาอะไรต่างๆได้เร็วครับ..

ปล.เล่าให้ฟังเฉยๆนะครับ..

8. สุโขสุขี

สุโขสุขี เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2007
    ในรูปเป็นพระหยกของหลวงปู่ฟัก สันติธัมโม รึเปล่า ครับ
    ถ้าใช่ก็เกี่ยวกับพญานาคแน่นอน ครับ

9. Michigan

ใช่แล้วครับ ท่าน nopphakan
    คนที่เค้าค้าขายเค้าบอกว่ามีโชคด้านโภคทรัพย์ตามที่คุณบอก แต่ผมไม่ได้ทำค้าขาย แต่ก็รู้สึกดีๆ มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองครับ

10. Michigan

ใช่ครับ คุณสุโขสุขี ตอนนั้นผมไปฟังเทศน์หลวงปู่ฟัก ที่วัดหลวงปู่เจี๊ยะ ปทุมธานี ท่านเทศน์เสร็จก็แจกพระตอนดึกๆครับ ต่อมาอีกไม่นานท่านก็มรณะภาพครับ ผมได้กราบท่านประมาณ 4 ครั้งครับ นับว่าเป็นบุญ

11. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ที่บ้านมีจิ้งจก ตุ๊กแก จิ้งเหลน คางคก อึ่ง งู แมงมุม ยุง กิ้งกือ แมลงวัน แมลงสาบ

12. parichatkreepat

parichatkreepat เป็นที่รู้จักกันดี

55555 ถูกค่ะ แต่กิ้งกือนี้ อยู่ในบ้านด้วย จิ้งเหลนอีก คางคก อึ่ง งู

แม่เจ้า สารพัดชนิดเลยค่ะ 5555

แต่ของดิฉันที่บ้านมีคนอยู่แน่นอนค่ะ catt7

หยอกกันขำๆน๊าค่ะ ทุกท่านอย่าคิดมาก เดะหน้าแก่น๊า

13. Michigan

ใช่แล้ว แต่มีตัวนี้ด้วย :boo:

14. The Libertine

The Libertine สมาชิก

13 สิงหาคม 2010
    "ที่บ้านของกระผม งูชุมมากมีคนเคยเห็นงูสีดำ ตัวใหญ่ เลื้อยเข้าบริเวณบ้านตลอด แต่คนในบ้านไม่ค่อยได้เห็นนอกจากแม่ แถมที่ชายคาบ้านมีนกตัวกระจิ๊ดริดน่ารัก มาเกาะที่เถาวัลย์ปลอมทุกเย็น อาศัยเป็นที่นอน ตอนเช้าก็บินออกไปหากิน เป็นแบบนี้มาปีกว่าแล้วก็ให้เค้าอยู่ไป จนตอนนี้จะเข้าบ้านแต่ละทีต้องเกรงใจ กลัวเค้าตกใจ ฮ่าๆๆ ไม่ได้ไล่ ถือว่าพึ่งพาอาศัยกัน และ ทั้งนก ทั้งงู ก็ไม่เคยทำความเดือดร้อนอะไรให้ครับ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กันยายน 2014
  15. คุณป้อม

คุณป้อม Active Member

21 กันยายน 2014
    ขอทราบชื่อวัดในกล่องข้อความหน่อยครับ