ขอถามคะ เกี่ยวกับบาตรพระที่แตกแล้ว

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ม่านแก้ว, 22 กุมภาพันธ์ 2008.

1. เวฬุวัล

เวฬุวัล เป็นที่รู้จักกันดี

วิธีที่คุยเฮียปอแนะนำน่าจะเป็นวิธีที่ดีที่สุดนะคะ

2. Falcon_Se

Falcon_Se เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นผมขอออกตัวก่อนนะครับ ว่าสิ้นปีที่ผ่านมาผมบวชพระ 1 เดือน หลวงพี่ที่เป็นพระอาจารย์ท่านได้สอนทางธรรมมากมายให้ผม โดยปกตินั้น เวลาพระจะใช้สิ่งของใดๆ ที่พระพุทธเจ้าบัญญัติว่าให้ใช้ได้ พระภิกษุจะต้องอธิษฐานก่อนที่จะใช้เสมอ เช่นผ้าไตรที่ต้องทำพินทุ หรือทำสัญลักษณ์เสียก่อน (ไม่ได้ทำเพื่อระบุว่าเป็นของตนนะครับ แต่ทำเครื่องหมายเพื่อให้ละการยึดมั่นถือมั่นว่ามันสวย มันงาม) ส่วนบาตรนั้นไม่ต้องทำพินทุ แต่เป็นของที่ได้อธิษฐานไว้แล้วตั้งแต่ตอนบวช ว่านี่เป็นของสงฆ์นะ ..ตามคติโบราณ ถือกันนักว่า เวลาพระบิณฑบาตร หากเกิดอุบัติเหตุ พระทำบาตรหล่นที่หน้าบ้านใคร บ้านนั้นถือว่ามีเคราะห์ และซวยมาก ต้องนิมนต์พระมาสวด 5 รูป หรือกี่รูป (เลขคี่) ก็แล้วแต่ ..เพื่ออะไร? --> เพื่อสะเดาะห์เคราะห์ เพราะว่าบาตรเวลาหล่น สีที่เคลือบบาตร หรือโลหะที่เคลือบบาตรจะหลุกลอกและตกลงไปที่หน้าบ้านนั้นๆ ซึ่งเมื่อหล่นไปแล้ว ก็เหมือนกับว่าของสงฆ์ไปตกอยู่ ณ บ้านนั้นๆ ซึ่งเวลาใครเดินผ่านหน้าบ้านก็ต้องเดินข้ามไปข้ามมา คนโบราณนั้นถือกันว่าเป็นอาถรรพ์ที่จะทำให้บ้านนั้นซวย ทำมาหากินไม่ขึ้น หรือทำให้เกิดเรื่องครับ สำหรับเรื่องนี้ผู้ชายคนไหนที่ผ่านการบวชมาแล้วจะทราบดีว่าเป็นเรื่องที่สำคัญมาก เนื่องจากพระพรรษามากกว่าจะคอยกำชับเรื่องนี้กับพระใหม่ และสอนวิธีประคองบาตรที่ถูกวิธีให้กับพระใหม่ ไม่ให้ถือบาตรหลุดมือเวลาบิณฑบาตรโปรดญาติโยม

