ข่าวแม่ชีทศพร ถึงช่อง 3 แล้ว..หลังจากมีกระแสวิพากษ์กันมากมาย(มีคลิป)

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ผู้เตือน warn, 27 เมษายน 2011.

1. zarky

zarky สมาชิก

12 สิงหาคม 2006
    อันนี้ไม่ออกความเห็นครับ เพราะผมยังไม่เคยเห็นกรรม แล้วไม่รู้ด้วย ว่าแก้ได้จริงหรือปล่าว เอาว่า ไม่ขอวิจาร

2. กรวุฒิ

กรวุฒิ สมาชิก

ไม่วิจาร ไม่ออกความเห็น อุเบกขาไว้ก่อนจะได้ไม่มีกรรม แต่พิจารณาด้วยสติปัญญาอันน้อยๆ สิ่งดีจำไว้ปฎิบัติ สิ่งไม่ดีลืมสะเดี๋ยวบาป

3. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

พิจารณาขี้สิท่าน ตัวเรามันขี้ทั้งน้านๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่ต้องไปมองใครอื่น

4. ddty2k

ddty2k สมาชิก

น่าสนใจครับ มีพระมีชีให้เลือกไหว้กันหลายแบบ แต่ละแบบก็น่าสนใจ
    ชีบอกให้เอากันแก้กรรมก็น่าสนใจดีนะครับ แต่เรื่องมันก็ดังเกินไปละเบื่อๆ
    ตอนนี้ผมสนใจพระปลูกสวนทำไร่เล่นเฟสบุ๊ค กับพระโลกแตกที่ใส่กางเกงยีนไว้ผมไว้หนวดยาวๆ มากกว่านะครับ โคตรน่าสนใจเลยนะ
    -ไอ้ฆ่าเวลาบาปยิ่งกว่าฆ่าคนนี้น่าสนใจมาก เหตุผลฟังดูดีนะ น่าสนๆ
    -ไอ้โลกแตกนี่ก็น่ากลัวจริงๆ เสียดายพ่อแม่ไม่รวย คงไม่มีปัญญาไปสร้างบ้านที่วัดนั้นได้เฮ้อ ตายแน่ น้ำท่วมโลกๆ
    เฮ้อ รู้ว่ามันไม่ดีเน้อ ไอยินดีในกรรมของคนอื่น แต่คนบาปหนาตัณหากับอย่างผมก็งี้แหละ มันสะใจนะครับ เวลาที่บุญเค้าหมดแล้วกรรมตามทันเนี่ย สะใจดีจริง ขอติดตามดูเรื่อยๆเน้อฮ่าๆ

...แล้วก็ที่อ่านมีคนเอาพระอรหันต์มาเทียบนะครับ ดูไม่ค่อยดีนะ ถึงท่านจะเทศน์พูดหยาบๆแต่ผมว่ามันตรงดีนะ ฟังดูแล้วมันกลายเป็นเรื่องหน้าขยะแขยง ไม่เชื่อก็ลองฟังของหลวงปู่จันทรา ถาวโรดูสิ แต่ว่าไอ้ที่แม่ชีมาพูดเนี่ยมันจะให้หื่นกันชัดๆเลยนา ฟังไงมันก็...นะ แล้วก็ในวัดในวานะ มันเป็นสถานที่แบบไหนก็คิดดู ทำแบบนั้นมันก็ผิดตั้งกะหลักศีลธรรมพื้นฐานละครับ นี่คนบอกเป็นชีอีก โอ้ย ตายๆๆ

ผมคิดอย่างงี้ผมเสือกโพสต์แบบนี้ละกัน ฮ่าๆ ถ้าไม่ถูกใจก็จะด่าจะแช่งก็เชิญ สมองก็มี โตๆกันแล้ว ผิดถูกคิดเอง

