คาถาสวดให้กุมารทอง ทุกวัน

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย anbang, 22 เมษายน 2008.

1. anbang

anbang เป็นที่รู้จักกันดี

คาถาสวดให้กุมารทอง ทุกวัน
    หลังไหว้พระสวดมนต์ ทำสมาธิ เสร็จแล้ว

(นะโม 3 จบ)

คาถาชุมนุมธาตุ<o></o>
    โอม นะโม พุทธายะ นะมะพะธะ จะภะกะสะ <o></o>
    เอหิ ปฐวี พรหมมา เอหิ อาโป อินทรา <o></o>
    เอหิ เตโช นะรายะ เอหิ วาโย อิสะรา
    <o></o>
    (คาถาเรียก) กุมาระจิจา จิเจรุนิ
    เอ่ยชื่อกุมารทอง.......จงมา<o></o>

<o></o>

บูชากุมารทอง (ทั่วไป)

สุวัณโณปิยะกุมาโร มหาภูโต มะหิทธิโก สัพพะทิ <o></o>
    เสสุวัตติโก สัพพะคาเมสุ โคจะโร สัพพะชะนานัง <o></o>
    หะทะเย มหาเตโช ประวัตติโก รัตตะนะตะ เตตะสา<o></o>
    เทวานังอิทธิพะเลนะ กุมาโรจะ มะหิทธิโก<o></o>
    นะมะพะทะ นะโม พุทธายะ จะภะกะสะ จิเจรุนิ<o></o>
    นะออแอ โมออแอ พุทออแอ ธาออแอ ยะออแอ<o></o>
    มะอะอุ พุทธะสังมิ อิติกุมาโร ประสิทธิเม.<o></o>

คาถามงกุฏพระพุทธเจ้า

อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเส พุทธะนาเมอิ
    อิเมนาพุทธะตังโสอิ อิโสตัง พุทธะปิติอิ
    <o>(สาธุ)</o>

สวดเพิ่ม(กำกับของแต่ละที่มา)

คาถาบูชากุมารทอง (วัดเตาเหล็ก)
    <o></o>
    สุวัณโณปิยะกุมาโร มหาภูโต สัพเพทิเส สุวัตติโก <o></o>
    สัพพะคาเมสุ โคจะโร สัพพะชะนานัง มหาติโก <o></o>
    ปวัตติโก รัตะนะจะ เตชะสา เทวานัง อิทธิ พะเลนะ <o></o>
    กุมาโรจะ มะหิทธิโก เอหิตาตะ ปิยะปุตตะ ปาระมิน <o></o>
    หะทะยัง วะโรคะ อาคัจฉายะ อาคัจฉาหิ เอหิมามา<o></o>

คาถาบูชากุมารทอง (วัดปู่ฮ้อ)<o></o>

อาคัจ ฉาหิ จิตติ เอหิ เอหิ นะมะพะทะ เอหิต๋า<o></o>
    ตะปิยะ พุทธะ ตะปิยะ ปุเรณะ มะมะ ปะระมิ๋ง<o></o>
    อัตถะยัง เม ตะโรถะ วะจะรังมะมะ<o></o>

คาถาบูชากุมารทอง (วัดถ้ำแฝด)<o></o>

วิญญาโน กุมารัส สะชาโต เอหิ อาคะมะ <o></o>
    อาคัจฉัยยะ อาคัจฉาหิ กุมาระ กุมาเร พุทธะ สังมิ<o></o>
    จิเจรุนิ นะชาลิติ ปิยังมะมะ<o></o>

คาถาบูชากุมารทอง (วัดตาอี)

