***ขอสอบถามหลวงพ่อแดง รุ่นแม่ทัพ ปี 2511 ครับ***

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย โญ99, 31 ตุลาคม 2008.

1. โญ99

โญ99 Active Member

เหรียญหลวงพ่อแดงวัดเขาบันไดอิฐ รุ่นแม่ทัพ ปี2511 หลังไม่มีดาว เหรียญนี้แท้หรือไม่ครับ ใช่เหรียญเสริมรึป่าวครับ รบกวนติชมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      47 KB
      เปิดดู:
      15,161
      ขนาดไฟล์:
      49 KB
      เปิดดู:
      12,037
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤศจิกายน 2008
  2. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าไม่เสริม ก็ไม่ดีไปเลยครับ ที่เขานิยมกันเลขศูนย์จะออกเหลี่ยมๆหน่อยนะครับ เหรียญจะต้องคมและลึก

3. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    รุ่นนี้ผมไม่มีความรู้เลยครับ

4. โญ99

โญ99 Active Member

เป็นไงบ้างครับ

5. มอส เมืองเพชร

มอส เมืองเพชร Active Member

11 พฤศจิกายน 2008
    ขอปรับแสงรูปก่อนนะครับ

ผมว่าของเสริม ครับ
    ส่วนคำตอบที่ชัวร์ๆขอดูอีกนิดครับ
    อย่าเพิ่งใจเสียครับ อาจเป็นของแท้ก็ได้
    เพราะเหรียญหลวงพ่อแดง เสริมเยอะ บล๊อคอยู่ที่วัดนั้นแหละ
    มีคำตอบสามอย่างแท้ เสริม และ เก๊ ครับ
    แท้ กับ เสริม คล้ายกันมากๆครับ

บื้องต้น เป็น บล๊อคไม่มีดาว
    ถ้าวงการพระทั่วไปเนื้อทองแดง นิยมบล๊อคมีดาวครับ
    มีดาวใหญ่ ดาวเล็กอีกตะหาก

แต่คนเพชรบุรี นิยม ไม่มีดาวครับ
    (สำหรับเนื้อทองแดง ถ้าเนื้ออื่นนิยมมีดาว)
    เพราะเนื้อทองแดงครั้งแรกเลยที่สร้าง ไม่มีดาวครับ
    ราคาถ้าเนื้อทองแดงมีดาว1500บาท บล๊อคไม่มีดาว2000บาท ครับ

ของเสริมเหมือนๆของแท้ล่ะครับ ผมจำจุดตำหนิไม่ได้
    ขอเปิดข้อมูลที่เก็บไว้ดูก่อน แล้วสัญญาจะหาคำตอบให้ครับ
    แต่ถ้ามีพี่ๆเซียนคนใดรู้ ก็เชิญก่อนเลยครับ ผมยังอ่อนวิชาอีกเยอะครับ

เวลาถ่ายรูปถ้าไม่มีอุปกรณ์ถ่ายภาพพระ
    ให้ใช้โคมไฟส่องเข้าหาองค์พระด้านข้าง ทั้งสองข้าง
    เพราะจะได้ไม่เป็นเงาครับ
    ภาพถ่ายสำคัญครับ เพราะสามารถทำให้ดูพระแท้เป็นพระเก๊ได้ครับ
    ความคมชัด ช่วยตัดสินใจได้อีกเยอะครับ
    และปรับกล้องเป็นโหมดถ่ายภาพแบบละเอียดครับ
    จะได้เห็นความลึกของเหรียญครับ

ผมต้องขอโทษด้วยนะครับที่ยังไม่สามารถให้คำตอบ
    แบบฟังธงได้ น่าอายจริงๆครับ คนเพชรแท้ๆ
    แต่สัญญาครับ เด๋วจะเอาคำตอบมาให้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      36.9 KB
      เปิดดู:
      3,712
      ขนาดไฟล์:
      41.6 KB
      เปิดดู:
      3,044
  6. มอส เมืองเพชร

