ขอเป็นตัวแทน (สนุ๊ก สิงห์มาตร)

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย sansky9, 5 สิงหาคม 2010.

1. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1077136/[/MUSIC]​

เนื้อเพลง ขอเป็นตัวแทน
    นักร้อง สนุ๊ก สิงห์มาตร
    คำร้อง/ทำนอง หล่อ นาปัง
    เรียบเรียง เต๋า เมืองยศ
    ค่ายเพลง อาร์ สยาม

เป็นหยังนวลน้อง คือหมองแท้น้อน้องเจ้า
    (น้องสาวเป็นอะไรไป ทำไมถึงดูหน้าเศร้าๆ)
    เป็นหยังจั่งนั่งกอดเข่า ไผเฮ็ดให้เจ้า เศร้าอุรา
    (ทำไมมานั่งกอดเข่า ใครทำให้น้องสาวเศร้าใจ)
    บอกอ้ายเบิ่งดู เคียดอีหยังถึงมีน้ำตา
    (เล่าให้พี่ฟังได้มั้ย โกรธเคืองใครมาถึงได้ร้องไห้)
    ยังมีอ้ายกานดา สองแขนพร้อมอ้า ปลอบน้อง
    (ถึงยังไงก็ยังมีพี่, สองแขนนี้พร้อมโอบปลอบน้อง)

เซาเถาะนวลน้อง อย่าร้องไปเลยน้องเจ้า
    (หยุดร้องเสียเถอะ อย่าร้องไห้ไปเลยน้องสาว)
    เว้ามาเบิ่งดู้นงเยา ผิดกับผู้บ่าว แม่นบ่
    (เล่าให้พี่ฟังสิ โกรธกับแฟนมาใช่มั้ย)
    อ้ายพอเบิ่งออก ปัญหาหัวใจบ่มีหยังท่อ
    (พี่ดูออก ปัญหาเรื่องหัวใจไม่มีอะไรเท่ากับ)
    เขาทำเจ็บช้ำใดหนอ จั่งมานั่งไห้อยู่ข้างกอไผ่
    (เขาทำให้เราเจ็บใจ จึงได้มานั่นอยู่ข้างกอไผ่)

ขอเป็นตัวแทน จักคราว ได้บ่
    (ขอเป็นตัวแทน ชั่วคราวได้มั้ย)
    หากบ่คึดต่อ ผู้บ่าว คนนั้น
    (ถ้าหากว่าน้องสาว ไม่คิดถึงเขาคนนั้น)
    ให้เจ้าหายเศร้า เพียงให้ผ่านพ้นวัน
    (ทำให้ความเศร้าของน้องสาววันนี้ ผ่านพ้นไป)
    แล้วกลับไปหาคนนั้น เขาคงไม่ว่าอะไร
    (แล้วค่อยกลับไปหาเขาคนนั้น คงจะไม่ว่าอะไร)

* อย่าเลยนวลน้อง อย่าร้องไปเลยน้องเจ้า
    (น้องสาวอย่าร้องไห้ เสียใจไปเลย)
    เริ่มใหม่เถิดนะนงเยา กลับไปเว้าให้เขาเข้าใจ
    (เริ่มต้นใหม่ดีกว่า กลับไปหาเขาแล้วปรับความเข้าใจซะ)
    เริ่มใหม่เถิดน้อง อย่าร้องไปเลยทรามวัย
    (เริ่มต้นใหม่เถิดน้อง อย่าร้องไห้เสียใจไปเลย)
    คันเขาป๋าเขาไล เอาคนผู้ฮ้ายไปพิจารณา
    (แต่ถ้าเขายังเสือกไสน้องอยู่ ขอให้พิจารณาคนขี้เหล่อย่างพี่ด้วย)
    (ซ้ำ (*))

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 สิงหาคม 2010
  2. นาตยา

นาตยา เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2005
    เสียงดนตรีเพราะนะ แต่คนร้องจะเบาไปหน่อย เอ.....หรือเป็นที่เรา แต่ก็เพราะเหมือนเดิมจร้า
    > Click Me <
    > Click Me <

3. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    น้องสันเก่งจังเลย ไม่ใช่คนอิสาน แต่ร้องเพลงอิสานเก่ง พูดก็ได้ สงสัยจังทำไมๆๆๆๆๆๆ หรือว่าชาติที่แล้วเกิดเป็นคนอิสาน
    ล้อเล่งงงน๊า.....อิอิ ลูกคอพริ้วขึ้นทุกวันนะเนี่ย

4. sansky9

ขอบคุณมากครับ ^^/
    ผมเพิ่มเสียงร้องให้ดังขึ้นอีกนิดแล้วนะครับ

5. sansky9

สงสัยคงจะใช่มั้งครับพี่เกตุ...หุหุ
    คงเป็นเพราะความชอบบวกกับการฝึกด้วยมั้งครับพี่เกตุ
    ขอบคุณมากนะครับ สำหรับคำชมลูกคอ..คอ..คอ..คอๆๆๆๆ :cool:

6. nong_mook

nong_mook เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    ลูกคอ P'san ซุ้ดย่อดจิง ๆ ด้วยคร้า เพราะ ๆ ๆ มาก ๆ ฟังมะค่อยรู้เรื่อง แต่เพราะคร้า^-^

7. sansky9

อะนะ ..อิอิ ขอบคุณนะครับน้องมุก
    ฟังไม่ออกเหรอ !.. พี่แปลเป็นภาษาไทยภาคกลางไว้ที่ใต้แต่ละท่อนแล้วนี่ครับ ^^
    -------------------------------------------
    เป็นหยังนวลน้อง คือหมองแท้น้อน้องเจ้า
    (น้องสาวเป็นอะไรไป ทำไมถึงดูหน้าเศร้าๆ)

8. มากเจริญ

มากเจริญ เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2010
    เป็นตัวจริงไปเลยสิ จะเป็นตัวแทน
    ไปทำไม ม่วนหล๊ายยยยยยยยยย
    หลายยยยยยยย เด้ออออออออออ
    อออออ

9. sansky9

ครับพี่รัตน์
    ขอบคุณนะครับพี่

10. kemjira2521

kemjira2521 Active Member

21 กรกฎาคม 2010
    ขอเป็นตัวแทนจั๊กคราวได้บ่ ถ้าบ่คึดต่อ.... (ผู้หณิงคนนั้น)
    ^_^ :cool:

11. sansky9

อะนะ ต่อเพลงได้อีก
    ขอบคุณที่แวะมานะครับ