ความจริงในบริบทของ"หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ"

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มานิตย์2492, 17 ตุลาคม 2014.

1. มานิตย์2492

มานิตย์2492 Active Member

ในฐานะศิษย์ของหลวงลุงดู่ พรหมปัญโญ (ศิษย์รุ่นเก่าจะเรียกท่านอย่างนี้)มีหลายเรื่องที่ในสังคมผู้ที่เลื่อมใสท่านได้รับรู้อย่างไม่ถูกต้อง ทั้งนี้โดยรับข่าวสารจากผู้ไม่รู้จริง ฟังเขาเล่ามาต่อๆกัน ฟังจากผู้แอบอ้างว่าเป็นศิษย์ผู้ใกล้ชิดท่าน ฯลฯ จึงทำให้เกิดความเชื่อว่าเป็นจริงดังที่เขาเล่าให้ฟังหรือเขียนให้อ่าน ความเป็นจริง หลายเรื่องมีอย่างนี้
    ๑.หลวงลุงไม่เคยไปร่วมเศกพระให้ใคร ที่ไหน
    ๒.หลวงลุงฉันมื้อเดียวมาแต่แรก เพิ่งมาฉันสองมื้อตอนไม่กี่ปีช่วงหลังเพราะศิษย์ขอร้องให้ท่านฉันเพื่อพยุงรักษาสังขารไว้ก่อน ให้นานๆ(ศิษย์อยากให้อยู่)เราเองกับเจ้าอ้อย(หลานป้าสอิ้ง ตอนนั้นยังเรียนระดับประถม)เคยขออาราธนาท่านให้อยู่ถึง ๒๐๐ ปีถึงสามครั้ง ในที่สุดท่านบอกว่า "ที่เอ็งขอนั้นข้าให้ไม่ได้ มันต้องเป็นไปตามกาลเวลา"
    ๓.หลวงลุงไม่เคยมีพระหรือฆราวาสคนใดมาอยู่เพื่อปฏิบัติดูแลท่าน ท่านดูแลตัวท่านเองโดยตลอด มิต้องให้ใครช่วยพยุงหรือทำอะไรให้ ถ้าใครบอกว่าเคยอยู่ปฏิบัติท่านถามเขาหน่อยว่าเขาอยู่ที่ตรงไหน ทุกกุฏีที่อยู่ตรงกุฏีท่านมีพระอยู่เต็ม ปัจจุบันนี้ตายไปหมดแล้ว