สำหรับกรณีนี้ ไสยศาสตร์ 100% ..ใครที่คิดเอาเองว่าก็แค่บาตรแตก ผมก็ไม่ว่าอะไรนะครับถ้าคุณๆ จะคิดกันแค่นั้น แต่กรุณาคิดและเก็บไว้ในใจเถิด เพราะศาสตร์นี้มีจริง ปกติพระท่านไม่ปล่อยให้ใครเอาบาตรแตกไปฝังดินเรี่ยราดหรอกครับ คุณเจ้าของกระทู้โดนคุณไสย์เข้าแน่นอน 100% สิ่งที่ผมอยากแนะำนำคือให้นิมนต์พระมาสวดที่บ้านก่อนเป็นลำดับแรก หลังจากนั้นลองถามพระที่มีวิชาดูว่าจะมีวิธีแก้อย่างไร สวดมนต์อย่างเดียวไม่หายครับ เพราะจิตของผู้สวดอาจไม่เข้มแข็งพอ อย่าลืมว่ามนต์จะใช้ได้ผลเต็มที่ถ้าได้ฌาน ซึ่งกรณีนี้คนที่ทำของใส่มาเขาต้องมีดีในระดับหนึ่งแล้วถึงทำมาได้ ส่วนตัวของเราเองจิตยังอ่อน อย่าเสี่ยงเลย เมื่อได้แก้ไขสิ่งต่างๆ เรียบร้อยแล้วก็อย่าประมาท อยู่ในศีล ธรรม หมั่นสวดมนต์ นั่งกรรมฐานแผ่เมตตาบ่อยๆ ในห้องพระคาถานี้มีบทสวดธารณปริตรที่อาราธนาพุทธคุณมาปกป้องจากสิ่งไม่ดีต่างๆ อยู่ ลองค้นดูนะครับ (ถ้าไม่เจอก็ก้อปคำว่าธารณปริตรไปเสิร์ซใน Google ครับ เจอแน่นอน) ขอให้พระรัตนตรัยคุ้มครองครับ

3. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    Falcon_Se<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1027198", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

อนุโมทนา สาธุ...กล่าวได้ถูกต้องครบถ้วนดีแล้ว

4. นายจั๊บ

นายจั๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    บาตรแตกเป็นสิ่งที่มีอาถรรพ์ในตัวเองครับ ไม่ต้องฝัง แค่ซุกๆไว้ในบ้าน เศษเล็กเท่านิ้วก้อยก็อันตรายครับ ทำบุญบ้านซะนะครับ รดน้ำมนต์ด้วยครับ

5. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    แนวคิดนะครับ

บาตรเป็นภาชนะใส่อาหารของพระ เมื่อมีการตักบาตร จะมีเทวดา และผี ที่สามารถรับบุญจากการอนุโมทนาได้ พวกนี้จะตามไปกับพระ เพราะได้บุญ บางตนไม่สามารถเดินไป ลอยตาม ก็จะสิงอยู่กับบาตร ไม่ใช่ตัวเดียวมีเป็นขโยงเลย แล้วถ้าวันนึง เขารู้สึกว่า ไม่มีบุญเกิดเพราะมันอยู่ที่บ้านคน แถมข้ามกันไปมา มันเลยออกมาเล่นงานเจ้าของบ้าน ไม่ให้ได้ดี มีแต่ล่มจม ทำให้คนทะเลาะกัน ถ้าเจอบาตรนั้น ก็บอกผู้ที่อยู่ในบาตร หรือเศษนั้นว่าจะทำบุญให้ แล้วนำไปไว้วัด จากนั้นทำบุญให้เขา ก็จบ ผู้ใดรู้จักทำบุญให้ทาน แก่ผู้ที่อยู่ในแดนทิพย์บริเวณ บ้านท่าน เป็นเนืองนิจ แม้มีคุณไสยใด ๆ เข้ามาในบ้าน ก็มิอาจทำอันตรายได้ด้วยเพราะเทพเทวาของท่านมีฤทธิ์มาก คุณไสยจะทำอันตรายได้ก็ต่อเมื่อผู้นั้น ไม่มีภูมิคุ้มกัน..

6. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    อีกอย่างครับ การถอนมี 2 อย่าง
    1.ไล่ ขับ บังคับ ด้วยอาคม เวทย์มนต์ ก็ได้ แต่ถ้าท่านเสื่อมเมื่อไหร่เสร็จมันแน่
    2. ให้บุญเขา โดยทางเมตตาเพราะเขาไม่รู้ และเขาถูกบังคับมา ไม่ใช่เขาไม่รู้เรื่อง เป็นผีนี่ละ แต่โดนบังคับมา เราให้บุญเขา เขาพ้นจากอาคมนั้น และมารักษาแทน

เอาแบบไหนก็เลือกเอานะ..