5. unlogi

unlogi Active Member

ขอให้ใจเย็นๆกันนิสสสนึง ค่อยๆพิจารณา

จะดีหรือไม่ดีต้องดูกันไปนานๆๆๆๆ

6. sisal

sisal เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนแรกที่ได้ดูคลิปที่รายการสั้นๆ ตกใจมากว่าทำไมท่านถึงสอนแบบนี้ ในใจก็นึกตำหนิท่านไปแล้ว แต่ตอนนี้ต้องขอขมาท่านแม่ชีทศพรด้วยค่ะ เพราะอ่านมาหลายความเห็น ต่างคนต่างความคิด ต่างความเชื่อ หากคนเราดีจริง ท่านจะต้องพ้นข้อกล่าวหาทั้งมวลแน่นอนค่ะ อนุโมทนา

7. ฅนยอง

ฅนยอง สมาชิกใหม่

24 กันยายน 2008
    ขออนุโมทนาท่านนะครับ สาธุ

8. ฅนยอง

ฅนยอง สมาชิกใหม่

24 กันยายน 2008
    เป็นลูกแม่ชีท่านก็อย่าไปแช่งใครนะครับ เราควรจะเมตตาเขาครับ ที่เขาไม่รู้ตัวด้วยซำ้ว่าได้ทำกรรมหนักไปแล้ว

9. วโรดม

วโรดม Active Member

ผมดูทั้ง 300 กว่าคลิบของแม่ชี ผมดูแล้วผมกลัวบาปกรรมหันมาสวดมนต์นั่งสมาธิ สมาทานศีลก่อนสวดมนค์ เมื่อก่อนไม่เคยทำ

ก็คิดเอาเองครับว่าท่านดีหรือไม่
    ผมมั่นใจได้เลยใครที่ว่าแม่ชีเวรกรรมทำหน้าที่ทุกขณะหัวใจเต้นครับ

10. gaiou419

gaiou419 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2010
    อีกหนึงเสียงที่เห็นด้วยค่ะ แม้แต่แม่ชีเองก็เคยบอกว่ากรรมนั้นแก้ไม่ได้
    แม่ชีแค่ช่วยในส่วนที่ช่วยได้ สิ่งดีๆที่แม่ชีพยายามสื่อคือ ความเชื่อใน
    เรื่องกฏแห่งกรรม ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    คนดีๆ เขาเห็น และรับรู้สิ่งที่แม่ชีต้องการจะสอน คนไม่ดีก็ฟังเพื่อหา
    เรื่อง ฟังเพื่อจับผิด น่าท้อแท้ใจที่คนประพฤติปฎิบัติดี ไม่ส่งเสริมยังโดน
    กล่าวหาเหยียบย่ำ แล้วเมื่อไหร่สังคมจะเจริญเสียที แค่เรื่องกฎแห่งกรรม
    ยังหาว่างมงาย

11. เต้อ๋อง8

เต้อ๋อง8 เป็นที่รู้จักกันดี

:'(
    สงสารแม่ชี

12. ตรีกาย

ตรีกาย เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    คนเราส่วนใหญ่ชอบเรื่องไม่ดีของคนอื่น เเต่เรื่องดีๆไม่เคยมองเห็น
    ไม่ใช้สติปัญญา:boo:

