คนที่นับถือศาสนาอื่นหากตายต้องไปนรก - สวรรค์ เดียวกับเราชาวพุทธมั้ย

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย พิมพ์ฉัตร, 5 พฤษภาคม 2010.

1. พิมพ์ฉัตร

พิมพ์ฉัตร เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยมากเราเชื่อในวิถีของพุทธคือมีการเวียนว่ายตายเกิด การได้พบพระพุทธศาสนานับว่าเป็นบุญ แต่เหมือนอย่างคนที่นับถือศาสนาอื่นเค้ามาจากที่เดียวกับเรามั้ยคะ หมายถึงว่าหากเค้าทำผิดจะตกนรกขุมเดียวอย่างของเราหรือเปล่า (ขุมเดียวกันแค่ชื่อเท่านั้นที่ไม่เหมือน ??) แล้วทำดีจะได้ขึ้นสวรรค์ตามชั้นต่างๆจนถึงชั้นพรหมอย่าเราหรือไม่ เปรียบเทียบง่ายๆ สมมติว่าเป็นศาลจะใช้ศาลตัดสินเดียวกันหรือแยกกัน เคยอ่านหนังสือว่ามันคือที่ๆเดียวกัน แต่ตามความเชื่อของคนเรามีจินตนาการต่างกัน เหมือนเรานับถือศาสนาพุทธตายไปสมมติได้ขึ้นสวรรค์ก็จะเห็นเทวดาสวมมงกุฎเหาะเหินได้ ส่วนคนที่นับถือคริสต์ก็จะเห็นเป็นจูปีเตอร์ทรงเครื่องอีกแบบนึง เราติดใจสงสัยมาตั้งแต่เด็กๆแล้ว ตอนเด็กมีเพื่อนนับถือศาสนาอิสลามเค้าบอกว่าหากไม่เชื่อในพระเจ้าและนับถือศาสนาอื่น โทษสถานเดียวคือตกนรก มันขัดแย้งกันในตัวถ้าเป็นคนดีจะตกนรกได้อย่างไร เราไม่ได้จะตำหนิศาสนาอื่นซึ่งนั้นก็เท่ากับบาป 100 บาป แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นช่วยตอบให้เราหายสงสัยหน่อยว่าทุกดวงจิตมาจากที่เดียวกันใช่มั้ย ตอนตายไปที่ๆไปคือที่เดียวกัน คนตัดสินบาป - บุญ ใช่คนเดียวกันมั้ยคะ

ขอบคุณมาก ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้านะคะ เพื่อที่เราจะได้ไปตอบคำถามคนอีกๆหลายคนให้กระจ่าง

2. ซน

ซน Active Member

แต่ละศาสนานั้น มีคำสอนของแต่ละศาสนา ไม่เหมือนกันครับ เราผู้เป็นสาวก็ย่อมจะเชื่อไปตาม คำสอนของศาสนานั้นๆ

เพราะฉะนั้น เวลาตาย นรก ของเขากับของเรานั้น แบ่งแยกดินแดนกันโดยสิ้นเชิง และโทษย่อมจะไม่เหมือนกันครับ มันคนละขุม คนละดินแดนกันครับ แยก...เป็นศาสนาๆไปครับ สวรรค์ ก็เช่นเดียวกันครับ

หาก...น้ำตาล....ที่บ้าน...พี่หวาน น้ำตาล....ที่บ้าน...คนอื่น ก็...ต้อง....หวาน...เหมือนกันนะครับ

ผมไม่ได้ตอบเองนะ ท่านพุทธทาส.....ภิกขุ ได้ปรารภธรรม อันนี้ไว้ครับ

3. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    ธรรมสวัสดีค่ะ...
    คำว่าศาสนานั้นหมายถึงกฎระเบียบที่ดีงามที่ผู้มีคุณงามความดีบัญญัติไว้ให้กระทำหรือปฏิบัติตามสติกำลังของแต่ละคน

ความดีงามก่อเกิดเป็นความสุข ความชั่วก่อเกิดเป็นความทุกข์ "บุคคลจึงเป็นไปตามกรรมที่ตนได้กระทำเอง"

จิตมีทั้งรูปธรรมและนามธรรม รูปธรรมคือร่างกายส่วนที่จับต้องได้และนามธรรมไม่มีรูปแต่สามารถสัมผัสได้ด้วยใจ เช่น ความคิดและอารมณ์
    รูปธรรมและนามธรรมต่างต้องเอื้ออาศัยเกื้อกูลกัน ถ้ารูปธรรมคือความคิดและอารมณ์ไม่ดีย่อมส่งผลให้กายกระทำไม่ดี ผลที่ได้รับคือความทุกข์

ถ้าความคิดดีย่อมส่งผลให้กายกระทำดี ผลที่ได้รับคือความสุข
    นรกก็คือความทุกข์ที่เกิดกับใจ สวรรค์ก็คือความสุขที่เกิดกับใจเช่นกัน
    บุคคลในโลกนี้ต่างสมมติเป็นหญิงเป็นชาย เป็นคนชาติโน้นชาตินี้ ถือศาสนาโน้นศาสนานี้ แล้วเก็บเอาไว้ในจิตหรือความทรงจำ เมื่อตายสิ่งที่เก็บไว้ก็ยังคงดำรงอยู่อย่างนั้น ไม่ว่าจะเป็น ทุกข์คือนรกหรือสุขคือสวรรค์ นั่นแหละ
    สรุป...นรก -สวรรค์ อยู่ที่ใจและความทรงจำของคนเรานั่นเอง
    หวังว่าจะเข้าใจนะ
    บุญรักษา /ธรรมสวัสดี