ควรทำอย่างไรหากตั้งใจนำเงินไปใช้หนี้ แต่เจ้าหนี้ตายแล้ว

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ธรรมญาณี, 13 เมษายน 2009.

1. ธรรมญาณี

ธรรมญาณี สมาชิก

16 กุมภาพันธ์ 2009
    พอดีมี ผู้ใหญ่ที่นับถือท่านหนึ่ง กำลังกังวลใจ...
    เนื่องจากตนเองไม่มีความรู้ จะตอบ ขืนตอบไปแบบงูๆปลาๆ
    คิดเอาเอง เกรงว่า จะเป็นเวรกรรมของตัวที่จะต้องตามใช้ซะเอง...จึงขอรบกวนผู้มีความรู้ทางด้านกฎแห่งกรรมช่วยตอบ ด้วยค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่าผู้ใหญ่ท่านนี้เคยยืมเงินจำนวนหนึ่ง ประมาณ 2-3 พันบาท ซึ่งตอนนั้นท่านลำบากอยู่ 1 ปีผ่านไปพอมีเงินไม่ลำบากจึงเดินทางนำเงินไปคืนเจ้าหนี้ท่านนี้ที่บ้าน ปรากฎว่าเจ้าหนี้ท่านนี้เสียชีวิตแล้ว ภรรยาเค้าก็เสียชีิวิตแล้วและไม่มีลูกเลย จะมีแต่น้องชายของเจ้าหนี้

จึงขอรบกวนถามผู้รู้ว่า ผู้ใหญ่ท่านนี้ควรทำอย่างไรกับเงินจำนวนนี้ เพื่อไม่ให้เป็นหนี้เวรกรรมกับเจ้าหนี้ท่านนี้คะ
    เช่นควรนำเงินจำนวนนี้ มาทำสังฆทานหรือไม่ หรือว่า ควรมอบให้ใคร หรือทำอย่างไรดี เพื่อไม่เป็นเวรกรรม ต่อไปภายหน้าน่ะค่ะ

ขออนุโมทนา ผู้ให้ความรู้กฎแห่งกรรมนี้ด้วยค่ะ

2. กึกก้อง

กึกก้อง เป็นที่รู้จักกันดี

ควรเอาเงินรวมทั้งดอกเบี้ยด้วย(ถ้ามี) ไปทำบุญวิหารทาน อุทิศเจาะจงให้เจ้าหนี้ทั้งหมด
    แล้วบอกท่านว่าเป็นการชำระหนี้

3. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ถ้าเป็นผมนะครับ ผมจะจุดธูปบอกเจ้าหนี้ที่ตาย และทำบุญชำระหนี้สงฆ์ให้ในนามของเจ้าหนี้ครับ เสมือนว่าตัวเขาทำเองครับ แล้วก็อย่าลืมถวายสังฆทานให้เข้าด้วยนะครับ เพื่อขออโหสิกรรมที่เราชำนะหนี้ล่าช้าครับ

โมทนาครับ