13. wat2518

wat2518 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2009
    นายหยุดคิดผิดๆอย่าว่าแม่ชีเลย มันเป็นบาป พระจี้กงต้องดื่มเหล้าสอนธรรมเพราะมีคนอย่างพวกนายนี่ไง เล่นอภินิหารประชดดื่มเหล้ากินเนื้อสัตว์ เพราะคนสมัยนั้นปากถือศีลกินเจ แต่ใจไม่ได้เจ ในใจกิเลสยังเยอะมาก ท่านแสดงให้ดูว่าพระกินเหล้ากินเนื้ออย่างท่านจะโปรดสัตว์ได้มั้ย และแล้วท่านก็มีความดีบันทึกมาถึงคนรุ่นหลังได้รู้ประวัติท่านกัน ฟังเอาแก่นซิอย่ามองแต่เปลือกนอก ความหมายท่านพูดว่าอะไรแปลว่าอะไร ท่านช่วยแก้ปัญหาให้กับญาติโยมผู้ที่ยังมีกิเลสหรืออินทรีย์ยังอ่อนอยู่ ผมเคยเจอพระอริยะเจ้ารูปหนึ่ง ท่านฉันข้าวเสร็จท่านก็เดินมาเพื่อจะล้างจาน ผมจะเข้ามาล้างแทนท่าน ท่านกลับตะคอกอย่างแรง เสียงดังมาก จนญาติโยมหันมามองว่าเกิดอะไรขึ้น จนผมถึงกับหน้าชาเลยทีเดียว ผมมารู้จากศิษย์ใกล้ชิดว่า ท่านไม่ชอบเป็นภาระใคร ท่านจะทำภาระกิจประจำวันเองหมดทุกอย่าง ไม่ว่าขนน้ำใส่ตุ่ม ล้างจานเอง แทบทุกอย่าง ท่านกำลังสอนเราอยู่นั่นเอง เวลาสนทนาธรรมกับท่าน เป็นคนละคนกันเลยท่านพูดเพราะมาก แววตาเมตตาพวกเรามากดึกแค่ใหนท่านไม่บ่นเลยถ้าคุยเรื่องธรรมมะท่านเมตตาไม่มีประมาณ พอคุยเรื่องส่วนตัวแบบไร้สาระก็บ้านใครบ้านมันครับ โชคดีที่ผมไม่ได้ด่าท่านในใจป่านี้ผมคงตกนรกไปแล้วกระมัง ท่านมรณะภาพแล้วตอนนี้ ร่างของท่านไม่เน่าไม่เปื่อย สรุปอย่ามองคนแค่เปลือกนอก ถ้านายเปิดใจมากกว่านี้ ชีวิตนายก็จะไปได้สวย เปลี่ยนความคิดใหม่นะ นาย...

14. จิตินันท์

จิตินันท์ เป็นที่รู้จักกันดี

คนเรานี่จิตใจไม่เป็นมนุษย์ซะทีเนอะ เห็นใครทำความดีสร้างบุญกุศลออกหน้าออกตาก็จ้องโจมตี อิจฉาริษยาไปเรื่อย ไม่เว้นแม้พระหรือแม่ชีผู้ปฏิบัติดี คลิปของท่านแม่ชีสอนแต่สิ่งดี ๆ ทั้งนั้น หรือคนที่จ้องโจมตีจะปฏิเสธว่าตนเองไม่มีกรรมติดตัวมาล่ะ ถึงได้สร้างกรรมใหม่กับผู้อยู่ในศีลในธรรม

ระวังนะ กรรมเก่าก็มี กรรมชั่วก็ยังสร้างใหม่ไปเรื่อย ๆ กรรมดีจะไม่ปรากฎนะจ๊ะ

ขอเป็นกำลังใจให้คุณแม่ชีทศพรค่ะ เพราะหนูก็ได้ธรรมะของคุณแม่ชีนี่แหละค่ะ ทำให้ไม่อยากจะสร้างกรรมชั่วกับใครอีก

