คาถาขอเชิญเทวดามาอวยพร (มนต์ เทวดาบอก)

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์ฤาษี, 13 กรกฎาคม 2011.

?
  1. ชอบ

2 vote(s)
    100.0%
  2. เฉยๆ

0 vote(s)
    0.0%
  3. ไม่ชอบ

0 vote(s)
    0.0%
  1. Nuk036

Nuk036 Active Member

19 กรกฎาคม 2010
    ท่านครู ไม่สบายเป็นอะไร หรือครับ ดูท่าทางเป็นเยอะเหมือนกัน แต่ผมเห็นท่านอายุยังไม่มากเท่าไหร่นี่ครับ

อีกอย่าง ทำไมไม่รักษากับหมอไทย ผมว่า หมอไทยไม่แพ้หมอเมืองนอกเลยนะครับ ( อันนี้พูดจริงๆนะ)

2. ศิษย์ฤาษี

ศิษย์ฤาษี เป็นที่รู้จักกันดี

เหตุผลหลายอย่างครับ

1.แล้วที่เมืองไทยใครจ่ายค่ารักษาล่ะครับผม เวลามาขอของดีกันมากันพรึบพรับ แต่เวลาครูป่วย หายหัวกันหมด บางครั้งผมไปเยี่ยมท่านก็เห็นนอนซมที่วัดคนเดียว จนช่วงนั้นผมต้องไปอยู่เฝ้าท่านเป็นปีไปกลับไทยมาเลตลอดเพื่อไปเฝ้าท่าน(เผอิญผมทำงานที่ไทยด้วยครับตอนนั้น เลยทำเรื่องแลกหน้าที่กันกับอีกคนหนึ่งให้ไปแทนผมที่สิงคโปร์เขาดีใจใหญ่เลยแถมทุกคนที่บริษัท งงกันเป็นแถว แถมเจ้านายถามว่า ลื้อ โง่หรือเปล่า อ้าว!! ก็จะไปดูเหล่าซือ น้อ!! ท่านป่วยง่ะ)
    เผอิญ ที่นี่มีคนจ่ายตังส์ให้ครับ ค่ารักษาก็ค่อนข้างน่ากลัวนะครับแพงโคตร!!!!!!!!!!!!! ที่นี่มีเถ้าแก่ช่วยกันออก
    เขายังออกปาก
    พูดกันแล้วเลย ว่า อีตอนมาเอาของดี มากันเป็นแถว แต่พอครูป่วย ไม่มีใครมาดูผลสุดท้ายก็ ไม่พ้น คนต่างชาติที่มาช่วยกันดูแลครูของเขา(ครูของผมด้วย) บอกไม่ถูกครับ เวลาครูป่วยไม่มีใครมาเลย พอหายป่วยก็โผล่หัวมา แล้วบอกกันว่าอ้าว!!!! ครูป่วยเหรอ อ้าว!!! ทำไมไม่บอกผม กันเป็นแถว ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เรื่องจริงนะเนี้ยะ
    เพราะผมได้ยินกับหู ไม่รู้ว่า ไม่รู้กันจริงๆ หรือฟร์อมไม่รู้
    ผมถามครูท่านก็นั่งเงียบไม่ตอบ
    ..................... แต่ผม ลองถามวันที่ ท่านป่วยนอนซมตั้งแต่วันที่เท่าไหร่ แล้วแอบเปิดโทรศัพย์ของท่านครู ดู
    ก็เห็นท่านโทรออก ไปหา ไอ้พวกห่าเวรตะไร พวกนี้กันเป็นสิบกว่าคนผมเลยพอเดาออกว่า ท่านโทรไปแล้ว
    .................แต่มันไม่มากันเอง
    หมอไทยเก่งจริงครับ ท่านเป็นพระป่า เงินก็ ไม่เยอะ
    หรือไม่ทราบว่า คุณหมอนุค Nuk036 จะจ่ายให้อ่ะเปล่าล่ะ
    ค่ารักษาพยาบาลน่ะ ผมจะได้ ส่งท่านครูไป ผมเองก็ยังไม่มีตังส์ด้วยอ่ะดิ
    พนักงานจนๆครับ ที่มีคนรวยที่นี่เขาช่วยกันครับ