.พระสงฆ์รูปที่ท่านอนุญาตให้ทำอะไรต่อมิอะไรให้ท่าน ไม่ว่าจะเป็นการซ่อมหลังคากุฏี ทำที่ถ่ายหนัก/เบาในกุฏี แม้กระทั้งจัดของในกุฏี เจิมรถแทนท่าน รดน้ำมนต์ไล่ผี คือหลวงพ่อลำใย สัญญโม ในปัจจุบัน
    ๕.พระพิมพ์สี่เหลี่ยมเนื้อปูนซิเมนต์ขาวที่เป็นรูปพรหมมีพระพุทธเจ้านั่งอยู่บนเศียรนั้น หลวงลุงบอกด้วยวาจาเองว่า "พรหมของข้านั้นให้เรียกว่าพระพรหม" เพราะในสมัยนั้นมีพรหมของหลวงปู่สีด้วยแต่เป็นแบบอื่นและลูกศิษย์หลวงปู่สีก็เรียกเหรียญพรหมรูปสี่เหลี่ยมข้าวหลามตัดและรูปอามร์ว่าพรหม หลวงลุงไม่เคยว่าให้เรียกพระเหนือพรหม
    ๖.คาถามหาจักรพรรดิ์มีขึ้นหลังจากที่ นาวาเอก(พิเศษ)สำเภา คมสัน รน.สร้างพระพุทธรูปนั่งขนาดหน้าตักห้านิ้วแบบศิลปสุโขทัย เรียกกันว่าหลวงพ่อสวย(ทำออกมางามมากๆ)แล้วต้องการคาถาบูชา จึงหาคาถามาสองคาถาแล้วให้หลวงลุงเลือก ท่านเลือกบทนี้และบอกว่าเป็นคาถามหาจักรพรรดิ์
    ๗.หลวงลุงไม่เคยบอกว่าผงพระของท่านเป็นผงมหาจักรพรรดิ์ และไม่เคยบอกให้ใครที่เป็นศิษย์แท้ๆให้เอาผงผีหรือผงภูตใดๆมาทำพระ ท่านบอกว่าเป็นบาปและไม่เป็นคุณแก่ผู้ใช้(ท่านเคยยกตัวอย่างพระผสมผงกระดูกผีของวัดโพธิ์)
    ๘.สุดยอดพระเครื่องของท่านคือ พระพรหม ที่ท่านหวงและไม่แจกใครนอกจากคนที่ท่านถือเป็นลูกศิษย์เท่านั้น ท่านจะมอบและประสิทธิ์ประสาทให้ด้วยตัวท่านเอง เฉพาะคนเท่านั้น คนที่ได้ต้องปฏิบัติหรือทำสมาธิได้ดีด้วย ในสมัยนั้นใครที่ได้พระพรหมจากท่านถือว่าสุดยอด ถ้าจะมอบให้ใครท่านให้เองนะไม่ต้องขอ เพราะถึงขอท่านก็ไม่ให้ไม่ว่าคนนั้นจะเป็นใคร
    ๙.หลวงลุงบอกว่าระหว่างพระเนื้อผงกับเนื้อโลหะของท่านนั้น พระเนื้อผงจะดีที่สุด ท่านบอกว่ากว่าข้าจะทำพระผงได้ข้าต้องทำผงพระมาเกือบ ๓๐ ปี
    ๑๐.พระพรหมของท่านที่ถูกขโมยไปจะไม่มีพุทธคุณ ท่านบอกว่าท่านถอนออกหมด เคยมีกลุ่มศิษย์ใหม่กลุ่มหนึ่งได้พระพรหมจากการขโมยไปของคนคนหนึ่ง(คนนี้ตอนหลังท่านขอบิณฑบาทเขาว่าอย่ามาหาท่านอีกเลย)ศิษย์กลุ่มนี้เขาเอามาจะให้ท่านประสิทธิ์ประสาทให้ พอเขาส่งให้ท่านถึงมือท่านบอกเขาว่านี่ไม่ใช่ของข้าแล้วคืนเขาไป
    ๑๑.ตระกรุดมหาจักรพรรดิ์ของท่านนั้นเป็นตำราของท่านเอง ท่านคิดใด้เอง ไม่ได้เอาแบบมาจากใคร ตำรานี้มอบให้หลวงพ่อลำใย สัญญโม องค์เดียวเท่านั้นพร้อมตระกรุดชุดแรก(ตะกรุดชุดแรกนี้หลวงพ่อลำใย สัญญโม เป็นคนลงอักขระเองโดยเว้นตาสุดท้ายไว้ให้หลวงลุงลงเอง) ตะกรุดมหาจักรพรรดิ์จะมี ๓ ชั้นคือ สำหรับพระเจ้าแผ่นดิน๑ สำหรับแม่ทัพนายกอง๑ สำหรับพ่อค้าประชาชน๑ ขนาดที่ทำไว้คือยาวสี่นิ้ว มีอย่างแรกสองดอกยาวห้านิ้วคือที่ท่านใช้เองและของหลวงพ่อลำใย สัญญโม ตะกรุดมหาจักรพรรดิ์สองดอกสำคัญนี้ยังอยู่ ของหลวงลุงนั้นก็อยู่(อย่ารู้เลยว่าอยู่ที่ใคร)
    แล้วจะค่อยๆเขียนมาให้อ่านกันเรื่อยๆนะ สงสารคนไม่รู้จริงและถูกหลอก

2. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้ดีครับ

3. ลิปโป้

ลิปโป้ เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2011
    ชอบครับ :cool:

4. chanunt

chanunt เป็นที่รู้จักกันดี

รอติดตามครับ

5. ฅนคลองหลวง

ฅนคลองหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2011
    น่าสนใจ รอรับข้อมูลด้วยคนครับ

6. คนกลางสวน

คนกลางสวน เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2014
    ขอขอบพระคุณท่านอาจารย์มากครับที่กรุณานำข้อมูลเหล่านี้มาเผยแพร่ให้ศิษย์รุ่นหลังได้รับทราบความเป็นจริง จะตั้งตารอข้อมูลดีๆเช่นนี้ครับ

