ขอเชิญเป็นเจ้าภาพแผ่นทอง จังโก ทองคำเปลวปิดหุ้มองค์พระธาตุจอมแจ้ง อ.ปาย จ.แม่ฮ่องสอน

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ชัยพรหม, 2 เมษายน 2012.

1. ชัยพรหม

ชัยพรหม เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

ขอโพสต์ตอบคำถามเรื่องทองจังโกครับ ทองจังโกก็เป็นทองเหลืองเป็นแผ่นที่หุ้มองค์พระธาตุ เหมือนพระธาตุหริภุญชัย ลำพูน ดังรูปที่มาจากเว็บ ธรรมะไทย.คอม

และพระธาตุศรีเวียงชัย วัดพระบาทห้วยต้ม อ.ลี้ จ.ลำพูน ภาพจากเว็บเมืองไทย.คอม

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2012
  2. ahhaboy

ahhaboy เป็นที่รู้จักกันดี

รวบรวมเงินจากพ่อแม่พี่น้องและเพื่อน ๆ จากคณะสะพานบุญ โอนเงินไปวันนี้ ๑,๐๐๐ บาท
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

3. ชัยพรหม

ชัยพรหม เป็นที่รู้จักกันดี

ความคืบหน้า การหุ้มทองจังโก พระธาตุจอมแจ้ง อ.ปาย จ.แม่ฮ่องสอน

ช่างกำลังหุ้มองค์พระธาตุอยู่ คาดว่าอีกไม่นานคงจะหุ้มองค์พระธาตุให้เหลืองอร่ามทั้งองค์ครับ