2 ไอ้โรคนี้ คนอายุ 7ขวบก็เป็นกันครับ ไม่จำเป็นต้องหนุ่มต้องแก่หรอก คุณถามอย่างกะไม่ใช่หมอเลยนะครับ อิอิแซวเล่นน่ะ ผมก็เป็นหมอครับ แต่เป็นแพทย์แผนจีนนะ
    สรุปผลคือไม่เกี่ยวกับเก่งหรือเฮง แต่เกี่ยวกับค่ารักษาและโคโมรโซมการหากลุ่มพันธุกรรมร่วม
    สเตรมป์เซลที่สามารถ เข้ากันได้เพื่อปลูกถ่ายไขกระดูก ตอนนี้ทำไปแล้วครับ เหลือแค่กายภาพบำบัด เพราะเซลล์ใหม่ มีอาการต่อต้านเล็กน้อยเท่านั้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2011
  3. pooltime

pooltime เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากกราบครูท่านอีกครั้งครับ ยังไงก้อขอให้ท่านหายไว ๆ นะครับ

สำหรับผมตอนนี้เริ่มทำใจ ได้มากขึ้นแล้วครับ คาถาให้มาอ่ะครับ เริ่มจะส่งผลแล้วครับ ถึงร่างกายไม่หายแต่สภาพจิตใจดีขึ้นครับ แข็งแกร่งขึ้นวางสิ่งต่าง ๆ ได้ดีขึ้นครับ

ยังไงขอพรต่าง ๆ ที่ท่านครูให้มา ขอกลับคืนให้ท่านหายไว ๆ นะครับ

4. ศิษย์ฤาษี

ขอบพระคุณครับที่เป็นกำลังใจให้ท่านครู

ขอบพระคุณมากมายครับ ท่านครูกำลังใจดี ในกิจวัตรปรกติของท่านตื่นเช้ามาจากการปลุกของคุณหมอ(บ้างในกรณีอยู่ที่โรงบาลหรือจากการก่อกวนของเด็กๆ/หลานของผมน่ะครับ)คุณหมอ ตรวจเสร็จเล็กน้อย ท่านครู จะสวดมนต์เช้า สักระยะหนึ่ง และแผ่เมตตาให้ทุกคนที่ท่านรู้จักและคนที่คิดถึงท่านครูทั้งร้ายทั้งดี ให้โชคดีมีชัย พอตกประมาณ 3 ทุ่ม ก็สวดมนต์อีกเล็กน้อย คราวนี้ ให้แทบจะหมดจักวาล เยอะมากครับ ทั้งเอ่ยชื่อ และกล่าวรวมๆ ก็เยอะ ประมาณ 5 ทุ่มกว่าจะเสร็จ แล้วท่านก็เข้านอนเป็นปรกติตาม สภาวะ (อิอิ สงสัยจะเพลียจากการสวดมนต์ง่ะอิอิ) ตอนนี้ท่านกำลังใจดีครับท่านบอกผมว่า ลูกศิษย์ คนไหนที่ป่วยไม่สบาย ก็พยามปรุงยารักษาใจตัวเองให้ดีก่อน ไม่งั้น ร่างกายจะไม่รับการรักษามีการต่อต้านยา ผมเคยป่วนๆชวนท่านแก้เหงา ด้วยถามว่า ถ้าเกิดไม่หายล่ะ
    ท่านครูตอบว่าก็จะสวดมนต์ไปยันตายเลย ดูสิ๊!!!!!!!!!!อย่างน้อย กรูก็ ได้ออกข่าวหน้าหนึ่งชัวร์ มีคนสวดมนต์จนตาย ฮ่าๆๆๆๆ ขำขำครับ ท่านอารมณ์ ดีมากแต่บางครั้งก็ออกดุดุหน่อย ตามปรกติแบบลูกทุ่งครับ
    ยังไงก็ขอให้คุณสุขภาพแข็งแรงด้วยนะครับ หายป่วยไวไวเช่นกันท่านครูบอกว่า ไอ้โรคพาร์กินสันอย่างหนึ่ง อัมพฤกษ์อย่างหนึ่ง ปวดหัวไมแกรนอย่างหนึ่ง เป็นโรคกรรม ต้องพยายามให้เวลากับตัวเองเยอะๆครับ
    สาธุครับ คุณครูรักษาครับ