7. Apollo14

Apollo14 เป็นที่รู้จักกันดี

รอต่อครับ

8. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    รออ่านต่อเรื่องวัตถุมงคล เอาแบบชัดๆ พวกพระ แหวน ตะกรุด สงสัยจะมีวงแตกกันครับ อยากทราบเรื่องจริงๆครับ

9. มันไม่แน่

มันไม่แน่ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ขออนุโมทนา สาธุ...ครับ

ศิษย์เอก หลวงปู่ดู่ แท้จริงแล้ว คือ หลวงพ่อลำใย สัญญโม นั่นเองครับ

ขออนุญาติท่านเจ้าของกระทู้ ช่วยลงประวัติ , ข้อวัตรปฏิบัติ หลวงพ่อลำใย ควบคู่ไปด้วยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      176.5 KB
      เปิดดู:
      148
  10. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ อ.มานิตย์

ขนาดไฟล์:
      750.7 KB
      เปิดดู:
      125
  11. bayonet

bayonet เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2006
    สุดยอดครับ บ้านญาติผมเป็นลูกศิษย์หลวงปู่ทั้งบ้าน หลังหลวงปู่ละสังขารแล้วปัจจุบันบ้านนี้ก็เป็นลูกศิษย์หลวงตาใยต่อเลย รวมถึงสนิทกับหลวงพี่อ้วน เรื่องราวที่ได้ยินได้ฟังมาสมัยปี 3 กว่าๆก็ประมาณนี้ครับ เรื่องที่ได้รับทราบในชั้นหลังๆ แปลกไปพอสมควร ผมเคยได้รับพระพรหมเนื้อผงจากคุณน้ามอบให้และกำชับว่าให้เก็บรักษาบูชาให้ดี พระพรหมนี้หลวงปู่ไม่แจกใครง่ายๆต้องไปปฎิบัติกับท่านถึงจะได้นะ เป็นพระพรหมผงแช่น้ำชาครับ ขอขอบพระคุณท่านเจ้าของกระทู้ที่เอาเรื่องราวดีๆมาเล่าให้รับทราบกันครับ รอติดตามอยู่นะครับ

12. Hamac

Hamac เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนา กับกระทู้นี้ที่นำข้อมูลมาให้ทาาบครับ ส่ธุ

13. anuchang

anuchang เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

19 กันยายน 2005
    ต้องขอประทานโทษท่านผู้ติดตามกระทู้นี้ด้วย
    พอดีพระอาจารย์ท่านขอให้ผมช่วยเรียบเรียงบทความของท่านให้ใหม่ให้อ่านง่ายขึ้น

ขนาดไฟล์:
      378.9 KB
      เปิดดู:
      3,024
  14. torr200925

torr200925 เป็นที่รู้จักกันดี

จัดอีกครับ ชอบๆครับ

15. Hamac

Hamac เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    รอติดตามต่อครับ อยากทราบเกี่ยวกีบหลวงลุงดำด้วยครับ อยากไปถวายสังฆทานกับท่านครับ

16. monkeyboy55

monkeyboy55 เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตามครับ ผมได้พระพรหมใหญ่มา พร้อมเฒ้ดพระธรรมธาตุสีขาวเต็มหน้าพระ และด้านข้าง ตอนนี้ บางส่วนเปลี่ยนสีเป็นสีส้ม แต่ไม่ทั้งหมด

ไม่ทราบพอมีความหมายไหมครับ

ปล กำลังสงสัย ว่าผมยังไม่ปฏิบัติพอที่ท่านจะให้บูชาพระพรหมของท่านหรือเปล่าน่ะครับ รบกวนท่านชี้แนะด้วยครับ

17. คนกลางสวน

คนกลางสวน เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2014
    รอติดตามข้อมูลดีๆครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งข้อมูลเกี่ยวกับวัตถุมงคลที่หลวงปู่ไม่ได้เสก จะได้ไม่หลงทางครับ

18. Ov

Ov เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ดู่ครับ

ชอบกระทู้นี้ครับต่อๆ.........:cool:

19. jotaro4s

jotaro4s เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ดู่ กราบพระอาจารย์มานิตย์ สวัสดีพี่หมอครับ

20. Fergie

Fergie เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อมูลเยี่ยม ขอแบบลึกๆ คลุกวงใน