ขอถามหน่อยค่ะวัดที่มีพระนาคปรก (พระประจำวันเสาร์) มีที่ไหนบ้างหรอคะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย penquinz, 30 สิงหาคม 2011.

1. penquinz

penquinz Active Member

คืออยากจะไปสักการะพระนาคปรกอ่าคะ เเต่้ไม่รู้ว่ามีที่ไหนบ้างคะ ช่วยเเนะนำที่นะคะ หนูบ้านอยู่เเถวเจริญกรุงอะคะ -/\-

2. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

http://www.luangporsila.com/

<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p>[​IMG]ลวงพ่อศิลาเป็นพระพุทธรูปคู่บ้าน คู่เมืองทุ่งเสลี่ยม จังหวัดสุโขทัย หลวงพ่อศิลา เป็นพระพุทธรูปศิลานาคปรก ปางสมาธิ ประทับนั่งขัดสมาธิราบอยู่บนฐานพญานาค ๓ ชั้น มี ๗ เศียร แกะสลักจากหินทรายสีเทา โดยฝีมือช่างศิลป์สมัยลพบุรี มีลวดลายแบบศิลปะลพบุรี สันนิษฐานว่ามีอายุกว่า ๘๐๐ ปี ได้ค้นพบเมื่อปี พ.ศ. ๒๔๗๒ โดยชาวบ้านที่มีอาชีพเก็บมูลค้างคาวจากถ้ำเจ้ารามและในปีเดียวกันนั้นเองได้อัญเชิญมาประดิษฐานอยู่ที่วัดทุ่งเสลี่ยม จนถึงวันที่ ๒๙ ตุลาคม ๒๕๒๐ ได้ถูกโจรกรรมหายไปจากวัดและสามารถติดตามกลับคืนมาจากประเทศสหรัฐอเมริกาได้ เมื่อวันที่ ๑๙ ธันวาคม ๒๕๓๙ ประชาชนมีความเชื่อในความศักดิ์สิทธิ์ของหลวงพ่อศิลาในด้านต่างๆ เฉกเช่น ๑) ด้านการประสบผลสำเร็จในชีวิต ๒) ด้านการแก้ไขปัญหาชีวิต ๓) ด้านการขอโชคลาภ ๔) ด้านหน้าที่การงาน ๕) ด้านการเรียน ๖) ด้านการประกอบธุรกิจ หลวงพ่อศิลา เป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ เมื่อยามเดือดร้อนด้วยเรื่องนานาประการ รวมทั้งที่ได้อธิษฐานขอพรให้ประสบความสำเร็จในการดำเนินชีวิต
    </o:p>

3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หลวงพ่อศิลา นั่นหละครับ ถือเป็นพระพุทธรูปศักดิสิทธิ์มากองค์หนึ่งเลยนะครับ...

4. chansinghvasin

chansinghvasin Active Member

27 กรกฎาคม 2005
    วัดนาคปรกครับเป็นพระประธาน อยู่แถวภาษีเจริญ ก่อนถึงวัดปากน้ำภาษีเจริญ ไปไม่ถูกเข้า Google นะ

5. kungfuloma

kungfuloma เป็นที่รู้จักกันดี

กรุงเทพก็ไป วัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม หรือที่เรียกกันติดปากว่าวัดโพธิ์ได้เลยครับ
    นอกจากจะได้กราบพระพุทธไสยาสที่สวยงามแล้ว
    บริเวณพระวิหาร ๔ ทิศ ด้านฝั่งตะวันตก มีพระพุทธรูปปางนาคปรกประดิษฐานอยู่

6. CAPMOO42

CAPMOO42 สมาชิกใหม่

วัดอ้อน้อย กำแพงแสน นครปฐม(พระนาคปรกองค์ใหญ่ แต่กำลังสร้างอยู่)
    ว่างๆก็แวะมาได้ครับ

7. penquinz

penquinz Active Member

ขอบคุณทุกท่านที่เเนะนำนะคะ เราอยุ่กทม กะจาไปวัดเชตุพน ฯ อ่าคะ

8. sky6

sky6 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าไปเที่ยวที่อุดรแวะไหว้หลวงพ่อนาคที่ชาวอุดรเคารพบูชาที่ วัดมัชฌิมาวาส อ.เมืองอุดร
    แล้วไปไหว้หลวงพ่อนาคศักดิ์สิทธิ์ที่คนทุึกสารทิศเคารพบูชาที่ วัดโพธิ์ชัยศรี บ้านแวง
    อ.บ้านผือ จ.อุดร แล้วไปเที่ยวหอนางอุษา สักการะรอยพระพุทธบาท ที่วัดพระพุทธบาทบัวบก

9. asdf_g123

asdf_g123 เป็นที่รู้จักกันดี

10. นาคะวงศ์

นาคะวงศ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ไปมาในกรุงเทพ ก็มีวัดนาคปรก เป็นพระประธาน (เลยตลาดพลูไปนิดหน่อย รถเมล์สาย 4 ผ่าน)และวัดพระศรีมหาธาตุ บางเขนและวัดหัวลำโพง ก็มีแต่องค์เล็กอยู่ข้างอุโบสถ