5. wit_nu

wit_nu Active Member

มีรูปอาจารย์ท่านไหมครับ จะได้กราบไหว้ถูก ใช้คาถาท่านแต่ไม่รู้จักหน้าท่านเลย จะได้ระลึกถึงท่านได้เวลาใช้คาถา
    อนุโมทนาด้วยครับ

6. pooltime

คิดแล้วขนลุกครับ โรคที่ครูท่านพูดมาอ่ะ ตรงกับผมหมดเลย ไม่ว่า จะโรคพาร์กินสัน อัมพฤกษ์ซึกซ้าย ผมก้อเป็น ปวดไมแกรน ก้ออย่างหนัก ครับ เหมือนท่านรู้จักผมเลย ครับ ยังไงขอบคุณมากครับ ผมจะพยายามสวดมนต์ให้ได้ทุกวัน ตอนนี้ก้อสวด เช้าเย็น ครับ นั่งกรรมฐานบ้าง ครับ

7. ศิษย์ฤาษี

ครับ มีหลายครับ เดี๋ยวผมเชื่อมลิ้งลงไว้
    เป็นเรื่องที่ลูกศิษย์รุ่นพี่ๆ เอามาลงไว้น่ะครับ
    ท่านครูมีประโยคหนึ่งที่เคยกล่าวว่า
    เอาพระรัตนตรัยเป็นที่ตั้ง ถือมันในพระพุทธองค์ เป็นที่สูงสุด
    แล้วธรรมะ จะเกิด เป็น แนวทางเดียวกัน
    หากยึดมั่นถือมั่นมันปัจเจกอาจารย์(คืออาจารย์ ใครอาจารย์มัน) แนวความคิดจะหลากหลาย ผลสุดท้ายก็เกิดความขัดแย้งกัน ท่านครูเป็นผู้เพียงแค่นำธรรมะ มาอธิบาย ไปตามสไตร์ท่านครูเจ้า เท่านั้นเอง ไม่ใช่มาเสกสรรค์ปั้นแต่งขึ้นมาเองมาใหม่
    เพียงแค่เป็นเหมือนผู้นำทางจิตวิญญาณ
    เพียงแค่เป็นสาวกพระศาสดา
    เป็นเพียงแค่ผู้รักษาธรรมเพื่อตัวเอง ไม่ใช่มีไว้เพื่อผู้อื่น แต่ใครอยากทำตามก็ตามได้
    เป็นผู้เบื่อหน่ายสังคม เลยปลีกหลีกเล้นสังคม ไปสู่ที่ทางที่สมควรแก่ท่านแก่ตัวเองก็เท่านั้น
    ที่มาจากรูปภาพท่านครูครับ

http://bbznet.pukpik.com/scripts/view.php?user=katasakyan&board=9&id=54&c=1&order=numview
    1........................
    www.watkarong-supanburi.com - Karong
    2.........................
    ทำเนียบอาจารย์สักยันต์: ครูบาเจ้าเทพมุณี กาวิละ
    3.........................

