ขอถามผู้รู้ การเชิญพระพุทธรูปเข้าห้อง(หอพัก)ครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย cokenat, 26 มีนาคม 2010.

1. cokenat

cokenat เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2010
    คือวันนี้ (26/3/53) ผมไปซื้อพระพุทธรูปจากร้านขายสังฆภัณท์มาน่ะครับ อยากนำมาประดิษฐานไว้ที่ห้อง คือผมอยู่หอพัก(คนเดียว)น่ะครับ ไม่ทราบว่าจะต้องมีการทำพิธีอันเชิญ เตรียมเครื่องบูชา และตั้งพระพุทธรูปหันหน้าไปทางทิศไหน รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำขั้นตอนต่างๆที่ครบถ้วน แต่เรียบๆง่ายๆด้วยครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

2. Nothing Eternal

Nothing Eternal เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    ใช้คำว่า "บูชา" แทนคำว่า "ซื้อ" นะครับ

ส่วนเรื่องการจะตั้งทิศไหนนั้น ขอตอบเป็นสองประเด็น ดังนี้ครับ

ถ้าตอบแบบประเพณีนิยม ก็ต้องว่า เป็นทิศตะวันออก เหนือ หรือ อีสานก็ได้

ถือเป็นทิศที่เป็นมงคลตามหลักสากลนิยมอยู่แล้ว จะไว้บนหิ้ง หรือจะจัดเป็นโต๊ะหมู่

แล้วแต่กำลังทรัพย์และความสะดวกครับ

ถ้าตอบแบบหลักกาลเทศะ ก็คือ ตั้งตรงไหนก็ได้ครับที่เราจะไม่หันเท้าไปทางนั้น

จะไว้เยื้องๆหัวนอนไปหน่อยก็ได้ แล้วแต่ชอบครับ จะมีกระถางธูปหรือไม่ก็ได้

ถวายน้ำ หรือมาลัยบูชาท่านตามแต่โอกาสจะอำนวยครับ

เพราะการตั้งรูปเคารพท่าน หัวใจคือเป็น พุทธานุสติ คือเพื่อโน้มใจเราเข้าถึงท่านครับ

เรื่องการอัญเชิญนี่ไม่ต้องครับ พระพุทธรูปนี่มีการพุทธาภิเษกมาอยู่แล้วครับ ของดีอยู่แล้ว

เพียงแต่ให้จับต้องท่านด้วยความเคารพ วางท่านไว้ในที่อันควรสักการะ เป็นใช้ได้

ส่วนเรื่อง ฤกษ์ยาม ในการตั้ง ขออ้างอิงจากพุทธพจน์ สุปัพพัณหสูตร... ดังนี้

สัตว์เหล่าใด มีกายสุจริต วจีสุจริต มโนสุจริต ในยามเช้า
    ยามเช้า ย่อมเป็นเวลาอันเป็นมงคลแก่สัตว์เหล่านั้น

สัตว์เหล่าใด มีกายสุจริต วจีสุจริต มโนสุจริต ในยามบ่าย
    ยามบ่าย ย่อมเป็นเวลาอันเป็นมงคลแก่สัตว์เหล่านั้น

สัตว์เหล่าใด มีกายสุจริต วจีสุจริต มโนสุจริต ในยามค่ำ
    ยามค่ำ ย่อมเป็นเวลาอันเป็นมงคลแก่สัตว์เหล่านั้น

แต่ถ้าอยากได้ฤกษ์ที่เป็นประเพณีนิยม ก็เอาเวลาเช้าๆนะ ซัก 09.09 ก็ได้

จะวันไหนก็เลือกเอา เอาวันเกิดของเราก็ได้ หรือวันอาทิตย์ก็ได้

3. oamiamgod

oamiamgod เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    ครับก็เห็นด้วยกับคุณข้างบนน่ะครับ