ขนาดไฟล์:
      95.3 KB
      เปิดดู:
      55
  4. สุขพูล

สุขพูล เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2012
    นพ. รณชัย หล่อสุวรรณกุล ได้โอนเงิน 1999 บาท ร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพแผ่นทองจังโก และทองคำเปลวปิดหุ้มองค์พระธาตุ(เจดีย์) ขออานิสงค์นี้ได้โปรดดลบันดาลให้ในทุกภพชาติตราบถึงพระนิพพานให้ข้าพเจ้ามีชีวิตเข้มแข็ง จิตใจกล้าแกร่ง มีฐานแห่งธรรม มีกำลังแห่งบารมี ไม่ว่าจะยืน เดิน นั่ง นอน ในอิริยาบถใดให้ได้รับความสะดวกสบายและสำเร็จประโยชน์ในกิจทุกประการ มีศีล5บริสุทธิ์ สะดวกในการหาทรัพย์และทรัพย์ที่ได้มาขออย่าได้พินาศไปด้วยภัยต่างๆ ขอให้สำเร็จกิจในสิ่งที่ประสงค์และมีประโยชน์ต่อมวลมนุษย์ได้อย่างง่ายดายและเร็วพลัน ขอให้ข้าพเจ้ามีจิตที่ประกอบด้วยกุศลธรรม และห่างไกลอกุศลธรรม10 ได้อาจารย์ที่ทรงธรรมและทรงคุณอันวิเศษคอยเกื้อหนุนสั่งสอน อบรมจิตให้เจริญในธรรม พรหมวิหารธรรมและอภิญญา เป็นผู้ง่ายในการบรรลุธรรมและได้บรรลุปฎิสัมภิธา4 อภิญญา6 สมาบัติ8
    อิทัง ปุญญะผะลัง
    ขอพระแม่ธรณี และ พระยายมราช จงเป็นสักขีพยานในการทำบุญของข้าพเจ้าทั้งหลาย เพื่อน้อมบูชาพระรัตนตรัย พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์นับแต่สมเด็จองค์ปฐมเป็นต้นมา พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรมทุกพระธรรมขันธ์ พระอริยสงฆ์ พระอริยเจ้าทุกๆพระองค์ พระอินทร์ พระพรหม พระยายมราช และ ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกบุญกุศลที่ท่านทั้งหลาย และ ทุกดวงจิตทั่วทั้งจักรวาล ที่ได้ทำมาในทุกภพทุกชาติ
    ด้วยอานิสงส์ผลบุญนี้ กราบขอพระบารมีพระพุทธเจ้าทรงเป็นประธาน ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขอชำระหนี้สงฆ์ นับตั้งแต่อดีตชาติจวบจนปัจจุบัน, ขอชำระหนี้กรรมให้กับเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายโมทนาบุญครั้งนี้ของข้าพเจ้าทั้งหลาย และ ตัดขาดจากข้าพเจ้าทั้งหลาย ณ บัดนี้ และ ขอขมาต่อพระรัตนตรัย บิดามารดาที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้เคยปรามาส ล่วงเกิน จาบจ้วง ไม่ว่าจะเป็นชาติภพใดก็ตาม ขอจงอโหสิกรรมนับแต่บัดนี้ด้วยเทอญ
    ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขออุทิศส่วนกุศลผลบุญทั้งหลายที่ได้ทำแล้วแก่บิดามารดา ญาติพี่น้อง ทุกภพทุกชาติ อุปัชฌาย์ครูบาอาจารย์ทุกภพทุกชาติ เทพเทวดา 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดินที่ได้ปกปักรักษาข้าพเจ้าทั้งหลาย อีกทั้งเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และ ท่านทั้งหลายที่ตกทุกข์ได้ยากอยู่ในภูมิอบายทั้ง 4 อันได้แก่ ภูมินรก ภูมิเปรต ภูมิอสูรกาย และภูมิสัตว์เดรัจฉาน ขอจงโมทนาบุญนี้ด้วยเทอญ
    ด้วยอานิสงส์แห่งบุญนี้ ขอให้ข้าพเจ้าทั้งหลายได้มี อริยทรัพย์ มนุษย์สมบัติ สวรรค์สมบัติ นิพพานสมบัติ ขอให้มีสมบัติเกิดในทุกที่ทุกสถาน ในทุกกาลทุกเมื่อ ทุกภพ ทุกชาติ ให้ประสบแต่ความสุข ความเจริญ ความสำเร็จ ทั้งทางโลกทางธรรม ด้วยความราบรื่นรวดเร็ว ได้บรรลุโพธิญาณในอนาคตกาลเบื้องหน้าด้วยเทอญ
    ขอใบอนุโมทนาบุญส่งที่
    นพ.รณชัย หล่อสุวรรณกุล
    101/166 ม.3 (ม.ศิลารมณื ซ.3) ต. เสม็ด อ.เมือง จ. ชลบุรี 20000

5. สุขพูล

สุขพูล เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2012
    แสดงหลักฐานการโอนครับ

ขนาดไฟล์:
      178.3 KB
      เปิดดู:
      45
  6. ืnoui004

ืnoui004 เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2007
    รับทราบครับ คุณ สุขพูล
    พรุ่งนี้จะดำเนินการจัดส่งให่ครับ
    ร่วมอนุโมทนาด้วครับ

7. Endogeneity

Endogeneity เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2010
    วันที่ 27 / 03 / 56 เวลา 13.23 น.

ผมได้โอนเงินทำบุญจำนวน 75.- บาท โอนเงินผ่านบัญชีธนาคารกรุงเทพ สาขา ย่อยปาย ชื่อบัญชี พระบุญรอด สิริปัญโญ เลขที่บัญชี 707-0-03773-9 ครับ

8. pinkpink

pinkpink เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2009
    ร่วมเป็นเจ้าภาพแผ่นทอง จังโก ทองคำเปลวปิดหุ้มองค์พระธาตุจอมแจ้ง อ.ปาย จ.แม่ฮ่องสอน
    โอนร่วมบุญเมื่อ วันที่ 14/03/2556 เวลา 18.48 จำนวน 280 บาท

อนุโมทนาสาธุ