ศิษย์ท่านครูมีหลากหลายครับ แต่สิ่งหนึ่งที่ ไม่ได้และไม่มีใครสนใจ คือ ธรรมะของท่านครู ที่พวกเรา รู้ดีกันว่า ท่านมีธรรมะที่น่าสนใจหลายอย่าง ท่านครูเป็นพระง่ายๆครับ บางครั้งก็ ดุดุ หน่อย และมี ภาพที่เป็นที่หวงเหนกันก็เยอะครับ โดยเฉพาะภาพตอท่านถือพรตเป็นฤาษีก็มีครับ เพราะบางช่วงท่านเบิ่อๆ ท่านก็กลับถ้ำที่ท่านเคยอยู่ แล้ว ถือพรตช่วงเข้าพรรษา ก็มีบ่อยเหมือนกัน แต่ ไม่รู้ว่า จะเหมาะ ที่เอามาลงหรือเปล่า แต่รู้สึกมีที่ลงใน พลังจิตนี่ ก็มีนะครับ เคยโพสไว้ ภาพที่ท่านครูเป็นฤาษีน่ะ ศิษย์ครูเจ้า บางคนก็เอาไปทำล็อคเก็ตกันบ้าง เยอะเหมือนกัน วันหลังจะเอาธรรมะ แนวการปฏิบิตของท่านครูมาลงนะครับ คอยติตามกัน ท่านครูท่านถือทางสายวิปัสนากรรมฐานธรรมจักรโก ครับ
    น่าสนใจดีเหมือนกัน เดี๋ยวันหลังจะเอามาลงให้ชมกันครับผม

8. ศิษย์ฤาษี

ถ้าเป็น สมัยก่อนผม ก็จะ อู้วหู้วส์ โอ้โห้!!! ตามไปกลับคุณครับ
    แต่เห็นบ่อย จนรู้สึกเฉยๆ มากกว่า
    ท่านเคยบอกว่าอย่าไปตื่นเต้นกับเรื่องที่อัศจรรย์
    ต่อให้เห็นพระลอยได้ หรือหลวงตาหายตัว หรือเสกคาถาเป็นนู้น เป็นนี่ได้แล้วก็ตื่นเต้น เพราะเดี๋ยวโอกาสที่อาสวะกิเลส จะเข้ามาครอบงำได้
    ท่าบบอกว่า ต่อให้เห็นพระท่านเหาะหายขึ้นฟ้าก็อย่าไปตื่นเต้น เพราะของพวกนี้มีมาก่อน พุทธกาล เหล่าฤาษีชีไพรญาณต่ำๆก็ทำได้ มาก่อนพระพุทธเจ้าอุบัติเสียอีก มีเพียงของสามสิ่งที่สามารถกล่าวได้ว่าไม่มีมาเลยต้องรอองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าเท่านั้นที่จะมาบัญญัติ และถึงจะเกิดขึ้นได้ เป็นสิ่งที่เหล่าเทพพรหม อุทาน สรรญเสริญ คือ
    อโหพุทโธ พระพุทธเจ้าอัศจรรย์ยิ่ง
    อโหธัมโม พระธัมมะเจ้าอัศจรรย์ยิ่ง
    อโหสังโฆ พระสังฆเจ้าอัศจรรย์ยิ่ง
    ไม่มีสิ่งใดอัศจรรย์ไปมากกว่านี้แล้ว มีสมัยหนึ่ง และอีกหลายเรื่องครับ เดี๋ยวพยาม จะเอาลงมาเรื่อยๆครับ
    ในสมัยหนึ่ง ท่านนายทหารชั้นผู้ใหญ่
    คนหนึ่งเข้ามา
    ถามว่า ????
    เห็นมีลูกศิษย์ คนใกล้ชิดเล่าให้ฟังว่า ท่านมีญาณ ใช่ ใหม ครับ??
    ท่านครูเงียบ!!!!!!
    """"""""""""""""""""""""""
    ถามต่อ??
    ว่าท่านครู มีญาณการหยั่งรู้หรือเปล่าครับ??
    ท่านครูเงียบ!!!!!
    """"""""""""""""""""""""""
    ถามต่อว่า ???
    ผมคิดเองนะ ท่านเป็นอริยะบุคคลหรือเปล่าครับ??
    ท่านครูหัวเราะก๊ากกกกกกกกกกกกกกก

แล้วเรียกเข้ามาใกล้ตอบว่า
    ไอ้บ้า ไอ้โง่ ไอ้ควาย

ผมก็นั่งขำอยู่ข้างๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ท่านตอบอีกว่า ขี้กรูหอมเมื่อไหร่ ก็จะบอกเน้อ
    แล้วท่านก็ ไปอาบน้ำหมา

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ นี่แหละครับท่านครูผม
    แล้วท่านก็ชงกาแฟมาเลี้ยงลูกศิษย์