สุวัณโณ ปิยะกุมาโร มหาภูโต มหิทธิโก สัพพะทิเสสุ วัตติโก
    สัพพะคาเมสุ โคจะโรสัพพะ ชนานัง หะเทเย มหาเตโช
    ประวัติโก รัตตะนะตะยา นุภาเวนะ รัตนะตะยะเตสา<o></o>
    เทวานัง อิทธิพะเลนะ กุมาโรจะ มหิทธิโก
    .............................
    พูดคุยกับกุมารทอง (บอกทุกวันจะดี)
    เจ้ากุมารทองที่รัก (ทั้งหลาย) เจ้าเป็นหนึ่งแห่ง มหาภูติ มีอิทธิฤทธิ์ยิ่งใหญ่นัก
    สามารถไปเที่ยวได้ในทุกทิศ ไปได้ในทุกสถานที่ ไปได้ในทุกบ้านเรือน
    เจ้า(พวกเจ้า) ไปสู่จิตคนได้ เจ้า(พวกเจ้า) ท่องเที่ยวไปด้วยเดช
    เจ้า(พวกเจ้า)มีฤทธิ์ มีเดชด้วยอนุภาพแห่งคุณพระศรีรัตนตรัย ครูบา-อาจารย์
    เจ้า(พวกเจ้า)นำโชค เจ้า(พวกเจ้า)นำลาภ มาเพิ่มให้พ่อ(ป๊า)ทุกวัน
    เจ้า(พวกเจ้า)คุ้มครองบ้าน เจ้า(พวกเจ้า)เฝ้าทัพย์สิน
    เจ้า(พวกเจ้า)นำเงิน นำทอง(พวกเจ้า)เข้าบ้านทุกวัน
    ขอเจ้า(พวกเจ้า)จงเป็นเด็กดี เชื่อฟังพ่อ(ป๊า) คุ้มครองพ่อ(ป๊า)
    ช่วยกันทำมาหากิน ช่วยกันค้าขาย ให้เงินทองไหลมาเทมา
    ไปไหนไปด้วยกัน กลับให้กลับด้วยกัน ไม่ต้องรอเรียก รอบอก
    กินให้กินด้วยกัน กินพร้อมกันกับพ่อ(ป๊า) ไม่ต้องรอเรียก รออนุญาต
    ขอให้เจ้า(พวกเจ้า) จงมีความสุข พร้อมด้วยพลังบารมี สาธุ
    ........................
    หมายเหตุ จะพุดอะไรแล้วแต่จะคิดนึก
    สำคัญต้องดูแลและรักเหมือนลูกครับ
    ทำแบบนี้ถูกมั้ยครับ รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ

<o>
    </o>

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 พฤษภาคม 2008
  2. nukrap

nukrap เป็นที่รู้จักกันดี

ก็น่าจะถูกนะครับ อยากเลี้ยงหลายๆ องค์บ้างจัง เรามีลูกชาย 2 คน ชื่อน้องแบงค์ กับน้องทองแท้ ครับ

3. ร้อยบุปผา

ร้อยบุปผา Active Member

ขอบคุณมากครับผมกำลังหาคาถานี้พอดี

4. parasite_moll

parasite_moll Active Member

......... ผมกัวคับ ........

5. นพสร

นพสร เป็นที่รู้จักกันดี

thank you คะ

6. anbang

anbang เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่มเติมใหม่

คาถาบูชาตุ๊กตาทอง (วัดสามง่าม)<o></o>
    พุทธัสะสบูชา ธัมมัสสะบูชา สังฆัสสะบูชา <o></o>
    ปติปติบูชา ภะวันตุเม <o></o>
    อุกาสะ อุกาสะ
    <o></o>

ข้าพเจ้าของไหว้ตุ๊กตาทอง ของจงมาบังเกิดอยู่ในจักขุทวาร ในมโนทวาร<o></o>ในกายทวารแห่งข้าพเจ้า
    ขอเดชะ ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญกุศลมาอเนกอนันตชาติ
    <o></o>

เกิดด้วยตุ๊กตาทอง ลาภประการจงมาบังเกิดแก่ข้าพเจ้าทั้ง 8 ทิศเนืองๆ <o></o>
    จงมาทุกวันอย่าได้ขาดสักการะนั้นเลย ให้เหมือนตุ๊กตาทองนั้นเถิด
    **กราบ 3 ครั้ง**
    (เฉพาะวัดสามง่าม ที่อื่นห้ามกราบ กุมารจะดื้อ)

หมายเหตุ...

ตั้งวางตุ๊กตาทอง (วัด 3 ง่าม) ให้สูงที่สุด สูงกว่ากุมารองค์อื่นๆ เพราะเค้าจะถือศิล 10 (เหมือนเณร) ได้ยินมา
    ห้ามเลี้ยงตุ๊กตาทอง (วัด 3 ง่าม) 4 องค์พร้อมกัน เพราะจะเหมือนจัดงานศพในบ้านทุกวัน
    ตุ๊กตาทอง (วัด 3 ง่าม) ควรเลี้ยงให้น้อยกว่า 4 หรือ เกิน 4 องค์ไปเลย
    การเลี้ยงกุมาร ควรทำบุญบ่อยๆ ใส่บาตร ทำสังฆทาน สวดมนต์บ่อยๆ ห้ามเลี้ยงด้วยของสด
    งดของคาว วุ้น เยลลี่ เฉาก้วย รังนก ฯ ไม่ดี (ไม่ทราบว่าทำไมแต่ฟังไว้ดีกว่า)
    ถวายผลไม้ ขนม ของเล่น บ่อยๆ เรียกชื่อ พูดคุย บ่อยๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 พฤษภาคม 2008
  7. eka.11@hotmail.com

eka.11@hotmail.com Active Member

องค์ชั้นบนตรงกลางของหลวงปู่แย้มป่าวครับเหมือนของผมเลยผมไปบูชาจากท่านมาเหมือนกัน เจออะไรมั่งป่าวคับเล่าให้ฟังบ้างดิ

8. phanit

phanit เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเลี้ยง กุมารทอง อะ จะหาได้ที่ไหน