แต่เพื่อความสบายใจอีกนิด หันหน้าทางทิศไหนก็ได้ครับ
    แต่ทิศทางที่จะตั้งเป็น เหนือ ตะวันออก หรือ อีสาน ถึงจะดีครับ(หันหน้าทางไหนก็ได้ครับ)

แต่ที่สำคัญอย่าอยู่ทางปลายเท้า ปลายเตียง
    แล้วก็อย่าตั้งต่ำเกินไป

หาน้ำอบไทย มาพรมวันที่อันเชิญหน่อยก็ดีครับ เพื่อความสบายใจ
    แล้วก็สุดท้าย สวดมนต์ขอพรท่าน ให้ท่านช่วยมาคุ้มครองเรา

4. cokenat

ขอขอบพระคุณ ท่านผู้ตอบคำถามครับ

ผมจะทำตามที่ท่านแนะนำครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

นอนหลับฝันดีทุกคืน-บุญรักษาทุกเวลาครับ

5. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    ที่ ที่ท่านเองคิดว่าสูงที่สุดครับ
    ทิศไหนก็ได้ขึ้นอยู่กับสภาพของห้อง
    การบูชา ดอกไม้หอมๆๆ แล้วน้ำดื่มสะอาดก็พอครับ

6. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คำอธิฐานตั้งหิ้งพระใหม่

คำอธิฐานตั้งหิ้งพระใหม่ และเมื่อทำความหิ้งพระควรอาราธนามงคลสิ่งศักดิ์สิทธิ์

จุดธูป 5 เทียน 2 เล่มบูชาพระ เมื่อเสร็จพิธีสักเล็กน้อยควรดับเสียป้องกันอัคคีภัย

ตั้งใจอธิฐานให้สิ่งดี ๆมาปรากฎแก่ชีวิต อาธิ...

สาธุ วันนี้ข้าพเจ้าตั้งหิ้งพระใหม่ ได้น้อมระลึกบูชาคุณพระรัตนตรัย
    คุณบิดามารดา ครูอาจารย์ ของกุศลมงคลในจักรวาลโปรดมาสถิต
    บันดาล สิริมงคล อำนวยประโยชน์ให้ข้าพเจ้าเจริญรุ่งเรือง
    มีการงานดี ทำมาค้าขึ้น มีผู้คนรักใคร่ ปราศจากศตรูหมู่มาร
    มิตร บริวารเป็นผู้มีศีล ปลอดภัยไร้โรค สมปรารถนาทุกประการ
    ขอบุญจงบันดาลบังเกิดแก่ข้าพเจ้าโดยพลันนับแต่บัดนี้เป็นต้นไปเทอญ

สามารถนึกคำอธิฐานได้ตามประสงส์

เสริมความรู้
    พลวงพ่อจรัล วัดอัมพวัน สิงห์บุรี
    คติสมบัติ สร้างความดีไม่ถูกสถานที่
    อุปทิสมบัติ สร้างความดีผิดตัวบุคคล กาลสมบัติสร้างความดีผิดกาลเวลา
    ประโยคสมบัติสร้างความดีไม่เสมอต้นเสมอปลาย
    ถ้าเราปฏิบัติธรรมเสมอต้นเสมอปลาย ท่านจะมีบารมีสูงขึ้นกว่าเดิม
    แต่เดิมบ้านเราเคยมีเงินแค่ร้อยบาท จะมีเงินเป็นพันเป็นหมื่นเป็นแสน
    <O:p></O:p>
    บ้านไหนโต๊ะหมู่บูชาสกปรก รับรองเทวดาไม่เข้าบ้านนั้นแน่ ถ้าบ้านไหนรักษาความสะอาดสวดมนต์เป็นประจำ เทวดาจะรักษาโต๊ะหมู่ เรียกว่า เทพรักษา บ้านนั้นจะเจริญรุ่งเรือง <O:p></O:p>

<O:p></O:p>

7. cokenat

ขออนุโมทนา หลวงพี่
    และขออนุโมทนาทุกท่าน ครับ