มอส เมืองเพชร Active Member

11 พฤศจิกายน 2008
    ถ้าพิจารณาตามรูป

ของเสริม ครับ

เมื่อก่อนที่วัดมีให้บูชาองค์ละ 20 บาท ปลุกเสกเสาร์5 ถูกต้องตามพิธี

แต่ไม่ทันหลวงพ่อแดงครับ

7. longago

longago สมาชิกใหม่

23 กุมภาพันธ์ 2011
    เนื้อทองแดงบล๊อคไม่มีดาวจะเป็นรุ่นแรกครับเนื้อเงิน กับทองคำจะมีดาว แต่เนื่องจากเหรียญจำหน่ายหมดในวันเดียว สาเหตุจากมีทหารเอาไปลองปืนปรากฏว่าปืนแตก ทำให้ผู้ที่รู้ข่าวแห่มาเช่าจนหมด ทำให้คนที่มาไม่ทันไม่พอใจมีการต่อว่าต่อขานขึ้นมา ทางแม่ทัพภาคที่ 1 จึงขอหลวงพ่อแดงจัดสร้างเพิ่มเติม โดยชุดที่ 2 ออกให้บูชาหลังชุดแรกเพียงเจ็ดวันเท่านั้นครับ รุ่นนี้ จะเป็นบล๊อคมีดาวหมดทุกเนื้อครับ เนื้อทองแดงของทั้ง 2 รุ่นจะเป็นเหรียญรมดำทั้งหมด

8. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้ความรู้ครับ ดีมากๆ

9. ภัควัส

ภัควัส สมาชิกใหม่

ของผมก็มี 1 องค์ครับ(ไม่มีดาว) ผมหาข้อมูลมาให้พิจารณานะครับ

-----------------
    ประวัติการสร้าง
    พลโทสำราญ แพทยกุล อดีตแม่ทัพภาคที่ ๑ ได้มาขออนุญาตต่อหลวงพ่อแดง สร้างเหรียญ รูปท่านขึ้น พร้อมกับทำบุญอายุครบ ๙๐ ปี ของท่านด้วย ในปี พ.ศ. ๒๕๑๑ เพื่อหารายได้บูรณะถาวรวัตถุที่ชำรุดทรุดโทรมให้วัดเขาบันไดอิฐ และขอให้ท่านปลุกเสก เหรียญรุ่นนี้ให้ด้วย เมื่อหลวงพ่อแดงท่านอนุญาตแล้ว พลโท สำราญ แพทยกุล ซึ่งเป็นชาวเพชรบุรี โดยกำเนิด เป็นแม่ทัพภาคที่ ๑ ในขณะนั้น จึงได้มาติดต่อว่าจ้างให้กองกษาปณ์กรมธนารักษ์ กระทรวงการคลัง ออกแบบแกะแม่พิมพ์ และปั๊มเหรียญรุ่นนี้ขึ้น เรียกกันว่า
    เป็นเหรียญบล็อกกองกษาปณ์ ฝีมือจะเฉียบขาดระดับไหนดูจากภาพเอาก็แล้วกัน
    จำนวนที่สร้าง เหรียญเนื้อทองแดง ๘๔,๐๐๐ เหรียญ,เหรียญเนื้อทองคำและเนื้อเงินตามจำนวนผู้ที่สั่งจอง
    ขนาดของเหรียญ กว้างประมาณ ๒.๗ ซ.ม สูงประมาณ ๓.๗ ซ.ม. พิธียิ่งใหญ่เป็นประวัติการณ์ โดยปกติแล้วหลวงพ่อแดงท่านจะปลุกเสกวัตถุมงคลภายในกุฏิของท่านหรือภายในโบสถ์อย่างเงียบๆ เป็นเวลายาวนาน เหรียญรุ่นแม่ทัพที่ ๑ สร้าง นี้ เมื่อสร้างเสร็จแล้วนำมาให้ท่านปลุกเสกก่อน ภายหลังจากนั้น จึงมีพิธีพุทธาภิเษกอีกครั้งหนึ่ง พร้อมกับมีมหรสพสมโภชเป็นการเอิกเกริก ถึง ๕ วัน ๕ คืน ถือได้ว่าเป็นงานใหญ่ ที่ไม่เคยทำมาก่อน เพิ่งจะทำครั้งนี้เป็นครั้งแรก จึงมีผู้คนทั้งจังหวัดเพชรบุรี และต่างถิ่นมาร่วมงานครั้งนี้กันอย่างคึกคัก และล้นหลามภายหลังจากพิธีพุทธาภิเษกผ่านไปแล้ว จึงเปดโอกาสให้ประชาชนทั่วไปเช่าบูชาเหรียญ นำไปทดลองยิงปืนแตก พระปลัดบุญส่ง ธมฺมปาโล เจ้าอาวาสวัดเขาบันไดอิฐ องค์ปัจจุบัน ซึ่งเป็นศิษย์ผู้ใกล้ชิดหลวงพ่อแดง อยู่ที่วัดเขาบันไดอิฐ มาโดยตลอดได้กรุณาเล่าให้ผู้เขียนฟังว่า... เมื่อเปิดให้เช่าบูชาเหรียญ ทหาร ได้มาขอเช่าบูชากันมาก นำไปทดลองยิงเหรียญรุ่นนี้ข้างวัดปรากฏว่าปืนแตกพลทหารที่นำปืนไปทดลองยิงเหรียญได้นำซากปืนที่แตกชำรุดมาให้เจ้านายเขาดู อาตมาก็เห็น ข้าพเจ้าจึงเรียนถามท่านว่าเป็นปืนสั้นหรือปืนยาว และเรียกชื่อว่าปืนอะไร? ท่านเจ้าอาวาสวัดเขาบันไดอิฐ องค์ปัจจุบัน บอกว่าเป็นปืนยาว แต่ไม่ทราบว่าเรียกชื่อว่าปืนอะไร? ข้าพเจ้าจึงขอสันนิษฐานว่า อาจจะเป็นปืนเล็กยาว แบบ๖๖ หรืออาจจะเป็นปืนเล็กยาวบรรจุเองกึ่งอัตโนมัติ แบบ๘๘ซึ่งมีใช้ประจำการกองทหาร อยู่ในขณะนั้นก็ได้ เพราะฉะนั้น เหรียญรุ่นนี้ น่าขนานนามว่า “เหรียญรุ่นปืนแตก” อีกชื่อหนึ่ง คงจะไม่น่าเกลียดเสียหายอะไรมิใช่หรือ? เพราะว่าปืนมันแตกพังจริงๆ !!
    จำหน่ายหมดภายในวันเดียว การนำเหรียญหลวงพ่อแดง รุ่นนี้ไปทดลองยิงด้วยปืนยาวข้างวัด มีผู้สนใจติดตามไปดู เพราะอยากรู้อยากเห็น และเมื่อได้เห็นกับตาตนเองเช่นนั้นแล้ว จึงบังเกิดความศรัทธาเพิ่มอีกหลายเท่า จึงบอกกล่าวโจษขนาดคนที่รู้จักให้ไปเช่าบูชาเหรียญรุ่นนี้ไว้สำหรับป้องกันตัว ประกอบกับได้เห็นซาก ของปืนที่ชำรุดซึ่งได้นำมาให้เจ้านายผู้บังคับบัญชาฝ่ายทหารเขาดู เท่านั้นแหละครับ ประชาชนที่ร่วมงานและอยู่ใกล้บริเวณวัดเขาบันไดอิฐ ต่างยื้อแย่งเบียดเสียดกันขอเช่าบูชาเหรียญรุ่นนี้ คนละหลายๆ เหรียญ บางคนตั้งหลายสิบเหรียญ เพื่อเอาไปฝากญาติพี่น้องและเพื่อนฝูง ประชาชนที่อยู่ในตลาดเมืองเพชรบุรี พอทราบข่าวนี้ต่างมุ่งหน้าสู่วัดเขาบันไดอิฐ เพื่อไปขอเช่าเหรียญ ไม่ถึงเย็นเหรียญรุ่นนี้ ได้หมดไปจากวัดเสียแล้ว คนมาทีหลังต่างก็เสียดายและรวมตัวกันประท้วงที่ไม่ได้เหรียญ และต่อว่าต่อขานต่าง นานา เล่นเอาเจ้าหน้าที่ฝ่ายทหารที่จัดจำหน่ายเหรียญปวดหัวตามๆ กัน เพราะไม่คาดฝันมาก่อนว่า จะต้องพบกับปัญหาแบบนี้
    ท่านแม่ทัพที่ ๑ ได้นำเรื่องนี้มาเล่นให้หลวงพ่อแดงท่านรับทราบ หลวงพ่แดงทราบแปลกใจเหมือนกัน จึงได้ปรึกษาหารือกัน ท่านแม่ทัพที่ ๑ ได้ขออนุญาตสร้างเหรียญรุ่นนี้เพิ่มขึ้นอีก เพื่อสนองความต้องการของผู้ที่ยังไม่ได้เหรียญอีกเป็นจำนวนมาก หลวงพ่อแดงท่านก็รับที่จะปลุกเสกให้
    ท่านแม่ทัพที่ ๑ ได้มาชี้แจงให้ประชาชนที่จับกลุ่มชุมนุมกันเนื่องจากไม่ได้เหรียญให้ทราบว่า ทางวัดจะสร้างเหรียญรุ่นนี้ขึ้นอีก ขอเวลาอีก ๗ วัน ให้มารับได้ และได้เปิดการสั่งจองเหรียญทองคำ และเหรียญเงินทันที บางคนสั่งจองเหรียญทองแดงก็มี
    เนื่องจากคนกำลังตื่นอยากได้เหรียญ จึงสั่งจองกันเพียบ ทำให้เจ้าหน้าที่ผู้เกี่ยวของเหน็ดเหนื่อยเมื่อยล้าไปตามๆ กัน แล้วเรื่องต่างๆ ก็ยุติลงเลยกันได้ด้วยดีทุกฝ่าย ท้องฟ้าแจ่มใสเหมือนอย่างเก่า
    กองกษาปณ์ต้องทำงานหนัก ท่านแม่ทัพที่ ๑ ได้มาติดต่อขอให้กองกษาปณ์ปั๊มเหรียญขึ้นอีกครั้งหนึ่ง เป็นการปั๊มครั้งที่ ๒ แต่ไม่รู้ว่าจำนวนเท่าไหร่ โดยนำแม่พิมพ์หรือบล็อกที่เคยใช้ปั๊มเหรียญเนื้อทองคำ และเนื้อเงินชนิดที่มีดาวนำมาปั๊มเหรียญเนื้อทองแดงด้วย
    เมื่อกองกษาปณ์ปั๊มเหรียญให้ตามจำนวนที่สั่งแล้ว จึงบรรจุลงลังรถ ยี.เอ็ม.ซี. ขนาด๒.๕ ตัน ของทหารได้มาบรรทุกไปสู่วัดเขาบันไดอิฐทันที เพื่อขอให้หลวงพ่อแดงท่านปลุกเสก เพราะมีนัดกับประชาชนไว้ในวันที่ ๑๙ เมษายน พ.ศ. ๒๕๑๑ จะเปิดการจำหน่ายเหรียญรุ่นที่ ๒ ที่วัดเขาบันไดอิฐ

การจำหน่ายเหรียญ
    รุ่นแม่ทัพที่ ๑ ครั้งที่ ๒
    เหรียญรุ่นแม่ทัพที่ ๑ สร้าง เปิดให้ประชาชนเช่าบูชาในวันที่ ๑๑ เมษายน พ.ศ.๒๕๑๑ ปรากฏว่า จำหน่ายหมดภายในวันเดียวไม่ทันถึงวันสงกรานต์
    เหรียญรุ่นแม่ทัพภาคที่ ๑ สร้าง ครั้งที่ ๒ เปิดให้ประชาชนเช่าบูชาในวันที่ ๑๙
    เมษายน พ.ศ. ๒๕๑๑ ระยะห่างกันเพียง ๘ วัน ไม่นับวันปลุกเสก
    การจำหน่ายเหรียญรุ่นที่ ๒ นี้ ตอนระยะแรกๆ ก็คึกคัก จำนวนเหรียญสร้างไว้มาก เมื่อเพียงพอกับความต้องการของประชาชนที่อยากได้เหรียญแล้ว เหตุการณ์จึงค่อยทุเลาเลาบางซาลงไม่สับสนอลหม่านเหมือนตอนแรก หรืออาจจะเป็นเพราะไม่มีใครกล้านำปืนมาทดลองยิงดูก็ได้ เพราะกลัวว่าปืนจะแตกชำรุดเหมือนครั้งแรกกระมัง ?
    ลักษณะของเหรียญ
    เหรียญรุ่นแม่ทัพที่ ๑ สร้าง บล็อกกองกษาปณ์เป็นเหรียญปั๊มรูปอาร์ม มีหูในตัว สร้างครั้งที่ ๑ และ สร้างครั้งที่ ๒ เป็นบล็อกตัวเดียวกัน
    ด้านหน้า
    ตรงกลางเป็นรูปหลวงพ่อแดงครึ่งองค์ ด้านบนเขียนว่า “ที่ระลึก” มีตัวหนังสือภายในแถบโบ ด้านล่างเขียนว่า “พระครูญาณวิลาศ (แดง)” ด้านซ้ายมือมีข้อความ”๑๑ เมษายน พ.ศ. ๒๕๑๑ ” ด้านขวามือมีข้อความ “อายุครบ ๙๐ ปี”
    ด้านหลัง
    ตรงกลางเป็นรูปมหามงกุฎ อยู่บนกงจักรภายในกงจักรเป็นเลข๑ ใต้กงจักรมีดาว ๓ ดาว ใต้ดาวลงมาเป็นช่อชัยพฤกษ์ ภายในช่อชัยพฤกษ์ เป็นแถบโบ และมีข้อความ “กองบัญชาการกองทัพภาคที่ ๑”มีอักขระขอมรอบขอบเหรียญ ข้อความเดียวกันกับเหรียญรุ่นแรก มีอักขระขอม ๒๙ ตัว คือ เมอะมะอุ,ชาติอะมะ,พุทธะสังมิ, ชาลิติ, เอหิมาเรหิ,นะโมพุทธายะ,มะอะอุ
    * * สรุปความว่า เหรียญรุ่นแม่ทัพที่ ๑ สร้าง มี ๒ บล็อก คือพิมพ์มีดาว กับไม่มีดาว (ให้ดูที่ด้านหลังเหรียญใต้รูปกงจักร)
    * แจกครั้งแรก เมื่อ ๑๑ เมษายน พ.ศ. ๒๕๑๑
    เนื้อทองคำ,เนื้อเงิน, เป็นบล็อกมีดาว
    เนื้อทองแดง เป็นบล็อกไม่มีดาว
    แจกครั้งที่ ๒ เมื่อ ๑๙ เมษายน พ.ศ. ๒๕๑๑
    เนื้อทองคำ,เนื้อเงิน,เนื้อทองแดง เป็นบล็อกมีดาวทั้งหมด

10. Fern Piyawat

Fern Piyawat สมาชิกใหม่

28 สิงหาคม 2011
    ดูตำหนิ เหรียญแม่ทัพ (ทองแดง) ยังไงอะครับ