ท่านเล่าให้ฟังว่า
    บางครั้งโลก มันวุ่น เพราะมัวแต่หา
    ทำไม ไม ทำตัวเอง ให้เป็นพระอริยบุคคลล่ะ
    คิดดีทำดีพูดดีรักษาศิลของตนเองให้บริบูรณ์
    ศิลฆราวาสน่ะ แค่ 5 ข้อเอง
    รักษาง่ายจะตาย พระท่านรักษาศิลปลงกันแล้วปลงกันอีก ยังไม่ค่อยจะบริสุทธิ์เลย
    เอาซะสิ!!!! รักษาบารมีให้ครบถ้วนสิบข้อ
    ไม่ปฏิเสธกองบุญกริริยาวัตถุสิบประการ
    ระลึกอนุสติสิบเข้าไว้
    เดี๋ยวความเป็นอริยบุคคล จะเกิดขึ้นเอง อย่าไปคิดมาก
    ไม่ต้องไปหาที่ไหน
    ดูแลพ่อแม่แก่ๆ ที่บ้านให้ดี เท่านั้นพอแล้ว
    ครับมีอีกเยอะครับ แต่ก็ช่างเถอะครับ คุณน่ะ รักษา สุขภาพตัวเองให้แข็งแรงเหมือนกับท่านครูของผมล่ะกันครับ แล้วจะได้มีโอกาสเจอกัน ทั้งคุณ ท่านครู และผม ยิดีที่ได้รู้จักครับผม
    """"""""""""""""""""""""""""""""""""
    ไม่หวาน ไม่อ่อน ไม่นิ่ม แต่ทิ่มใจคน
    บางครั้งอ่อน บางครั้งหวาน บางครั้งนิ่ม
    แต่พวกเรารับไม่ค่อยได้ เคยดุท่านครูสมัยก่อนว่าท่านพูดไม่เพราะ
    ท่านก็อุตส่าห์พูดให้..........................
    คุณยุทธจ้ะ ช่วยไปหยิบน้ำชา ให้ครูหน่อยจ้ะ
    ป๊อบจ้า ครู วาน ช่วยเอาข้าว ให้ สุนัขรับประทานด้วยนะจ้ะ
    ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ทนฟังไปประมาณ สามวัน มันดูเเปล่งๆ ยังไงไม่รู้เลย สรุปประชุมเป็นอันสมควรว่า เอาเหมือนเดิมดีกว่า ฟังแล้วขัดหูยังไงไม่รู้ฮ่าๆๆๆๆๆๆ
    แล้วครูก็ตอบกลับมาว่า
    พวกมึงนี่เอาใจยากฉิบหายไอ้ห่า
    ครูผมคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ!

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2011
  9. Nuk036

ที่บอกว่า อายุยังน้อย เลยทำให้สงสัยว่า เป็นโรคทางความผิดปกติที่เป็นมาจากพันธุกรรม น่ะสิครับ...... เลยถามว่าเป็น โรคอะไร

ส่วนเรื่องค่ารักษาพยาบาล .... ผมยินดีช่วย เท่าที่สามารถเพราะ เป็นหมอรัฐบาล และอยู่ในช่วงเรียนต่อเฉพาะทาง เงินเดือนตอนนี้ น้อยกว่า พนักงานออฟฟิศอีก..แต่ที่สามารถทำได้คือ ให้ท่านครู ใช้สิทธิบัตรในการรักษาของรัฐบาล ซึ่งถ้าท่านครูยังไม่ได้ทำ แนะนำว่าให้ทำ เพราะอาจมีประโยชน์มากในภายภาคหน้า อาจไม่ครอบคลุมซึ่งทำไมนั้น ต้องถามรัฐบาลนู้นนนน ผมไม่ค่อยรู้เรื่องหรอก มีหน้าที่รักษา ก็รักษาไป