7. ปถุชนคนดี

ปถุชนคนดี เป็นที่รู้จักกันดี

นี่ยังดีบางคนเจอแบบเป็นผงบาตรแตกที่ผสมกระดูกผีตายโหงแล้วยังสวดกำกับอีก เอาไปซัดเข้าบ้าน ทีนี้แหละครับฉิบหายของจริงเป็นผงขนาดนั้นจะหาเอาไปทิ้งก็ไม่ได้เวรกรรมมมมเวรกรรมผมว่าที่กลายเป็นของอาถรรพ์ก็เพราะ
    1.เป็นของสงฆ์ที่ได้รับการอธิษฐานจิตเมือแตกก็เลยกลายเป็นของอาถรรพ์
    2.เป็นของสงฆ์เมื่อตกอยู่ในที่เคหสถานบ้านเรือนหรืออยู่ในตนเองก็ตามย่องเป็นกรรมด้านหนี้สงฆ์เหมือนเวลาออกจากวัดให้เคาะเท้าเพราะกลัวทรายติดแล้วแถมยังเอาไปไว้ในที่คนข้ามไปข้ามมากลายเป็นเหมือนไม่เคารพอีกกรรม2ต่อเลยส่งผลกรรมให้เกิดความวิบัตฉิบหายอย่าลืมกรรมหนี้สงฆ์นี่ลากคนลงนรกมาก็เยอะนะครับ
    3.บวกกับอาคมของผู้กระทำ
    4.บวกกับรงอาฆาตของผู้กระทำอีก
    5.บวกกับกรรมเก่าที่เราเคยก่อไว้ถึงได้มาโดนไสยเวทแสดงว่าคงมีกรรมทางด้านอาฆาตทำผู้อื่นมาจากชาติก่อน(อันนี้คงไม่นับคนที่ถูกจองเวรก่อนเป็นชาติเเรกล่ะมั้งครับหรือว่าผู้ที่มาเจอจะต้องเป็นผู้ที่มีกรรมกันมาแต่ชาติปางก่อนเท่านั้นอันนี้ไม่แน่ใจ)
    ดูซิครับตั้งหลายตั้งหลายต่อเค้าถึงว่าเลวร้ายมากน่ากลัวจริงๆ
    ไม่รู้ว่าที่กล่าวมาถูกรึปล่าวแต่ลองมานั่งคิดๆดูก็น่าจะเกี่ยวกับกรรมหนี้สงฆ์ด้วยใช่หรือไม่อย่างไรก็ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

พระรัตนไตรคุ้มครองครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2008
  8. rawiphan

rawiphan บุคคลทั่วไป

ตั้งนะโม 3 จบ
    พระคาถาบารมี 30 ทัส
    อิติปาระมิตาติงสา อิติสัพพัญญูมาคะตา

อิติโพธิมะนุษปัตโต อิติปิโสจะเตนะโม

ท่องพระคาถาบารมี 30 ทัส ๗ จบทำน้ำมนต์แก้อาคมที่เขาทำด้วยบาตรแตก ปะพรมน้ำมนต์ที บาตรแตก แล้วเอาไปฝังดินหรือถ่วงทิ้งแม่น้ำทำลายเสีย

9. พนมกุเลน

พนมกุเลน เป็นที่รู้จักกันดี

ทำพิธีแก้อาถรรพ์ อย่างที่หลายท่านบอกมาแล้ว ลองหาว่านธรณีสาร หรือจะเป็นว่านพญามือเหล็ก มาปลูกไว้หน้าบ้านก็ได้ ( ทำร้านไว้สูงหน่อย ) จะช่วยป้องกันอาเพศอาถรรพ์ ภูตผีปีศาจคุณไสยได้

