ขอเชิญร่วมตอบคำถามสำหรับท่านที่ชื่นชอบพระสมเด็จวัดระฆังชิงรางวัลครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย สากลนิยม, 21 กรกฎาคม 2012.

1. สากลนิยม

สากลนิยม Active Member

สำหรับทุกท่านที่สนใจครับช่วยวิเคราะห์ว่าสมเด็จสองนี้องค์เป็นอย่างไรถึงยุคดูจากอะไรหรือเป็นพระในตำนาน ไม่ถึงยุคดูจากอะไร เป็นพระเก่าเลียนเเบบวัดระฆังดูจากอะไร เป็นพระใหม่เลียนเเบบวัดระฆังดูจากอะไร หรือเป็นพระเกจิรุ่นเก่าประมาณสมัยไหน หรือเป็นพระเกจิรุ่นใหม่หรือพระอยู่ในยุคไหนวัดอะไรเป็นผู้สร้าง หนึ่งท่านหนึ่งคำตอบครับให้ดูเฉพาะเเต่ด้านหน้าเท่านั้นครับ สำหรับท่านที่ตอบถูกหรือใกล้เคียงรับไปเลยรูปถ่ายขนาดกว้างยาวประมาณ 3 นิ้ว หลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน สิงห์บุรีได้รับตอนที่ไปนั่งกรรมฐานที่วัดเมื่อปี 2535 เขาเเจกเฉพาะคนที่ไปนั่งกรรมฐานครับตอนนั้นเดี่ยวนี้หาไม่มีเเล้วครับเเละพระผงพระพุทธนราวันตพิธ2542 ส่งฟรีถึงบ้านครับ ถือว่าร่วมตอบเเลกเปลี่ยนความรู้กันน่ะครับไม่ต้องซีเรียสครับ
    ภาพตามข้างล่างเลยครับ
    ส่วนท่านที่ร่วมตอบคำถามหรือได้รับรางวัลส่งที่อยู่เข้าข้อความส่วนตัวมาได้เลย ขอบคุณครับที่ร่วมตอบคำถาม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      75.8 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      44 KB
      เปิดดู:
      57
  2. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ผมดูเป็นพระเก่าเลียนแบบ ดูจากกรอบกระจกครับ กรอบกระจกส่วนมากจะอยุ่ช่วงกลางท่อนแขนครับ ผิดถูกขออภัยครับ เดามั่ว

3. Jmind

Jmind เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นพระถอดพิมพ์ ดูจากเส้นสายไม่ชัด เนื้อพระขรุขระ และใหม่ขอรับ

4. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ถ้างั้นขอลองร่วมสนุกบ้างนะครับ ผิดถูกคงไม่ว่ากัน ขอพูดเรื่องพิมพ์อย่างเดียวนะครับ

องค์ที่หนึ่ง
    - เส้นบังคับพิมพ์ด้านซ้ายองค์พระไม่ถูกต้องตามพิมพ์นิยม คือไม่สุดที่ข้อศอกซ้ายองค์พระ
    - ฐานหมอนชั้นล่างสุดดูเล็กไป เมื่อลองเทียบกับภาพพิมพ์ใหญ่ องค์อื่นๆ แล้วยังพบว่า ฐานฝั่งซ้ายน่าจะต้องป้านกว่านี้ แต่ในองค์นี้จะมีเดือยแหลมออกมา ส่วนด้านขวากับสลับกันคือค่อนข้างจะทู่ไป
    - หัวไหล่ขวาลีบเล็กไปหน่อย น่าจะต้องมีเนื้อเกินมา
    - พระเกศดูใหญ่และไม่พริ้ว

องค์ที่สอง
    - เส้นบังคับพิมพ์ด้านซ้ายองค์พระไม่ถูกต้องตามพิมพ์นิยม คือไม่สุดที่ข้อศอกซ้ายองค์พระ
    - ฐานหมอนชั้นล่างสุดดูเล็กไป เหมือนกัน

ส่วนเรื่องมวลสารมองไม่เห็น เพราะภาพไม่ละเอียดพอครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      546.6 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      410.3 KB
      เปิดดู:
      41
  5. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    เป็นพระถอดพิมพ์พระสมเด็จวัดระฆังพิมพ์ใหญ่ เนื้อยังไม่ถึงด้วยครับ รอยหลุดร่อนของมวลสารที่ผิวก็ดูไม่เป็นธรรมชาติ รอยปริแตกรอยหนอนด้นและ/หรือปูไต่และรอยรูเข็มที่ผิวก็ดูไม่ดี

6. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

ผมดูเป็นพระองค์เดียวกันซะงั้น:cool:

7. สากลนิยม

คงไม่มีใครตอบเเล้วครับก็ขอเฉลยข้อตอบครับ พลังจิต เว็บ พระพุทธศาสนา ธรรมะ พระไตรปิฎก ลึกลับ อภิญญา วิทยาศาสตร์ทางจิต Buddhism Buddhist ผมว่าทุกท่านเก่งครับเรื่องเนื้อผง สำหรับท่านที่คิดว่าตรงคำตอบจะเป็นท่านใดดีหนอคำตอบใกล้เคียงกันมากครับ ลองดูคำตอบจากเว็บครับจะเป็นท่านใดดีครับ องค์เเรกพระพิมพ์สมเด็จ รุ่น เกศรังสี องค์สองพระพิมสมเด็จเกศรังสี(พิเศษ-กดเครื่อง) พิมพ์พระประธานทั้งสององค์สร้างเมื่อ 2552 ซึ่งทั้งสององค์เป็นเเม่พิมพ์เดียวกันเเต่เนื้อหาไม่เหมือนกัน รบกวน5ท่านช่วย voteด้วยครับว่าให้ท่านใด ขอบคุณครับ คงไม่ว่าอะไรกันน่ะครับถือว่าเเลกเปลียนความเห็นกันน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2012
  8. สากลนิยม

ถ้าไม่มีท่านใด vote ผมจะให้ท่านที่พิจารณาเหมือนเเบบมาตรฐานครับ คือเรื่องอันดับเเรกต้องเป็นพิมพ์ทรงก่อนท่านที่ตอบใกล้เคียงก็คือ ท่านnarmjaกับท่านbrutus เเต่ท่าน brutusอภิบายได้มากกว่าจึงเป็นท่าน brutus ขอความเห็นท่านอื่นหน่อยครับว่าไช่หรือไม่ ถ้าไม่มีท่านใดคัดค้านภายในวันนี้ถึงหกโมงเช้าพรุ่งนี้ผมก็ถือว่าท่านbrutusเป็นผู้ได้รับรางวัล เมื่อท่านได้รับเเล้วก็ส่งที่อยู่มาน่ะครับ ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมเเบ่งบันความรู้กันน่ะครับ ด้วยความจริงใจ ขอบคุณอีกครั้งครับ

9. narmja

ไม่ค้านครับพี่ แต่ไม่มีรางวัลที่สองบ้างเหรอ 555 อนุโมทนาด้วยครับพี่ :cool:

10. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

รางวัลที่2 อ.น้ำ ก็ให้ "น้าบลู" เขาถ่ายเอกสารรางวัลที่1 ส่งให้ดิครับไม่เห็นยากเลย.....555555

11. crodile

crodile เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2006
    เออหวะน้าก็มีเหตุผลดีนะ.......:cool:

12. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    โหวตตามคุณสากลอีกเสียงให้brutus

13. brutus

เพิ่งกลับเข้ามาดู ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณความมี น้ำใจของคุณสากลนิยม ครับที่จะมอบ รูปถ่ายหลวงพ่อจรัญ และ พระพุทธนราวันตพิธ 2542 ให้ แต่จากการพิจารณาของผมแล้ว ผมเห็นควรว่า ยกรางวัลนี้คุณ narmja นะครับ เพราะเป็นผู้ที่เข้ามาตอบเป็นท่านแรก และยังเป็นจุดหลักเดียวกันในพิมพ์ที่ได้ให้ความเห็นไป
    หลวงพ่อจรัญ ท่านเป็นพระด้านวิปัสสนากรรมฐาน ผมได้อ่านประวัติท่านแล้วรู้สึกเลื่อมใสมากๆ ครับ
    http://palungjit.org/threads/ประวัติและปฏิปทาหลวงพ่อจรัญ-ฐิตธมฺโม-วัดอัมพวัน-จ-สิงห์บุรี.153959/
    ส่วนพระผงพระพุทธนราวันตพิธ ปี 2542 นอกจากเป็นพระดีพิธีใหญ่ แล้วมวลสารก็ไม่ธรรมดาเลย เพราะมีเส้นพระเจ้าและมวลสารส่วนพระองค์ ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอีกด้วย
    ยินดีกับคุณ narmja นะครับที่ได้ครอบครองสิ่งล้ำค่า ทั้ง 2 อย่าง อนุโมทนาสาธุ กับคุณสากลนิยม ด้วยที่นำของดีมาแจกแก่ เพื่อนๆ สมาชิก ได้บูชากัน ขอให้เจริญๆ ยิ่งๆขึ้นไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2012
  14. Jmind

ผมว่า คนที่ตอบใกล้เคียงที่สุด และอันดับแรกคือ ผมนะขอรับ เพราะผมบอกว่า เนื้อใหม่เลียนพิมพ์ แต่คุณ Narmja บอกว่าพระเก่า
    งานนี้ผมตอบตรงที่สุดนะขอรับ

15. narmja

ผมก็ไม่คัดค้านครับแล้วแต่พี่ๆก็แล้วกันครับ ผมตอบเอาสนุกๆครับ

16. narmja

สวดยอดงะพี่ คิดได้ไง เอาพระถ่ายเอกสารให้ผมด้วยนะพี่ อิอิ

17. Jmind

พูดกันตามเนื้อผ้านะขอรับ
    คุณน้ำ ไม่ฟันธง
    คุณ Brutus ไม่ฟันธง
    มีผมฟันธงคนเดียว
    ผมคิดว่าผมเหมาะสมที่สุดขอรับ แต่เอาเถิดขอรับผมขอสละตำแหน่งที่ 1 ไม่รับรางวัลนี้ด้วยประการทั้งปวงขอรับ อิอิ

18. brutus

ผมไม่กล้าฟันธงหรอกครับ เพราะผมไม่ใช่หมอลักษณ์ แต่ผมชอบฟันอย่างอื่นครับ แต่เอามาพูดที่นี่ไม่ได้ครับ 5555

19. narmja

พระองค์นี้ดูง่ายอยู่แล้วครับ พี่ทุกคนดูก็รู้ ไม่ต้องฟันก็รู้ว่าไม่ใช่