ขอถามเรื่องกรรมตกทอดค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย audyser, 8 กุมภาพันธ์ 2010.

1. audyser

audyser Active Member

ถ้าแม่ของเราสร้างกรรมโดยการเป็นชู้กับสามีของคนอื่น แม่เราแยกกับพ่อนานแล้วเป็น10ปีแต่ยังไม่หย่า กรรมนั้นจะตกกับเราไหมคะ แม่ไปรักกับสามีคนอื่นเขา เราก็กลัวสามีเราจะไปมีคนอื่นจากกรรมของแม่ค่ะ มันตกทอดกันได้ไหมคะ
    ก่อนหน้านี้ แม่เราก็เคยเป็นชู้กับสามีคนอื่นแล้วกรรมมันก็ตกกับเราอะค่ะ คือเขา(แฟนแม่)จะข่มขืนเราค่ะแต่ไม่สำเร็จ ตอนนั้นแม่ไม่เชื่อเรานะคะว่าคนของเขาจะทำเรา แม่คิดว่าเราอิจฉาเขา แถมยังคอยพูดบ่อยๆว่าที่เป็นแบบนี้เพราะต้องหาเงินมาให้ลูกเพราะพ่อเราไม่รับผิดชอบครอบครัวอะค่ะ บุญคุณมันน่าจะหมดไปตั้งแต่วันที่มันจะข่มขืนเราแล้วนะคะ หลังๆนี่แม่เราเลี้ยงเขานะคะจนทนไม่ไหวก็เลิกกันไปแล้วสักปีสองปีเห็นจะได้ จนมาเจอคนใหม่ที่เขามีเมียแล้ว เราเสียใจกับการกระทำของแม่มากเลยค่ะ แต่ก็ไม่อยากพูดอะไรมากโตๆกันแล้ว เราก็นึกหวั่นตลอดเวลานะคะว่าเมียหลวงเขาคงจะไม่มายืนด่าหน้าบ้านถ้าโดนจับได้ และเราจะได้รับกรรมโดยที่เราไม่ได้ก่อไปด้วยหรือเปล่า

2. hatcheryorn

hatcheryorn เป็นที่รู้จักกันดี

กรรมฐานช่วยได้ค่ะ

ลองปฏิบัติดูนะค่ะ

3. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนแรกผมก็คิดเรื่องกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ คือเกี่ยวกับสายเลือดเกี่ยวกับพันธุ์กรรม แต่คิดผิดแท้จริงแล้วกรรมตกถึงลูก หลานไม่ได้ คนที่เคยทำกรรมคล้ายๆกัน มักจะถูกจัดสรรให้มาเกิดเป็นเครือญาติเดียวกัน บ้างก็เป็นเจ้ากรรมนายเวรกันนั่นแหละ เพราะฉะนั้นผมบอกคุณได้เลยว่า กรรมที่แม่คุณทำแม่คุณก็รับไปเอง ส่วนตัวคุณนั้นรับกรรมที่คุณทำไว้เมื่อชาติไหนไม่รู้ ถึงต้องมาอยู่ในจุดนี้ กรรมใครกรรมมัน มันถ่ายทอดไม่ได้ครับเคยมีพรานคนนึง ชอบล่าลิงมาทำเป็นอาหาร สุดท้ายลูกออกมาเป็นมนุษย์วานร เป็นคนแต่ทำตัวเหมือนลิง คนพ่อก็พ้อว่าเป็นเพราะตนเองกรรมถึงตกกับลูก แต่หาลูกไม่ เด็กคนที่เกิดมานั้น เป็นลิงที่เค้าเคยฆ่านั้นเอง กรรมของลิงตัวนั้นต้องรับกรรมในการเป็นมนุษย์กึ่งลิงก่อน ถึงจะได้เกิดเป็นมนุษย์ เพราะชาติโน้นเคยเกิดเป็นคนแล้วชอบล่าลิงฆ่าเป็นอาหารเหมือนกัน สรุปมันก็วนเวียนกันไปมาแบบนี้แหละ

4. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ขออย่างเดียวอย่าไปทำกรรมร่วมกับแม่คุณในชาตินี้ก็แล้วกัน อย่าทำพฤติกรรมแบบแม่คุณเป็นพอ

5. samsong

samsong เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2009
    อุเบกขาครับ