10. phan909

phan909 เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าเป็นคนๆที่เชื่อเรื่องอาถรรพ์เรื่องบาตรแตกเพราะครอบครัวของแฟนเก่าเคยโดนอาถรรพ์นี้ รุนแรงมาก สาเหตุความอาถรรพ์อันเนื่องมาจาก
    1. บาตรนั้นเป็นของสงฆ์ใช่ไหม มีการสวดญัติมีเทวดามาอนุโมทนาสาธุการ สังเกตุไหมเขามักนำบาตรแตกมาฝังไว้ใต้บรรไดบ้านบ้างโยนในบ่อเกรอะใต้ส้วมบ้างแล้วเทวดาที่มาสถิตย์อยู่ท่านจะอยู่ได้ไหม อยู่ไม่ได้คราวนี้มีโทษซิ
    2. บางท่านนำบาตรแตกไปให้พวกหมอผีหมอห่าทำการลงเวทย์มนต์ให้โทษ เวทมนต์ให้โทษก็คือเวทมนต์ชั้นสูงหรือพระคาถาชั้นสูงที่ห้ามเหยียบย่ำหรือเดินข้ามถ้าเหยียบหรือเดินข้ามแล้วจะให้โทษบ้านแตกสาแหรกขาด
    3. เอาข้อ1กับข้อ2รวมกันมารวมกันยิ่งหนักใหญ่ โอยไม่รู้จะแก้ยังไง
    ข้าพเจ้าเองก็เคยศึกษาวิชาอาคมมา(ไม่ขอเอ่ยครู)ตอนหลังทิ้งของพวกนี้มาสวดมนต์นั่งสมาธิ ในส่วนของการแก้ไขเรื่องอาถรรพ์นี้ให้ไปหาครูอาจารย์ที่สามารถทำน้ำมนต์ธรณีสารใหญ่ซึ่งจะสามารถลบ้างอาถรรพ์นี้ได้หาก พี่น้องต้องการสอบถามแก้ไขให้ติดต่อข้าพเจ้า อาจารย์สุรพันธ์ 086-7501608 จะให้คำปรึกษาโดยไม่คิดอะไรทั้งสิ้นเพราะสงสาร(หัวอกเดียวกัน)

11. janepat2549

janepat2549 เป็นที่รู้จักกันดี

12. nongyao

nongyao เป็นที่รู้จักกันดี

มีผลเลวร้ายขนาดนั้นเลยหรือ แล้วถ้าเจ้าของบ้านไม่รู้ และไม่เห็นล่ะ ควรทำอย่างไร และถ้าคนไม่ดีคิดจะทำร้ายคนในบ้านนั้นให้ฉิบหายวายวอด พอเดินผ่านบ้านแล้วเอาบาตรแตกโยนไปในบริเวณบ้านนั้น แล้วเราไม่รู้จะมีผลอย่างไรบ้าง

13. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ธรรมดาถ้าดวงดี ชะตาปกติ...การดำเนินชีวิตก็จะไม่มีเรื่องทุกข์ร้อน

แต่ถ้ามีบาตรแตกในบ้านแล้วไม่รู้ มันจะมีเรื่องที่ผิดปกติกับทุกคนในบ้านแบบว่า

สาหัส ทรมาน เช่น เกิดอุบัติเหตุบ่อยมาก ธุรกิจที่ทำอยู่ล้มเหลว

ให้สังเกตุเอาว่าทำไมมันมีแต่เรื่องร้าย ๆ

ให้ไปหน้าหิ้งพระสวดมนต์ บอกกล่าวกับพระท่านว่าชีวิตทำไมเป็นแบบนี้
    ให้เราหาสาเหตุให้เจอ แล้วลองเดินสำรวจในบริเวณบ้าน