ขอบคุณครับ

10. ศิษย์ฤาษี

คร้าบขอบคุณคร้าบบบบบบบบบบ ในความหวังดี แฮ่ๆๆๆๆๆๆ ผมก็ชวนคุยเล่นไปตามสไตร์ผมน่ะครับแบบขำๆน่ะไม่มีอะไร ท่านครูท่านก็ทราบครับเรื่องนี้ ท่านถึงตัดสินใจมาที่นี่ไงครับ เพราะท่านรู้ ว่าอะไร อะไร อะไร????เอ๋แล้วตกลงมันคืออะไรอิอิสงสัยติดนิสัยท่านครูมา ฮ่าๆๆๆๆ ออสโมซิสน่ะ จริงๆๆๆๆ แล้วการมาที่นี่ก็เป็นการโดนบังคับมามากกว่าครับ ไม่ต้องกังวลครับ ที่นี่ เขาดูแลดีมาก เป็นโรงบาลเอกชน ห้องคืนละ 550 มาเล ค่ายาแพงมาก นอนห้องแอร์อย่างดี ครับ ท่านก็ยังสบายดี ถ้าอยู่เมืองไทย อาจเป็นห้องรวม เตียงเป็นสิบ พร้อมกับเจอนางพยาบาล หน้ายัก คุณหมอปากปีจอ โอ้ยสารพัดครับ สมัยที่ท่านอยู่เมืองไทยก็เป็น ขาประจำของพญาไท ที่ศรีราชา เข้าเดือนละครั้ง กกันทุกเดือนเลยวเชียว พักที่ก็ 15-20 วัน ค่ารักษาไม่ต้องพูดถึง ไอ้โรคพรรค์นี้ ไม่ใช่ ดูถูกการบริการครับแต่ สภาวะอารมณ์ สำคัญมาก โดยปรกติครูก็ ไม่ใส่ใจอยู่แล้วครับ ขนาดไปโรงบาล ถ้า พวกลูกศิษย์ ไม่ไปเจอเข้า ครู ก็ ไม่ไป
    ส่วนมาก ไปเจอท่านล้มที่หลังวัดข้างตุ้มบ้างมดงี้เกาะเต็มเลย ไปเจอท่าน ฟลุปที่ข้าง กระถางต้นไม้บ้าง ก็พากันไปโรงบาลจนหมอออกปากว่า ทำไม่เอามาส่งช้า ก็ท่านครู ไม่พูดน้อ!!! ท่านเป็นคนขี้เกรงใจครับ ถ้าไปบังคับ หรือขู่ ก็ ไม่มาหรอก ตอนแรกจะให้รักษาที่ไทย ทางคนจีนที่นี่ บอกว่า ไปที่นั่นดีกว่า รักษา ได้สะดวกการดูแลของพวกเขาด้วย สะดวกการมาปรนนิบัติด้วย และสะดวกการจ่ายตังส์ด้วย ตอนแรก จะให้ครูเข้า โรงบาลที่นี่ โดยให้เขาโอนเงินมาดูแล ครูบอกว่าลำบากเขาเปล่าๆ ตอนไปเจอก็เจอที่ ป่าเมืองกาญจนบุรีนู้นแน่ะครับ พึ่งจะไปรับกันมา เอางี้ ถ้าคุณหมอ ออกตังส์ให้ ท่านครูผมอยู่ โรงบาลเอกชน พรุ่งนี้ผมจะเข็นท่านครูกลับ เมืองไทยเลย อิอิ

11. ศิษย์ฤาษี

ผมก็คนบ้านนอกด้วยน้อ เว้าซื้อๆ ไม่เป็นไรหรอกครับ
    เป็นกำลังใจก็ พอครับ พูดคุยบ้าง ตามประสา
    ทักทายหน่อยให้พอชื่นใจ ถ้าอยากช่วยจริงๆก็ ขอแค่อย่างเดียวล่ะกัน
    ช่วยคิดก่อนถามหน่อยก็ยังดีครับ
    บ้านผมเรียกกันว่าถามไม่คิดน่ะ
    บางที่คนโดนถามมันก็เกิดความลำคาญใจจัง
    หงุดหงิดตะหงิกตะหงิก ยังไงไม่รู้อ่ะนะ
    อิอิท่านครูเล่นเองเป็นจะให้คุยกับคุณหมอโดยตรง เลยนะครับ อิอิ
    ขออภัยเน้อ ถ้าใช้วาจาไม่สุภาพ อิอิ
    หยอกเล่นหน่อย หุหุหุหุหุ

12. ศิษย์ฤาษี

เห็นแล้วมันคันมือ เลยพิมพ์สักสามต่อน สักหน่อย เพื่อนๆ ที่เข้ามาอ่าน เขาตอบกัยเป็นเสียงเดียวกันว่า "ตาคนนี้ ถามไม่คิดว่ะ"
    เฮ้อ.......!..............