9. โยนกนาคบุรี

โยนกนาคบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2007
  10. pongtera24p

pongtera24p ชมรมศิษย์หลวงปู่เทพโรคอุดร พิจิตร

27 ธันวาคม 2007
    anbang
    ภาพแรก กุมารทองสวยดีมีหนึ่งอย่าง จัดวางไม่ถูกที่ ผมขอให้คุณช่วยนำภาพพระพุทธชินราชไว้สูงกว่ากุมารนะครับ พระพุทธเจ้าสูงสุดแล้วครับผมแนะนำคุณเท่านี้ก่อนนะครับ ขอให้โชคดี

11. kaac

kaac สมาชิกใหม่

19 พฤษภาคม 2008
    ขอบคุณครับที่ให้ความรู้

12. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณนะค่ะ สำหรับข้อมูลที่นำมาโพสไว้ กุมารของคุณ anbang น่ารักทุกตนเลยนะค่ะ เมื่อหลายปีที่แล้วได้มาองค์นึงค่ะ เพื่อนที่เขาได้ญานตั้งแต่อายุ 14 เขาเอามาให้บูชา เป็นกุมารจีนน่ารักมากเขาบอกว่าเป็นท่านจี้กงภาคกุมาร แต่ไม่ค่อยอยากจะคิดหรอกค่ะ เพราะท่านจี้กงท่านเป็นอรหันตฺ์ ถ้าเกิดเราเอากุมารองค์เล็กไปเปรียบท่านก็เกรงว่าจะเป็นบาป แต่เขาบอกมาก็ฟังไว้เฉยๆค่ะ

แต่เรื่องแปลกอยู่เรื่องนึงก็กุมารจีนองค์นี้มีรองเท้า ตอนมาครั้งแรกรองเท้าเขาก็ยังดีๆอยู่ แต่พอสักพัก รองเท้าที่หัวนิ้วโป้งอยู่ๆก็เป็นลอยขาด ตอนแรกขาดนิดเดียว ตอนหลังก็ขาดจนเห็นหัวนิ้วโป้งเลย โทรไปถามเพื่อนคนที่ให้มาว่าทำไมรองเท้ากุมารถึงขาดเำพื่อนก็บอกว่า "ก็เขาตามคุณไปทุกหนทุกแห่งจะไม่ให้ขาดได้ไง คุณก็ขยันไปนู่นไปนี่เหลือเิกินเขาก็ตามไปทุกที่" ก็แปลกดีนะค่ะ แต่ก็ไม่คิดเป็นจริงเป็นจังค่ะ แค่ขำ ทุกวันนี้เขาก็ยังอยู่ึบนหิ้งค่ะ

13. entomo62

entomo62 สมาชิก

12 มิถุนายน 2008
    ผมมีองค์หนึ่งชื่อน้องถุงเงิน เดี๋ยววันหลังจะเอารูปมาให้ดูครับ แต่ว่าน้องเค้าค่อนข้างเก็บตัว ไม่มาให้เห็นเลยสักที

14. นักรบเเห่งสยาม

นักรบเเห่งสยาม เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
  15. ผู้หญิงธรรมดา

ผู้หญิงธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

อืม

16. kitjapong

kitjapong เป็นที่รู้จักกันดี

คาถาที่พี่ให้มา ผมเคยสวนให้กุมารทองแล้วครับ เหมือนว่าหลังจากสวด

ลูกชายเค้าหายเงียบไปเลยนะครับ ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นครับ

17. num_mon

num_mon เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    กุมารทองน่ารักทุกตนเลยนะคับ แต่ผมกลัวอยู่ดี
    รูปแรก เข้าใจว่าจะเป็นหนังสือสวดมนต์ รูปปกประพุทธชินราช นะคับ
    วางต่ำเลยเข้าใจผิด

อนุโมทนา ขอรับ

18. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าของวัดสามง่ามถือศีล10แสดงว่าห้ามถวายของตั้งแต่บ่ายขึ้นไปใช่ไหมค่ะ

หรือถวายได้ค่ะ

19. hrang_101

hrang_101 Active Member

19 กันยายน 2009
    อยากเลี้ยงแต่ที่บ้านมีหลาน 3 คน กัวอะ และเคยไปเช่ากุมารทองวัดไผ่ล้อม หลวงพ่อพูล นครปฐมมาเลี้ยงแต่ผมเอาทิ้งไว้บ้านย่าไม่เคยกราบไหว้ดูแลเลย เป็นปีแล้วจะเป็นไรไหมแล้วถ้าจะเลี้ยงใหม่กุมาร์เดิมจะยังคงอยู่ไหมครับนี่ สงสัย

20. Dreamo

Dreamo Active Member

10 สิงหาคม 2009
    อนุโมทนาคะ
    ที่บ้านคุณน้าก็เลี้ยงน้องกุมารทอง ...แต่นู๋กลัวว
    rabbit_scary