ถ้าเรามีศีล ๕ บริสุทธิ์ จะมีทางออก

14. น้องฟาง

น้องฟาง เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบคำถามได้ชัดเจนจริงๆครับ
    ผมว่าเฮียปอ เสียเวลารวบรวม โพสต์กับกระทู้ที่ตอบไปพิมพ์รวมเล่ม ออกไปข้างนอกให้คนที่เค้าไม่มีโอกาสเข้าเว็บเหมือนเรา หรือเข้าแต่พวกไร้สาระได้อ่านบ้าง
    ผมว่ามีจะมีประโยชน์มากครับ

15. Starsophere

Starsophere เป็นที่รู้จักกันดี

เวรกรรม ของพระของเจ้าก็เอามาทำวัสดุอาถรรพ์ อย่างงี้ใครมีคนคิดร้ายอิจฉามาก ต้องเทปูนให้รอบบ้านจะได้ไม่มีใครเอามาฝังได้
    ส่วนมากพวกคุณไสย อาถรรพ์ ถ้าไม่มีเวรกรรมกันมาก่อนมักจะทำอะไร คนที่มีศีลธรรมไม่ค่อยได้ และจะพบทางแก้ไขได้ในที่สุดเสมอ เพราะคนมีศีลมีธรรมเทพ พรหม ท่านคุ้มครองครับ อย่างกรณีนี้ก็เป็นตัวอย่าง เทพ พรหม ท่านก็ช่วยกันตอบ ช่วยกันแก้ครับ

16. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ถ้าจะให้ดีขุดหน้าดินเอาทิ้งทั้งหมด(ไถปาดออกไปเลย) บ้านปู่แฟนผมเจอแบบนี้ บ้านแตกสาแหรกขาด ต้องขายบ้าน(แบบเขายึดไป) ระเห็จไปอยู่บ้านพ่อตาผมแทน ขุดค้นเจอแต่เพราะเขาฝังหลายจุด หาไม่ได้หมด แม้ปู่แฟนผมมีความรู้เรื่องคาถาอาคม ยังแก้ไม่ได้ อาจเพราะกรรมเก่า/ฝ่ายที่ทำเขาเชี่ยวชาญไสยศาสตร์มากกว่า

17. Thai_narak_et

Thai_narak_et Active Member

เวรกรรมจริง ๆ ครับ
    อย่างที่หลายคนบอกครับมันรุนแรงจริง ๆ สมัยผมศึกษามนต์นี้เคยเจ้อวิธีทำคุณไสยแบบนี้จริง ๆ ( สมัยนั้นยังผมไม่รู้จักธรรม มีแต่พยายามถือศีล 5 เพื่อจะได้มนต์ขลัง ๆ ) จัดอยู่ในขั้นรุนแรงด้วยครับ เพราะว่าบาตรนี้เป็นของสงฆ์ แม้ขนาดพุทธองค์ยังใช้

18. นายจั๊บ

นายจั๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    แนะนำอีกที น้ำมนต์ธรณีสารใช้ได้นะครับ ราดมันทั่วทั้งบ้านเลย ล้างซวย อีกอันนึงไม่รู้จะได้ผลรึเปล่า สังข์ครับ หาหอยสังข์(แบบที่ไช้รดน้ำสังข์แต่งงาน)มาไว้ที่บ้าน เอามาฝังไว้ก็ได้ โบราณเวลาสร้างพระราชวัง จะเอาหอยสังข์ฝังลงดินบริเวณที่จะสร้าง เพื่อล้างอาถรรพ์บริเวณนั้น

แต่ที่เห็นแน่ๆคือ สวนรมณีนาถครับ มีสังข์ขนาดใหญ่สร้างไว้เพื่อล้างอาถรรพ์และสิ่งน่าหดหู่ของคุกเก่า คนแถวนั้นในสมัยก่อนคงรู้กิตติศัพท์เรื่องนี้ดี

ขอให้โชคดีครับ

19. นพสร

นพสร เป็นที่รู้จักกันดี

น่ากัวจัง

20. nongyao

nongyao เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วย ขอจองด้วย ๑ เล่ม