15. เจษฎา เยี่ยมคำน

เจษฎา เยี่ยมคำน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ตรองเถิดครับ ตรองดู ในโลกนี้ประกอบด้วยหลายเชื้อชาติหลายศาสนา มีทั้งสิ่งที่เรารู้และไม่รู้ สิ่งที่เราไม่รู้ ใช่ว่าสิ่งนั้นจะผิด และสิ่งที่เราเชื่อใช่ว่าสิ่งนั้นจะถูกไปหมดทุกอย่าง แต่ขอให้ยึดแกนกลางเอาไว้ให้มั่น คือการหมั่นทำใจให้สะอาด บริสุทธิ มีความรักความเมตตาเป็นที่ตั้ง ไม่ว่าใคร ศาสนาใดทำได้เช่นนี้ผมนับถือหมด อีกอย่างผมถือว่าคนเราทุกคนในที่นี้ยังไม่เป็นอรหัน กระทำเรื่อง 100 เรื่อง อาจมีบางเรื่องผิดพลาดบ้างเป็นธรรมดา มองดูเขาแล้วมามองดูเรา เรื่องดีๆของเขาเราได้ทำหรือยัง เรื่องที่เราว่าเขาไม่ดี เราล่ะได้ละเว้นแล้วหรือยัง เรื่องที่คิดว่าเขาดีเราก็ส่งเสริม เรื่องที่เราว่าเขาไม่ดีเราก็อย่าไปสนับสนุนส่งเสริม หมั่นดูแลใจของเราให้ดีขึ้นเรื่อยๆนี่คือสิ่งที่สำคัญที่สุดครับ อีกหนึ่งความคิดที่มาร่วมแสดงความคิดเห็นครับ อนุโมทนาครับ

16. รู้รู้ไป

รู้รู้ไป เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ก่อนจะเชื่อ ว่าดีหรือไม่ดี ก่อนจะเชื่อว่าต้องเชื่อหรือไม่เชื่อ ก่อนจะศรัทธาหรือไม่ศรัทธา ก่อนจะตำหนิหรือชื่นชม พิสูจน์ให้แจ้งแก่ใจก่อนดีที่สุด ลองไปพิสูจน์ก่อนดีที่สุด เอาให้แน่เอาให้ชัวน์ จะได้ไม้เอาโทษเอาภัยเข้าตัว อย่างไม่รู้ตัว ด้วยความไม่ชัวน์ ความไม่รู้แน่ ความที่ยังไม่ได้พิสูจน์ของเรา

ท่านไม่ให้เชื่อ และไม่เชื่อ โดยตามๆกันมา ต้องทดลองพิสูน์ให้รู้แน่แก่ใจก่อน เอาให้รอบ

17. daeng007

daeng007 Active Member

แม่ชีสู้ๆๆๆๆๆ คนทำดีย่อมได้ดี ทำชั่วย่อมได้ชั่ว

18. The Jude

The Jude เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนาขออำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้ทุกท่านที่กล่าวหาแม่ชีได้เข้าใจและเข้าถึงความเป็นจริงด้วยเถิด...

19. yavoiii

yavoiii Active Member

30 พฤษภาคม 2010
    --++ ไปเอากับไอหนุ่มนั่น 2 ครั้ง ++--

20. wat.R

wat.R เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2005
    <TABLE id=post4644321 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->dangsticker<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4644321", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 126 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_4644321 class=alt1><!-- google_ad_section_start -->ผมเคยได้ยินคำๆนึงจากแม่ชีครับ มีคนบ่นเรื่อง วัดพระธรรมกายต่างๆ แต่คุณแม่ก็บอกว่า อย่าได้ว่ากล่าวใครเขา สิ่งที่เขาทำคือ ทำให้คนนุ่งขาวห่มขาว ทำความดี ถือศีล ปฎิบัติ ยังไม่ก็ไม่มีสิ่งเสียหาย ใครที่สามารถทำให้หรือเชิญชวนคนมาปฎิบัติทำความดีเกิน 10 คนถือว่ามีบารมี อย่าไปปรามาศให้เกิดกรรมกัน ไม่ชอบก็วางเฉย กรรมของใครเขาก็รับไปเอง เห็นลูกศิษย์อาจาร์ยเดียวกับผมหลายท่านลงมาร่วมด่า ผมว่าถ้าครูบาอาร์จย์รู้ท่านคงเสียใจที่ศิษย์ไม่รักษา อุเบกขาไว้บ้างเลย วางไว้นะครับ ไม่ชอบก็นิ่งๆ ไว้ดีกว่า แล้วถอยไปมองห่างๆจ้า<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ด้วยความเคารพในพระธรรมคำสอนครับ
    ชอบข้อความที่ยกมาของพี่ข้างบนนี่ครับ
    และเคารพในสมณของแม่ชีครับ