13. pooltime

ไม่ขอออกความคิดเห็นครับ กลัวจะเป็นการขัดแย้งกัน แต่พูดก้อพูดนะครับ การรักษาในเมืองไทยอ่ะ ทำไมมันห่วยครับ สวัสดีการก้อไม่ดีพอ ไอ้ 30 บาทรักษาทุกโรคเนี่น มันจะกลายเป็น 30 บาทตายกันทุกโรค อะไรๆก้อ ยาพารา ปวดหัว ปวดหลัง ปวดนั้นปวดนี่ก้อยา พารา ขนาดแฟนผมอ่ะ เค้าเป็นซิสต์นะครับ ไม่ใช่ 30 บาทอ่ะ แต่เป็นประกันสังคม ยังจ่ายยาพารามาให้ (อยากจกกระบาลตัวเอง) ก้อรู้นะครับว่า ยามันแพง แต่กรุณา จัดยาดี ๆ หใ้หน่อยได้ไหม มันก้อมีนะ ยาดี ๆ ที่ช่วยทำให้ดีขึ้น แต่หมอดันจ่ายพารา กลัวเปลี้ยงงบหรือไง

น่าน แป๊ปเดียว พิมมาซะเยอะ 55555

14. Nuk036

รู้สึกพอพูดไปเรื่อยๆ ยิ่งสับสนไปเรื่อยๆ ออกจะหลงประเด็นไปไกล เอาเป็นว่า ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

ขอให้ท่านครู หายป่วยในเร็ววัน ... ส่วนมนต์บทดังกล่าว ผมจะจดจำไว้ใช้ หลังจาก นั่งสมาธิ ละกันนะครับ

อนุโมทนา สาธุครับ

15. ศิษย์ฤาษี

จริงๆ ผมก็ว่ายังงั้นแหละครับ
    เพราะเราเริ่มแตกประเด็นจากกระทู้ ออกไปเยอะมาก นะครับ แต่ยังไงก็ขออภัยด้วยครับ หากไม่สุภาพ ผมยอมรับและขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ใช่นักปฏิบัติธรรม โดยตรง เป็นเพียงแค่นักธุรกิจ และจบกการแพทย์แผนจีนมาแล้วมีความสนใจในการสนทนาธรรมเท่านั้นงานที่ทำในปัจจุบันไม่ตรงสายอาชีพเลย บางครั้งเหนื่อยล้ามากมายมาก กับการทำงาน และการพบปะผู้คน และไม่ทันคิดเพราะชอบทำไปตามความรู้สึกของตัวเองเท่านั้น บางคร้ง อาจจะใช้คำรุนแรงไปบ้างยังไงก็ ขอโทษด้วยนะครับผม วันนี้ ท่านครู ทางพูดอ้อมๆ มาเหมือนรู้เลย
    ว่า
    ป๊อบลูก ฟังครูนะ เอ็งโชคดีแล้วที่ มีโอกาส เจอศาสนา หาก ไม่มีครู ก็ ไม่รู้ว่าเอ็งจะเตลิดเปิดเปิงไปไหนต่อไหน แต่ยังไง ก็ ต้องวางใจเป็นกลางบ้าง บางครั้งเราต้อง ทำใจ เป็นกลางสร้างความสบายใจ กับ คนรอบข้างให้เรารู้สึกว่า มีความสุขกับศาสนา ก็เหมือนกับเอ็งบ้างครั้งใครพูด ไม่ดี เราก็ รู้สึกแย่ จริงเปล่า ครูรู้นะ ว่าเอ็งควรทำยังไง ครูรู้ว่าเอ็งคิดได้ ดังนั้นควร กลับไปแก้ไข จะดีกับตัวเอง กับเรื่องที่ควรเครียร์นะลูกนะ
    ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ขอโทษ ด้วยครับ เราเข้าประเด็นดีกว่านะ ก่อนที่มัน จะเลอะเทอะ ออก นอกเรื่องนอกราว ไป ว่า แต่ว่า คุณ หมอนุก ก็อย่า พาผมออกนอกเรื่องสิครับผมอิอิ

