คนชอบดื่มเหล้า

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย กองฟ้า, 9 มีนาคม 2009.

1. กองฟ้า

กองฟ้า สมาชิกใหม่

ผมเป็นคนหนึ่งซึ่งมีปัญหากับการดื่มเหล้าคือต้องเข้าสังคมอยู่เป็นประจำและดื่มทีไรก็เมาทุกที (ทหาร) รู้ตัวนะว่าทำพิดแต่ขัดเพื่อนไม่ได้บางคนก็คบกันมานาน
    โทษของเหล้าก็รู้มีกี่อย่าง แต่ใจเรามันนึกสนุกอยู่ร่ำไปจะทำอย่างไรดี

2. THE_TOP

THE_TOP เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    ก็ผมว่าไม่น่าเกี่ยวกานเลยนะงับ

ที่ว่ากินเพื่อเข้าสังคมอ่า

เพื่อนกินกาน ไม่ว่าเราจะคบกันมานานเท่าไหร

ถ้าใจคนบอกว่าไม่กิน ก็ไม่กินหรอกงับ

มันอยู่ที่ใจตัวเองด้วยว่า จะกินไหม

ผมคนหนึ่งแหละที่ไม่กิน และจะไม่กินเลย

เพื่อนผมเคยชวนผมกินแล้วหลายครั้ง

แต่ผมก็บอกไปว่า ไม่กิน ถ้ามาชวนให้ไปกินอีก เราตัดขาดความเป็นเพื่อนกานเลยนะ แต่ให้กินแค่น้ำ หรือ น้ำอัดลมพอนะ

และแล้วเพื่อนก็ไม่ชวนกินเหล้าเลย ผมก็กินแค่น้ำเปล่า อย่างเดียวหละงับ

ดีนะงับที่พี่รู้ว่า การกินมันผิดศิลกี่ข้อๆๆ ไม่เหมือนหลายๆคน กินไปยังไม่รู้อีกว่าผิด ดันไปบอกว่า กินแล้วดีอีกต่างหาก ไม่เครียด ไม่เซง ความคิดผิดๆๆนะนั้น อิอิ

ก็เป็นกำลังใจให้นะงับขอให้ละ ศิลข้อ5ได้นะงับ

3. พิทักษ์ศาสนา

พิทักษ์ศาสนา สมาชิก

15 กันยายน 2008
    ผมก็เคยเป็นคนดื่มเหล้าเหมือนกันครับ ดื่มมาตั้งแต่อายุ 15 ปี จนกระทั่งเรียนจบมหาลัย แถมทำงานมา 2 ปีก็ยังกินอยู่ครับ ตอนหลังผมได้ประสบการณ์จากการมองเห็นความทุกข์ที่เกิดขึ้น จึงเริ่มแสวงหาหนทางแห่งการดับทุกข์
    สุดท้ายผมพบคำพูดของพระท่านหนึ่งว่า -หากว่าเราเกรงใจในการที่ทำความชั่ว ตราบนั้นจิตใจของเราก็ยังชั่วอยู่- ดังนั้นหากคุณต้องการพ้นทุกข์ก็ควรที่จะสังวรณ์ในความชั่วไว้เสมอ แล้วให้หาความชั่วที่เกิดขึ้นทุกขณะและสู้กับมัน.

4. natspdo

natspdo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    ต้องยอมเป็นคนประหลาดสักพักในหมู่เพื่อนกินเหล้า ยอมทนคำตัดพ้อต่อว่าบ้าง การกินต้องมีขอบเขต(ท่านคงปฎิเสธแบบเสียงแข็ง "ไม่กิน" อาจพูดยาก เช่น ผู้บังคับบัญชาเรา) อยู่แค่ 5 นาทีพอ หรือเอาแบบนี้ว่า วันนี้ผมสมาทานศีล 5 มา ของดทานเหล้าครับ (วิธีนี้ต้องทำใจอย่างมาก ๆ นะ เพราะถือศีล 5 จริง ๆ) ถ้ากินไปกว่าจะคิดได้ต้องแก่ ๆ ที่มีโรคอะไรต่อมิอะไรเป็นอยู่ วันนั้นคงคิดได้ ... ผมว่าวันนี้เลิกดีกว่าครับ

5. Shio_Ri

Shio_Ri เป็นที่รู้จักกันดี

เราก็เป็นคนนึงที่ไม่ดื่มเหมือนกัน แต่ตอนเด็กๆจะชอบชิมไวน์มากๆ แต่ก็ไม่ค่อยบ่อยหรอก นับครั้งได้ พอโตขึ้นมาอยู่มหาลัย อยากบอกว่า คนใน มหาลัย กินเหล้ากันเยอะมากกกกกก ผู้หญิงผู้ชายกินหมด เคยดื่มแต่ไวน์ไม่เคยดื่มเหล้า แล้วจะไม่ลองด้วย ตอนนี้จะไม่ริดื่มทั้ง 2 อย่างเลย

6. ComeFromSaturn

ComeFromSaturn เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2007
    เรามีพี่ที่สนิทกันคนนึง เป็นเหมือนคุณเจ้าของกระทู้นี่แหล่ะ รู้ทุกอย่าง แต่ท่าทางไม่ได้อยากจะเลิก เค้าบอกว่าเค้าไม่ได้ชอบดื่ม แต่ชอบบรรยากาศในการดื่ม = =" อ่อ เค้าไม่ได้ชอบดื่มเหล้าค่ะ เค้าชอบไวน์กับแชมเปญ ชอบมากกก กินลงไปละลายเซลล์ตับตั้งแต่ยังเอ๊าะๆ จนตอนนี้เข้าเลข 3 ละ เตือนก็แล้วขู่ก็แล้ว ไม่รู้จะทำยังไง

มีใครพอมีวิธีดีๆมั้ยคะ