คาถาอยู่เย็นเป็นสุข"ได้รับจากองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า"

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย khochpaak, 10 เมษายน 2005.

1. khochpaak

khochpaak เป็นที่รู้จักกันดี

คาถานี้ คุณยายของผมได้รับมาโดยตรงเหตุเนื่องมาจากเมื่อ 30 ปีก่อน คุณยายท่านนอนแล้วฝันไปว่าได้ไปเที่ยวสถานที่แห่งหนึ่ง เหมือนป่าธรรมชาติ มีภูเขาสวยงาม มีดงดอกบัวเต็มไปหมด แล้วคุณย่าก็เกิดนึกอยากรู้ว่าดอกบัวนี่ปลายของดอกแหลมมาก มันจะทิ่มเท้ามั๊ย ก็เลยเอาเท้าไปวาง ปรากฎว่าไม่ทิ่มแล้วยังขึ้นไปเดินได้อีกด้วย คุณย่าก็เลยขึ้นไปเดินเล่นบนดอกบัว เดินไปได้สักพัก ก็ปรากฎมีพระรูปหนึ่งเข้ามาหาแล้วถามคุณย่าว่ามาที่นี่ได้อย่างไร คุณย่าเห็นพระก็ลงมาจากดอกบัวแล้วก้มลงกราบ แล้วตอบว่า ไม่รู้เหมือนกันเจ้าค่ะ เดินมาเรื่อยๆ พระรูปนั้นเลยบอกกับคุณย่าว่า ตัวฉันคือพระอานนท์ จะพาเธอไปเข้าเฝ้า องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า แล้วพระอานนท์ก็เดินนำคุณย่าไป เมื่อไปถึง คุณย่าก็เห็น องค์สมเด็จฯ พร้อมกับพระโมคคัลลาน์พระสารีบุตรอยู่ด้วยณเบื้องขวาและเบื้องซ้าย คุณย่าก้มลงกราบองค์สมเด็จฯ 3 ครั้ง แล้วองค์สมเด็จก็ตรัสขึ้นว่า" เก่งนะเจ้า มาได้ถึงที่นี่ เมื่อชาติก่อน เจ้าเป็นพระธุดงค์ ปฏิบัติไว้มาก เมื่อมาแล้วเราจะให้พระคาถาไปใช้ "แล้วองค์สมเด็จก็ตรัสว่าให้จำให้ดีดี ชา ชา วิ ทู สุ ติ นัง แล้วคุณย่าก็ก้มลงกราบ แล้วก็ตื่นขึ้นมา คุณย่าก็ท่องคาถานี้มาตลอด โดยไม่เคยบอกให้ใครทราบ มาวันนึงข้าพเจ้า พาคุณย่าไปดูหมอดู 9 บาท วันนั้นคงเป็นเวลาที่ข้าพเจ้าและหมู่คณะจะได้ทราบพระคาถา อยู่ๆ คุณย่าก็พูดขึ้นว่าเคยเห็นพระพุทธเจ้า ข้าพเจ้าได้ยินเลยถามว่าคนที่ได้เห็นพระพุทธเจ้าท่านจะประทานคาถามาให้ คุณย่าได้มาหรือป่าว คุณย่าบอกว่าได้ ข้าพเจ้าเลยขอ ทีแรกคุณย่าไม่ให้บอกว่าบอกไม่ได้ ข้าพเจ้าเลยถามว่าพระพุทธเจ้าท่านตรัสห้ามไว้เหรอ คุณย่าบอกว่าไม่ได้ห้าม ข้าพเจ้าเลยพูดว่างั้นก็บอกได้สิ ยิ่งบอกให้คนอื่นรู้แล้วเขานำไปใช้ อานิสงค์ก็มาตกกับคุณย่านะ คุณย่าเลยบอกข้าพเจ้าและคณะให้ทราบกัน ก็เป็นอันว่าได้คาถามาใช้อีกบทนึง

2. poprock

poprock เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2005
    ดีมากขอรับ

3. จิตฺตคุโณ ภิกขุ

จิตฺตคุโณ ภิกขุ Active Member

14 สิงหาคม 2005
    เข้าท่านะ แต่ว่า แล้วแต่ละคำมันหมายความว่าอะไรหล่ะ

(ต้องมีความหมาย เป็นปริศนาธรรมแน่ ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง)

เพราะคงไม่ใช่แต่ภาวนาหรอก คงต้องนำไปปฏิบัติแน่ ๆ

4. นะโมฯ

นะโมฯ Active Member

อนุโมทนาด้วยครับ

5. LingLek

LingLek เป็นที่รู้จักกันดี

So Cool !!!!

A NU MO THA NA SA TU KHA

6. poramase

poramase เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2005
    ได้อ่านแล้วครับ อนุโมทนาด้วย

7. Wincn

Wincn Active Member

15 กันยายน 2005
    อนุโมทนาด้วยครับ

8. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    โมทนาครับ

9. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากกเลยค่ะ

ขอนำไปเผยแพร่ต่อนะคะ ^^

10. sendurworks

sendurworks เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2005
    ชา ชา วิ ทู สุ ติ นัง
    หรือว่า ชา ชา วิ ทูล สุ ติ นัง ครับ
    วิทู กระผมว่า แปลกๆ แปล่งๆนะ น่าจะ
    วิทูล มากกว่านะครับ
    รบกวน คุณkhochpaak ช่วยชี้แนะ ให้กระผมด้วยครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

11. GAN9

GAN9 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาครับ

12. อินเดียหน้าโจร

อินเดียหน้าโจร เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2005
    -เยี่ยมๆ[​IMG]

13. neo.dut

neo.dut Active Member

ดีครับ ขอบคุงมากครับ

14. รัตน์พิมล

รัตน์พิมล เป็นที่รู้จักกันดี

คาถาดีดี อยู่กับที่คนดี
    ชา ชา วิ ทู สุ ติ นัง...ขออนุโมทนาด้วยนะค่ะ

15. npassmall

npassmall Active Member

อนุโมทนา

16. Eakachai

Eakachai เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2005
    อนุโมทนาจ้า

17. supin attasanto

supin attasanto Active Member

คาถามหาอำนาจ/สาริกาลิ้นทอง

เมือปีก่อน ม.ค 48 ได้มีโอกาสไปปฏิบัติธรรมที่ไตรสิกขา(ping-love
    คืนหนึ่งขณะนั่งสมาธิเห็นเด็กผมจุกมาพูดตรงหน้าว่า
    อา กา สะ สะ อา นะ สา สะ นัง เมือลองใช้ดูมาปีกว่าแล้ว
    ได้ผลดีมาก เหมาะสำหรับพระนักเทศน์ นักขายประกัน
    นักร้อง
    (ข้าพเจ้าขอให้ทุกท่านที่นำไปใช้ห้ามผิดศีลธรรมเด็ดขาดพรากลูกเมียชาวบ้านเป็นต้นถ้าใครคิดทำอย่างนี้ขอผู้ใช้อย่าสัมฤทธิ์ผล)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 มกราคม 2006
  18. ศักดิ์

ศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2005
    ขออนุโมทนาด้วยครับ

19. farwa

farwa สมาชิก

(ping-love สวัสดี รัตน์พิมล
    อนุโมทนา
    กับ เกี่ยวกับนรก ต่างๆ
    kanika

20. AA_TT_NN

AA_TT_NN เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2006
    อนุโทนา ครับ ++