คนไกล้ตาย ภาวนา พุทธ-โธ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ยากจะรู้, 5 มีนาคม 2015.

1. ยากจะรู้

ยากจะรู้ สมาชิก

21 มิถุนายน 2013
    คนไกล้ตาย จิตไปจับพทธโธบ้าง จับทุกข์เวทนาด้วยความเจ็บปวด จิตเผลอไปจับอกุศลบ้าง แต่ก็ยังภาวนา พุทธโธไม่หยุด จนตายลงไปจิตสุดท้ายจะไปไหนครับ

2. ยากจะรู้

ยากจะรู้ สมาชิก

21 มิถุนายน 2013
    ต้องขออภัยอาจเป็นอจินไตยแต่เผื่อใครพอจะทราบ ขอบคุณครับ

3. Bull_psi

Bull_psi เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2008
    ถ้าจิตเป็นกุศลก็ไปเสวยบุญก่อน ไปอยู่สุขคติภูมิ ถ้าชะแว้บอกุศลก่อน ก็ไปเสวยบาปกรรมก่อนทุขคติภูมิ หมดกรรมชั่วค่อยไปเสวยสุขคติภูมิ พอสมควรแก่เหตุถ้าคิดถึงเดี๋ยวก็กลับมาเกิดในวงศาคณาญาติสนิทมิตรสหายนี่หล่ะ ตามประสาคนคิดถึงกัน

เหมือนคนติดคุกอยากกลับบ้านไปหาพ่อแม่ก็กลับไม่ได้ ติดเสวยทุคติภูมิจากการทำกรรมชั่วไว้

ตามธรรมชาติคนดี จะทำชั่วคิดชั่วก็ทำได้ยาก ลูกหลานเข้มแข็งช่วยเหลือตัวเองได้หมดห่วงไปสบายครับ ถามตัวเรานี่ครับเหลือเวลาเท่าไหร่ แล้วถึงคราวเราจะไปไหน

4. ssahn34

ssahn34 Active Member

ยากที่จะตอบ เคยอ่านที่เขาเอามาลงให้อ่าน น้องชายไม่อยากไปอยู่กับพี่
    กินยาฆ่าตัวตาย แต่ภาวนาพุทโธ ตลอดตกนรกก็ภาวนาตลอดขอบารมีพระพุทธเจ้า
    จนรอดตายจริง ตอนท่านเล่าท่านบวชพระแล้ว แม่ผมก็ฆ่าตัวตาย แต่หมอดู
    ที่เห็นวิญญาณบอกว่าแม่ผมเป็นผีอยู่ที่บ้าน เล่าให้ฟังเฉยๆครับ

5. VERAJAK

VERAJAK เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    แม้ก็รู้อยู่แล้วว่าเป็นอจินไตรใครจะรู้ละครับแล้วถ้าเค้าบอกว่ารู้ท่านจะเชื่อเค้าใหมครับ555ผมว่าอย่าไปรู้เลยครับมันไม่มีประโยชน์ต่อตนเองและผู้อื่นไม่ใช่ทางพ้นทุกขก็คิดใหม่จากอยากรู้เป็นเค้าคงไปสบายแล้วเพราะถ้าลำบากคงกลับมาแล้วแหละจริงใหมครับ5555สาธุ

6. อินทรี

อินทรี เป็นที่รู้จักกันดี

เหนจะมีสองคำให้ภาวนา คือ อะระหัง กับ พุทโธ สำหรับคนใกล้ตาย คิดว่าช่วยได้มาก มีพระนำหน้า ไว้ยึดเปนที่พึ่งก่อนตาย ผมว่ามีภพภูมิที่ดีเปนที่ไปแน่นอน แต่อย่าไปร้เลยว่า จะไปที่ไหนครับ
    แต่ขอย้ำว่า อย่าไปภาวนาตอนใกล้ตายเลย ตอนเปนๆมีชีวิตให้รีบภาวนาจะดีมากๆครับ เพื่อเส้นทางแห่งความไม่ประมาท หรือไปถึงทางสู่ความสุข ทางแห่งมรรค

ขอขยายเรื่องนี้มาให้อ่านตามนี้ครับ

7. หัดนั่ง

หัดนั่ง สมาชิก

11 พฤษภาคม 2013
    ขอบคุณคุณสำหรับความเห็นครับ ผมไม่อยากรู้แล้วครับ จะพยามปฏิบัติให้ได้ครับ กำลังใจผมน้อยเหลือเกิน