อย่าไปตำหนิมารดาเลยครับ

เป็นบาป

ถ้ายังไงคุณปฏิบัติกรรมฐาน เจริญภาวนา จะช่วยให้ชีวิตคุณและแม่คุณดีขึ้นได้อย่างแน่นอน

อันดับแรกชวนแม่คุณปฏิบัติ คงอาจจะไม่สนใจ

แต่ขอให้คุณปฏิบัติเป็นตัวอย่างเถิด

แผ่เมตตา อุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร

ก็จะช่วยบรรเทาทุกอย่างให้ดีขึ้นได้ครับ

ต้องลองทำครับ ถึงจะเห็นผล

ไม่ลอง ไม่รู้

6. OddyWriter

OddyWriter เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    confirm ความเห็น#3 ครับ

กรรมใครกรรมมัน

กรรมส่งต่อกันไม่ได้

แต่กรรมทำให้คนที่มีกรรมในลักษณะที่เกี่ยวเนื่องกันมาเจอกันได้

7. hatcheryorn

hatcheryorn เป็นที่รู้จักกันดี

สนับสนุน อีกเสียงค่ะ ^_^

8. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    เห็นด้วยค่ะ

9. NanoProbe (นาโนโพรบ)

NanoProbe (นาโนโพรบ) เป็นที่รู้จักกันดี

อภิณหปัจจเวกขณะ 5 (โดยสังเขป)

หันทะ มะยัง อะภิณหะปัจจะเวกขณะปาฐัง ภะณามะ เส
    (เชิญเถิด เราทั้งหลาย, มาสวดอภิณหปัจจเวกขณะปาฐะ กันเถิด)

ชะราธัมโมมหิ ชะรัง อะนะตีโต
    เรามีความแก่เป็นธรรมดา จะล่วงพ้นความแก่ไปไม่ได้
    พยาธิธัมโมมหิ พยาธิง อะนะตีโต
    เรามีความเจ็บไข้เป็นธรรมดา จะล่วงพ้นความเจ็บไข้ไปไม่ได้
    มะระณะธัมโมมหิ มะระณัง อะนะตีโต
    เรามีความตายเป็นธรรมดา จะล่วงพ้นความตายไปไม่ได้
    สัพเพหิ เม ปิเยหิ มะนาเปหิ นานาภาโว วินาภาโว
    เราจะละเว้นเป็นต่างๆ คือว่าจะพลัดพลากจากของรักของเจริญใจทั้งหลายทั้งปวง

กัมมัสสะโกมหิ เรามีกรรมเป็นของๆตน
    กัมมะทายาโท เราเป็นผู้รับผลของกรรม
    กัมมะโยนิ เรามีกรรมเป็นกำเนิด
    กัมมะพันธู เรามีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์
    กัมมะปะฏิสะระโณ เรามีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย
    ยัง กัมมัง กะริสสามิ เราจักทำกรรมอันใดไว้
    กัลยาณัง วา ปาปะกังวา ดีหรือชั่วก็ตาม
    ตัสสะทายาโท ภะวิสสามิ เราจักเป็นผู้รับผลของกรรมนั้น

เอวัง อัมเหหิ อะภิณหะปัจจะเวกขิตัพพัง
    เราทั้งหลายพึงพิจารณาอย่างนี้ทุกวันๆเทอญ

จากมนต์พิธีแปล รวบรวมโดย พระครูอรุณธรรมรังษี (เอี่ยม สิริ)
    พระสวดกัน ทุกวันครับ
    ทุกประโยคของศาสนาพุทธ เราสอดคล้องกันเสมอ ไม่มีขัดกันเองครับ

ก่อนจบขอแถม
    อะเสวะนา จะ พลานัง
    การไม่คบคนพาลทั้งหลาย
    ปัณฑิตานัญจะ เสวะนา
    การคบแต่บัณฑิตทั้งหลาย
    ปูชา จะ ปูชะนียานัง
    การบูชาคนที่ควรบูชา
    เอตัมมังคะละมุตตะมัง
    3 ข้อนี้เปฌนมงคลอันสูงสุด
    (ยังมีต่อนะครับ ไปหาอ่านเอาเองนะ เรื่องมงคลสูตรครับ)

10. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ครับ ที่พี่ๆข้างบนพูดมาให้ปฏิบัติธรรมนั้นถูกต้องเเล้วครับ การปฏิบัติธรรมเเล้วเเ่ผ่เมตตาไปจะทําให้ชีวิตเราดีขึ้นได้จริงๆครับ จขกท ลองหันมาสวดมนต์ นั่งสมาธิ เเผ่เมตตา กรวดนํ้าทุกวันนะครับ ขอให้ตั้งใจทําเเล้วจะดีเอง ส่วนกรรมที่ตกทอดนั้นไม่มีครับ ตามนี้ครับ อ่านดูครับ อนุโมทนาครับ ครับ เเละอย่างที่พี่ข้างบนบอกว่า ไม่ว่าท่านจะเป็นอย่างไรก็อย่าไปว่าท่านครับ ไม่อย่างนั้นจะเป็นบาปติดตัวเราไป ทําอะไรจะไม่เจริญครับ ยังไงท่านก็ให้กําเนิดเรามา มาฟังอันนี้เเล้วกันครับ จะได้เข้าใจครับ

http://palungjit.org/threads/อุปสรรคสำคัญในการปฏิบัติ-คือการปรามาส.3704/

อุปสรรคสำคัญในการปฏิบัติ คือการปรามาส<!-- google_ad_section_end -->

<hr style="color: rgb(255, 255, 255); background-color: rgb(255, 255, 255);" size="1">
    Artist: ท่านจิตโต
    <fieldset class="fieldset"> <legend>ไฟล์ แนบข้อความ</legend> <table border="0" cellpadding="0" cellspacing="3"> <tbody><tr> <td width="20"><input id="play_26068" onclick="document.all.music.url=document.all.play_26068.value;" name="Music" value="attachment.php?attachmentid=26068" type="RADIO">ฟัง</td> <td> mp3.gif </td> <td>อุปสรรคสำคัญในการปฏิบัติคือการปร.mp3 (14.70 MB, 1097 views)</td></tr> </tbody></table> </fieldset>
    <!-- google_ad_section_start -->
    <table class="alt1" width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td align="middle"><table class="alt1" width="100%" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td align="middle">[​IMG]</td></tr></tbody></table></td></tr></tbody></table>​

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต
    อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ ฯ
    (ว่า 3 จบ)

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต
    อุกาสะ ทวรัตตะเยนะ กะตัง
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต
    อุกาสะ ขะมามิ ภันเต ฯ

พ่อแม่ทำกรรมไว้กรรม นั้นจะตกทอดมาสู่ลูกหรือไม่ ?

ตอบ : รับแทนกันไม่ได้จ้ะ ไม่ต้องห่วงหรอก ถ้าเราทำไม่ดีลูกก็ไม่ต้องรับหรอก ถ้าลูกทำไม่ดีเราก็ไม่ต้องรับหรอก ต่างคนต่างทำ ต่างคนต่างได้ แต่ว่าบางครอบครัวเหมือนยังกับว่าพ่อแม่ทำแล้วลูกได้รับมันเป็นเพราะว่าคน ที่เกิดมาครอบครัวเดียวกันเขาจะทำบุญทำบาปมาใกล้เคียงกัน บางทีอาจจะทำกรรมอย่างเดียวกันมา ถึงวาระ ถึงเวลามันสนองเข้าพอดี ก็เลยคิดว่าตัวเองทำแล้วคนอื่นได้ คนข้างเคียงได้ ไม่ใช่ ใครทำใครได้ตรงไปตรงมา คิดไม่ถึงน่ะพ่อแม่ทำไม่ดีกับคนอื่นเอาไว้แล้วมาเกิดกับลูกตัวเอง ก็คิดว่าพ่อแม่ทำ แล้วลูกได้รับ ไม่ใช่ล่ะจ้ะ บังเอิญลูกมันทำกรรมชนิดนั้นมา กรรมมันถึงวาระมันมาสนองเข้าพอดี แต่มันก็ดีไปอย่างถ้าเข้าใจอย่างนั้มันทำให้คนกลัวๆ เหมือนกันจะเลิกทำชั่วไปซะหน่อย

สนทนากับพระเล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    เดือน พฤษภาคม ๒๕๔๕
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ
    เวปพลังจิต

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กุมภาพันธ์ 2010