คาถาเพื่อการยกระดับทางด้านจิตใจและจิตวิญญาณ_2

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย JIT_ISSARA, 17 กุมภาพันธ์ 2011.

1. JIT_ISSARA

JIT_ISSARA เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษนะครับหายไป เป็นปี เพื่อฝึกวิชา
    การบริกรรมภวนา ต้อง หลับตา อธิษฐานตั้งสติไว้ที่ลิ้นปี่ ขอบริกรรมภวนาที่ทรวงด้วยคาถา ........... ขอให้ข้าพเจ้าแจ้งซึ่งคุณธรรม และ สภาวธรรม ตามบทสวดบริกรรมที่ตั้งไว้แล้ว ท่องบ่นภวนา ประมาณ 1-10 นาที คาถาอะไรก็ได้ที่เป็นสัมมาคาถา
    จะทำให้เราเจริญทั้งทางโลกทางธรรม

หมายเหตุ ห้ามบริกรรมหรือภวนา คาถา ขณะลืมตา ต้องหลับตาภาวนาเท่านั้น[[/COLOR]/COLOR]

เพื่มเติม เราทุกคนเกิดมาต้องหาคาถาบริกรรมภวนา หรือ องค์บริกรรม หรือ คำพูด เพื่อที่จะเปิดบุญบารมี เพื่อเติมเต็มให้สมบูรณ์ ด้วย วิชา และ จรณะ ถ้าบารมียังไม่เต็ม ก้อยังต้องไปเกิดต่อไป เพราะฉนั้น ไม่มีบทบริกรรมที่สมบูรณ์พร้อมที่ใช้ในหมู่ใหญ่ แต่ละบุคล แต่ละกลุม ก้อลองไปหา คาถาท่อง บ่น ภวนานะครับ จะเป็นกำลังใจ
    ส่วนคาถาที่ให้ไปในแต่ละบุคคล เป็น คาถากลาง ๆที่ใช้ได้ทั่วไป เหมือน ยา พาราเซตามอน ที่แก้อาการปวดหัว แต่ถ้าจะทำให้ไม่ปวดหัวจริงๆ คือต้องออกกำลังกาย รักษาสุขภาพ ไม่เครียด ไม่พึ่งยานะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2013
  2. น้องนีล

น้องนีล เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2006
    ต้องเริ่มต้นอย่างไรครับ ขอความอนุเคราะห์ชี้แนะด้วยครับ

3. JIT_ISSARA

หลับตาเบาๆ อธิฐานจิตตั้งสติที่ลิ้นปี่ คำบริกรรมที่ทรวงอก ขอให้แจ้งซึ่งคุณธรรม และ สภาวธรรม ทั้งทางโลกและทางธรรม ของคำว่า อะ-เว-ปะ-มะ-อุ
    แล้วภวนาไปเป็นระยะเวลา อย่างน้อย 3 นาที ต่อวัน ประมาณ 3 วัน แล้วมาส่งความก้าวหน้า ว่า ก่อนทำรู้สึกอย่างไร และ หลังจากทำแล้วรู้สึกอย่างไร

4. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    ดีใจมากที่กลับมาครับ นึกว่าทิ้งเป็นกระทู้ตำนาน

5. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    ขอความอนุเคราะห์ด้วยครับแบบผมควรเริ่มตรงไหน

6. JIT_ISSARA

ขอบคุณครับ หายไปฝึกวิชามา เพื่อยกระดับจิตตนเอง พิจารณาสภาวธรรม คุณธรรม และคำบริกรรมที่ให้ไป ใช้ได้เสมอครับ เชิญท่านมาลองดูเถิด เป็นการเปิดบุญบารมีตนเองด้วย เป็นกระทู้ธรรมครับ ทุกขัง อนิจจัง อนัตตา เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป แล้ว เกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วดับไปต่อ

รู้ความรู้สึกตนเอง ไม่คิด ไม่นึก ไม่ทุกข์ ไม่สุข เป็นก้าวใหม่ที่ต้องเดินต่อไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2013
  7. JIT_ISSARA

ลองอนุสติ 10 ข้อนี้ ทำให้เต็ม โดยการอธิฐานขอ

หลับตา ยกนิ้วมือพนม ข้าพเจ้าขอให้คุณธรรมและสภาวะธรรม ของ สีลานุสติกรรมฐาน จงเจริญ งอกงามในใจข้า
    ข้าพเจ้าขอ สังวร ในศีลที่ข้าพเจ้ามี หลังจากนั้น ให้ระลึกถึงศีล ที่ตนเองมี และรักษา ลองทำดู 5 วันก่อนนะครับ

๒๔. สีลานุสสติกรรมฐาน ระลึกถึงคุณศีลเป็นอารมณ์

========================================================
    Gเลือกที่ต้องจริต ตนเองนะครับ

นี่คือคำบริกรรมภวนา ใช้ได้แบบ หลับตา

เป็นคนโกรธ เป็นเจ้าเรือน ให้ภวนา : ปะ สะ นะ วา
    เป็นคนมีความขุ่นเคืองใจ ขัดใจเป็นเจ้าเรือน ให้ภวนา : อะ เว ปะ มา อุ
    เป็นคนที่ทำอะไร ไม่ค่อยสำเร็จ ให้ ภวนาคาถาก่อนทำอะไร : อิท ธิ ปา ทัง
    เป็นคนที่เมตตาไม่ออก ให้ภวนา : สุ ขี เมต ตา ยะ
    ต้องการปรับความสมดุลของการภวนา ให้ภวนา : มัค คัง วิ หะ ระ ติ
    ต้องการปรับความสมดุลของการภวนา ให้ภวนา : โพช ชัง คัง จิต ตัง
    ต้องการปรับจิตโดยรวมทั้งหมด : ปิโสคะมาทูโตริมามิพุทคะติเมกะมุอุ
    ต้องการปรับจิตโดยรวมทั้งหมด : พุทโธ ธัมโม สังโฆ
    ต้องการพิจารณากิเลสที่เหลืออยู่ : อะ สะ วัง โห ติ , จะ ญะ วะ ปะ อะ
    เป็นคนที่สมาธิไม่ตั้งมั่น ฟุ้งซ่าน : กา โย โห ติ , ปะ ริ สุท ธิง
    เป็นคนที่มีราคะสูง จิตไม่ตั้งมั่น เป็นคนโกรธ: อัฐ ฐิ กัง
    เป็นคนมีเจ้ากรรมนายเวรเยอะ : อะ เว รา

พุทธัง ปะชานาติ ทำให้การรู้ชัดเจนขึ้น
    ธัมมัง ปะชานาติ พิจารธรรมให้ชัดเจนขึ้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2013
  8. น้องนีล

น้องนีล เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2006
    ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำจะลองไปปฏิบัติดู อนุโมทนา สาธุครับ

9. เกริกไกร

เกริกไกร เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนด้วยครับ

10. bymyside

bymyside เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2010
    อยากขอคำแนะนำด้วยค่ะ ว่าใช้บทไหนดี :)

11. zerozodiac

zerozodiac Active Member

20 ธันวาคม 2010
    ท่านพี่ สอนกระผมด้วยครับ