16. ศิษย์ฤาษี

ผมว่าผม อธิบายเคียร์ ครับ คุณสับสน เองมากกว่า ผมว่า นะ

17. ยอดบารมี

ยอดบารมี เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อ !จริงของศิษย์มีครูเขาว่า ผมว่าไม่มีใครหลงประเด็งหรอกคำถามคุณกำกลวมมากกว่า คุณ nuk036 ถามว่าทำไมไม่รักษาโรงพยาบาลรัฐ เขาก็ตอบตามที่คุณถามแล้ว คุณก็ว่าหลงประเด็น ผมว่า คุณพาให้หลงมากกว่า เพราะคำถามของคุณมันเป็นคำถามที่ตัวมันเองต้องการคำตอบของมันอย่างงี้ อย่างงี้
    ผมลองอ่านดูแล้วก็ว่าเขาตอบ ทุกคำถามของคุณนะ สงสัยว่าคุณท่าจะงงไม่เลิก พอตอบไปก็ว่า หลงประเด็น อ้าว ซะง้าน

18. ยอดบารมี

:cool::cool:
    จริงครับ เพราะเหล่าแก่นศาสนา ว่ากล่าวว่าโง่งมงมาย
    แต่หารู้ไม่ เพราะเหล่าเปลือกเลือกที่จะรั้งเหล่าศาสนิกชนไว้ได้จึงอยู่รอดไปรักษาบำรุงทั้งเปลือกและแก่น

19. ยอดบารมี

ตระกรุดมหาจักรพรรดิขอมอบกับผู้ร่วมทอดผ้าป่าบูชาครูครับ

เป็นของพ่อครูที่สร้างไว้ครับ
    (มีการยิงโค็ตลายเซ็น และรันเลข สร้างไว้ไม่มากครับ)
    เลยเอามาหาเจ้าของเพื่อเป็นเจ้าภาพร่วมเป็นเจ้าภาพทอดผ้าป่าบูชาครูปี 56
    เพื่อหารายได้ร่วมสร้างธรรมสถานของพ่อครู(ครูบาเจ้าเทพมุณี) ที่จ.ลพบุรี
    ได้ขออนุญาติพ่อครูเอามาเผยแพร่ และแจกเป็นของกำนัลมอบให้สำหรับเจ้าภาพที่ร่วมเป็นประธานกองผ้าป่าบูชาครู
    เพื่อสร้างสถานธรรมของพ่อครูครับ
    เป็นเจ้าภาพ กองละ 1,500 บาท (ประธาน)
    ติดต่อได้ที่ dramaraksa@gmail.com
    หรือ tepmunee@hotmail.com
    โทร 091-2582661 ,089-4032091
    ขอเอามาแทรกหน่อยนะครับอย่าว่ากันนะครับ เห็นท่านเริ่มจะมีโครงการสร้างสถานธรรม(อาศรม) ทางคณะศิษย์ได้ร่วมสร้างไปแล้วในระดับหนึ่ง จึงเอาตระกรุดที่ท่านสร้างออกมาเผยแพร่ให้สำหรับผู้ที่สนใจครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2013
  20. ยอดบารมี

เอาภาพ มาให้ชมกันครับ

เป็นภาพที่แอบเห็นน้ำตาของครูไหลมาคงด้วยความดีใจหรือปลาบปลื้มยินดีอะไรก็ตามเหอะ แต่ก็รู้สึกดี เป็นเหตุการณ์ที่คนในงานแอบร้องไห้ตามกันหลายร้อยคน

ไฟล์ที่แนบมา: