ข้อปฏิบัติเมื่อเจอสมาชิกที่ชื่อ "สมุตติสงฆ์"

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย เทพธรรมบาล, 19 ธันวาคม 2011.

1. เทพธรรมบาล

เทพธรรมบาล เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อพบสมาชิกที่ชื่อ "สมุตติสงฆ์" กรุณาใช้คำสุภาพ เพราะท่าคือพระภิษุ มิฉะนั้นอาจปรามาสท่านโดยมิรู้ตัว และจะเป็นอกุศลกรรมต่อไป

กระทู้นี้มิได้มีเจตนา ละเมิดสิทธิ์ของพระอาจารย์ แต่ต้องการให้ทราบกันเพื่อไม่ให้เกิดอกุศลกรรมกันโดยไม่รู้ตัวเพราะห้องนี้จริตอัตตาคนค่อนข้างแรง

ชื่อเดิม นาย คมสันต์ นามสกุล สีเหลือง
    ชื่อเล่น เอส
    อายุ 37

พระคมสันต์ สุธีโร (อาจารย์เอส)
    พรรษา 16 นักธรรมเอก

วัดต้นสังกัด วัดพระศรีมหาธาตุ แขวง-อนุสาวรีย์ เขตบางเขน กรุงเทพมหานคร

ปัญจุบัน เป็น เจ้าอาวาส อยู่ที่
    สำนักสงฆ์ ธารน้ำทิพย์ หมู่10 ตำบลดินทอง อำเภอวังทอง จังหวัดพิษณุโลก

ขอกราบขอขมาพระอาจารย์หากเป็นการละเมิดท่าน แต่มิอยากให้ผู้ใดต้องบาปทางการปรามาส และ จะได้สนทนาธรรมด้วยความระมัดระวังต่อไป
    กราบนมัสการครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      118.8 KB
      เปิดดู:
      594
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2011
  2. AUNKZERI

AUNKZERI Active Member

25 กรกฎาคม 2011
    สมาไว้ล่วงหน้าครับท่าน

3. เอาฮา

เอาฮา สมาชิก

9 พฤศจิกายน 2011
    แล้วเจ้ารู้ไหม....ว่าข้าคือใคร...............

4. sutanon

sutanon เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    หากข้าพเจ้าได้มีเหตุให้ต้องล่วงเกินทั้งเจตนาและไม่เจตนา
    ขอให้ท่านผู้เจริญ จงอภัย และอโหสิกรรมให้ด้วยเทอญ

5. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    ข้อมูลบางอย่างผิดนะนี่ !
    แต่ก็พอใช้ได้....เรามิได้ถือโทษท่านใดหรอก
    โปรดวางใจได้ เราอโหสิกรรมให้ทุกท่าน....

ว่าแต่เรามีข้อผิดพลาดประการใด เพื่อนสมาชิกทุกท่าน
    โปรดชี้แนะเราด้วยแล้วกัน เพื่อความเจริญในธรรมสืบต่อไป...

(แล้วแบบนี้เราควรเปลี่ยน ยูส หรือปล่าวละนี้ )
    แหม ! ท่านเทพนี้ ช่างสืบข้อมูลดีจัง แล้วอย่าลืมพากันขึ้นไปทำบุญนะท่านผู้เจริญทั้งหลาย...

6. AUNKZERI

AUNKZERI Active Member

25 กรกฎาคม 2011
    แล้วอย่าลืมพากันขึ้นไปทำบุญนะท่านผู้เจริญทั้งหลาย...

โหหหห ถ้าได้พบกันคงมีโอกาศนะครับ พระคุณเจ้า

7. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ นมัสการ พระคุณเจ้าครับ
    ท่านยังดูไม่แก่เลย แต่ได้เป็น ถึงเจ้าอาวาสแล้ว
    ท่านพอจะมีคำแนะนำเรื่อง นั่งสมาธิป่าวครับ
    คือ ผมทนขาชา ไม่ค่อยไหว ชาธรรมดาพอทนได้
    แต่ชาจนปวดกระดูกดำนี้ซิ กระผม ทนไม่ไหวครับ

8. Kroeksit

Kroeksit สมาชิกใหม่

รับทราบครับผม

The message you have entered is too short. Please lengthen your message to at least 20 characters.

9. สุทัสสี

สุทัสสี เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2010
    โดยปรกติตอนสมัครสมาชิก ถ้าระบุว่าเป็นพระสงฆ์ ตรงข้างบนรูปส่วนตัว จะพิมพ์ว่านักบวชโดยอัตโนมัติ เพื่อกันการปรามาส ส่วนบุคคลทั่วไปจะเขียนว่าสมาชิก ไม่แน่ใจว่าแก้ไขที่ โปรไฟล์ ได้มั้ยเหมือนกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2011
  10. pasit_99

pasit_99 การเวียนว่ายตายเกิดนั้นน่ากลัว

ขอบคุณท่านเทพ ได้รู้ก่อนก็ดีครับ จะได้ระวัง บางทีผมก็เขียนแรงไปหน่อย
    ต่อไปจะได้ปรับสำนวนให้เย็นลง เพราะการโต้ตอบกระทู้ เราไม่รู้ว่ากำลังคุยกับใคร

11. ninjabadboy

ninjabadboy เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะมีการลงทะเบียน ยืนยันตัวตน และรวมถึง พระสงฆ์ ด้วยเพื่อป้องกันปารปรามาสกันนะครับ

12. somkun62

somkun62 เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2010
    โอ้โห!....พระจริงๆด้วย กราบนมัสการครับท่าน หากกระผมได้เคยล่วงเกินท่าน ขออโหสิกรรมให้กระผมด้วยนะครับ สาธุ

13. jate2029

jate2029 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่อยากให้ขาชาจนเข้ากระดูกดำ ก็ตัดขาทิ้งไปเลยครับ จะได้หมด เวทนา ไปในตัวด้วยไง ถ้าระงับเวทนาไม่ได้นะ 555+ ขำๆ นะครับ

14. วรรณนรี05

วรรณนรี05 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบพระอาจารย์ โยมเองก็ได้ก็ได้เรียนธรรมศึกษาจบชั้นเอกที่วัดพระศรีมหาธาตุ

และยังช่วยงานพระอาจารย์ด้านสาธรณะกุศล อย่างน้ำท่วม อุยธยา กลุ่มพวกเรา โดยมี พระอาจารย์ โกมุท เป็นผู้นำ เราไปช่วยน้ำท่วมกันทุกปี แถว อ. บางบาน และปีนี้ มีรองเจ้าอาวาส ท่านเห็นดีด้วย ก็ได้ นำสังฆทาน ไปถวายวัดแถวนั้น เป็นจำนวนมาก
    ขอถามพระอาจารย์ว่า ถ้าช่วงปีใหม่ อยากไปปฎิบัติธรรม อยู่ประมาณ4วัน โดยมีคุณแม่ อายุมาก 84 ปี และหลานเล็ก อย่างนี้ทางวัด อนุญาติ หรือเปล่า

15. เดินดง

เดินดง เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    เข้าไปอ่านในกระทู้ มาวิจัย รูปนี้กันหน่อย ในจักวาลคู่ขนาน ท่านแจ้งให้กระจ่างมาก เดินดงขอ กราบขมา อีกครั้ง

16. เทพธรรมบาล

นมัสการหลวงพี่ครับ ผมก็เคยปรามาสหวงพี่ไป ก็ ขอขมา ครับ
    อย่าเปลี่ยนยูสเลยนะครับ อยู่เป็นที่เคารพต่อชาวบร์อดเถอะครับ
    ขอนมัสการและกราบขอขมาอีกทีครับด้วยใจครับ

17. เทพธรรมบาล

เป็นเจตนาของท่านครับ แต่ธรรมบาลมีหน้าที่ปกป้องศาสนา แล ศาสนจักร จึงต้อง ขอขมาพระอาจารย์ บอกกล่าวเรื่องนี้ครับ พอรู้ว่าท่านเป็นภิษุก็สะดุดจริงๆครับ ^^

18. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    การใช้ยูส การโต้ตอบในเว็ปนี้ ก็ขอให้ทุกคนสำรวจไว้แต่ต้นเป็นหลัก ผู้ทรงศีลที่เข้ามาในเว็ปนี้มิใช่มีเพียงภิกษุธรรมดา อาจหมายถึงชั้นโสดาบันจนถึงอรหันต์ หรือพระอริยสงฆ์ ก็ได้ หากมีคำใดที่ข้าพเจ้าได้ตอบ- โต้ ในเว็ปนี้มีการพลาดพลั้งด้วยกาย วาจา และใจ ก็ขอขมาและอโหสิกรรมต่อทุก ๆท่านมาณ โอกาสนี้ด้วย

19. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    เรื่องการลงทะเบียนเราต้องขออภัยทุกท่านด้วย เนื่องจากนาม สมมติสงฆ์ นี้
    ย่อมเป็นที่ทราบความหมายกันดีอยู่แล้วในส่วนของท่านผู้เป็นบัณฑิต...
    โดยเจตนาเดิมเรามิได้อยากปกปิด หรือ มีเจตนาให้ผู้อื่นเข้าใจผิดแต่ประการใด...

เพียงแต่เราไม่อยากให้เพื่อนสมาชิก ยึดติดรูปแบบการวางตัวที่มีในพระสงฆ์ จนเกินไป
    ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเกรงใจสำหรับบางท่าน การสนทนาก็จะไม่เป็นธรรมชาติ

ตรงจุดนี้ อาตมาพิจารณาว่า เราควรให้ความสำคัญใน ธรรมะเป็นหลักสำคัญ
    เป็นจุดสูงสุดคือ การยอมรับและเคารพในธรรมซึ่งเป็นแก่นแท้ของพระศาสนา
    นำพาไปสู่ความดับทุกข์ได้อย่างแท้จริง ซึ่งฆราวาสบางท่านอาจมีธรรมะและ เป็นที่น่าเลื่อมใสมากกว่าพระสงฆ์บางรูปเสียอีก เราจึงย่อมรับในเหตุผลของท่านผู้ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบ ที่สามารถนำธรรมะมาเผยแพร่ได้อย่างดีเยี่ยม

ด้วยเหตุนี้อาตมาจึงใช้หลักการเผยแพร่พระศาสนา โดยมิได้ถือตนว่าเราเป็นพระแล้ว
    จะต้องมีคนมาเชื่อฟังเสมอไป ก็หามิได้ บางครั้งบางคราวเราอาจใช้เทคนิค ลูกเล่น
    สอดแทรกเพื่อให้ได้มาซึ่งอรรถรถในทางธรรม มากกว่าจะแสดงธรรมตามรูปแบบเทศนาโวหาร ซึ่งไม่ทันยุคสมัยเท่าที่ควร และเป็นการน่าเบื่อสำหรับบางท่านในการใช้หลัก
    ภาษาที่ไม่เป็นธรรมชาติ เช่น เจ้าค่ะ, เจ้าขา, กระผม, พระคุณเจ้า, อาตมา, โยม, ฯลฯ

ของเราดี ต้องดีจริงๆและเป็นที่ยอมรับของบัณฑิตโดยทั่วไปในหลักธรรมคำสอน
    หากเราไม่ดี ใครจะยกยอเรา เราก็ดีไม่ได้...นั้นหมายถึงเรายังไม่พร้อมที่จะเป็นผู้
    เผยแพร่ให้ธรรมะฝ่ายเดียวเพราะบางเรื่องบางอย่าง เราก็มิได้รู้จริงจะสำคัญในทิฐฐิมานะ
    ตนได้อย่างไร แต่เราควรเป็นผู้ศึกษาจากผู้รู้ท่านอื่นด้วยความเคารพในธรรม เช่นกัน
    มันถึงจะก่อให้เกิดประโยชน์ทั้ง 2 ฝ่าย คือทั้งของตนเอง และผู้อื่นด้วยความไม่ประมาท

ในเมื่อขณะนี้เพื่อนสมาชิกส่วนใหญ่ ก็คงทราบเจตนารมณ์ของเรา เป็นที่หายสงสัยแล้ว
    หากท่านใดมีความประสงค์จะสนทนาธรรมกัน ก็ส่ง pm มาได้ ถ้าเรื่องนั้นไม่
    เหลือวิสัยแห่งเรา คงตอบให้ฟังได้บ้างตามโอกาสอันควร ดังนี้

ปล.ข้อมูลส่วนใหญ่คุณเทพธรรมบาล ยังไม่ถูกต้อง ฉะนั้นอย่ายึดเป็นมาตฐานมากนัก
    เรามีเหตุผลบางอย่าง เพื่อความผาสุขของตนเองและพระพุทธศาสนา......เจริญธรรม.

20. k.kwan

k.kwan เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    นมัสการพระคุณเจ้า เจ้าค่ะ

อยู่กับความจริงในปัจจุบัน!ใช่อดีตที่ข่มขื่น!ใช่อนาคตที่เลื่อนลอย :cool: