**ขอรับแม่พิมพ์สร้างพระผง**

ในห้อง 'ลงประกาศ ซื้อ-ขาย หรือทั่วไป' ตั้งกระทู้โดย sky6, 17 กรกฎาคม 2012.

1. sky6

sky6 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีความตั้งใจและมีศรัทธา ที่จะสร้างพระสักครั้งหนึ่งในชาตินี้ที่ตนเองเป็นเจ้าภาพ พระพุทธรูปองค์ใหญ่คงยังไม่มีกำลังพอก็ขอร่วมกับผู้มีศรัทธาไปก่อน จึงขอสร้างพระผง หรือพระเหรียญเพื่อแจกทานสะสมบุญบารมีไปก่อน อันดับแรกขอสร้างพระผงก่อน * จึงขอศรัทธาจากท่านที่มีแม่พิมพ์หรือบล็อกสำหรับทำ หรือวิธีการทำบล็อกแม่พิมพ์ก็ได้ครับ จะมีค่าใช้จ่ายก็ได้ แจ้งมาในกระทู้ หรือ PM ก็ได้ครับถ้าไม่เกินความสามารถก็จะขอรับ* ขอขอบคุณครับ (ขอเป็นพิมพ์องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ปางไหนก็ได้ครับ เป็นปางอุ้มบาตรได้ยิ่งดีครับ)
    (หรือพระอริยอรหันต์เจ้าก็ได้ครับขอเป็นองค์ลอย)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2012
  2. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    ไม่มีแบบพิมพ์ครับ เคยคิดจะสร้างพระแจกเช่นกัน แต่ยังทำไม่ได้ ตอนนี้เลยเปนการร่วมทำบุญ สร้างพระแทนครับ

3. aetipp

aetipp เป็นที่รู้จักกันดี

4. Doksil

Doksil เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2011
    ลองใช้ดินน้ำมันดูสิครับ ผมก็สร้างพระโดยใช้ดินน้ำมันครับ

5. wangwang

wangwang เมตตาคุณณัง อะระหังเมตตา

จากคลิปที่มีการหักองค์จตุคามที่สมบูรณ์ เพื่อมาทำมวลสารสร้างวัตถุมง
    คล หรือเป็นพระเนื้อโลหะที่สร้างสำเร็จมาแล้วแต่เอาไปหลอมเพื่อสร้าง
    พระใหม่ ผมไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง ขนาดพระที่ชำรุด ถ้ายังเห็นเป็นองค์
    และสามารถประกอบขึ้นมาใหม่ได้ก็ควรทำ ผมสงสัยว่าคนที่ทำเช่นนี้เขา
    คิดอย่างไรกัน ทำเพื่อให้สิ่งมงคลที่เขาสร้างดังหรือ น่าเชื่อถือหรือมีราคา
    สูงใช่หรือไม่ คนจะได้กล่าวขวัญถึงผู้สร้างจนติดอันดับผู้สร้างหัวแถว ทำ
    อะไรออกมาก็น่าเชื่อถือจำหน่ายหมดไม่เหลือ ผมว่าเป็นความคิดที่ผิด
    เพราะจะเป็นเชิงพุทธพานิชย์ไปแล้ว แต่ถ้าเป็นชิ้นส่วนวัตถุมงคลที่ชำรุด
    จนไม่เห็นสภาพเดิม แหลกเป็นผงชิ้นเล็กชิ้นน้อยก็อีกเรื่อง แต่ที่เจตนา
    สร้างเพื่อหาปัจจัยไปทำบุญทำกุศลผมเห็นด้วยและขออนุโมทนา แต่วิธี
    การควรจะเป็นไปในการสร้างให้มีขึ้นอย่างเดียว โดยไม่มีการทำลายสิ่งที่
    สำเร็จดีอยู่แล้ว ซึ่งสามารถหลีกเลี่ยงได้ และจะเป็นมงคลอย่างยิ่ง
    พระอาจารย์ท่านหนึ่งเคยกล่าวถึงเรื่องการนำพระเก่ามาสร้างพระใหม่
    หาอ่านได้ในเวปนี้ นี่เป็นความเห็นส่วนตัวครับ ผมเห็นภาพการหักจตุคาม
    แล้วรู้สึกสะเทือนใจอย่างยิ่ง ไม่เกี่ยวกับราคาทางโลกที่ผู้หักกล่าวถึง แต่
    เกี่ยวกับสิ่งที่สำเร็จดีอยู่แล้วถูกทำลายไปต่อหน้า ไม่ทราบมีใครรู้สึกแบบ
    นี้บ้างครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2012
  6. sky6

wangwang ขอบคุณครับในความปรารถนาดี ผมไม่มีความคิดแบบนั้นและไม่เคยคิดและรู้มาก่อนตามที่ท่านกล่าวมา สิ่งที่เป็นมวลสารจะเป็นดอกไม้บูชาพระ ขี้เถ้าธูปน้ำตาเทียนประเภทนี้ ครับ

7. wangwang

wangwang เมตตาคุณณัง อะระหังเมตตา

สวัสดีครับ ที่ผมโพสท์เนื่องจากมีคนนำคลิปการสร้างพระของหมอดู
    ชื่อดังท่านหนึ่งมาลงในกระทู้นี้ โดยมีการหักจตุคามโชว์เพื่อทำเป็น
    มวลสารเหมือนเป็นการโฆษณา แต่ตอนนี้คนโพสท์คงลบออกไปแล้ว
    ไม่อยู่แล้ว ท่าน จขกท.คงยังไม่ทันได้ดู เข้าใจว่ายังหาดูในยูทูปได้
    เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับ จขกท.ครับผมเพียงแต่เสนอความคิดส่วนตัวเมื่อ
    ได้เห็นคลิปนี้เท่านั้น สิ่งที่ท่าน จขกท.คิดจะทำให้สำเร็จถือเป็นมงคล
    และผมขออนุโมทนาในกุศลจิตครับ สวัสดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2012
  8. sky6

..............................
    ขอบคุณครับ ท่าน หากมีอะไรดี ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ
    .....................................................
    ขออภัยทางเว็บด้วย ที่ลงผิดห้อง