เรื่องเด่น ของฝากจากพระยายม...เรื่อง "วันหยุดนรกการ"

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Komodo, 21 ตุลาคม 2010.

1. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    dFQROr7oWzulq5Fa4MpNEffWV6dN6SmqrexN46uHRQDcLI2YP3cQJ6NQOrZfzNmgiBz.jpg

ภาพ : หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง และ พ่อหลวงของเรา

ของฝากจากพระยายม

(เรื่อง การอุทิศส่วนกุศล ท่านพระยายม (ลุงพุฒิ) ท่านมาสั่งให้หลวงพ่อบอกลูกหลาน เมื่อวันปวารณาออกพรรษาปี ๒๕๓๑ ซึ่งหลวงพ่อได้เล่าให้ฟังดังนี้)

หลวงพ่อ : พระยายมกับท่านลุง (นายบัญชี) มาเที่ยววันออกพรรษา
    พระยายม กับท่านลุงฯ บอกว่า
    “คนที่ผมจะช่วยได้ ต้องเฉพาะคนที่ผ่านสำนักผมเท่านั้นนะ!”

ถามท่านว่า “ลุงมีข่าวอะไรส่งข่าวบ้างละ?”

ท่านบอก “ไม่มี! ผมหยุดนรกการ ๓ วัน”

รู้จักไหม… ชาวบ้านเขาหยุดราชการ ใช่ไหม..ท่านหยุดนรกการ ๓ วัน เมื่อวานนี้ (ออกพรรษา), วันนี้ (ปวารณา), และพรุ่งนี้

ถาม “ทำไม?”

ท่านบอก “วันสำคัญนี่ วันมหาปวารณาผมไม่สอบสวน”

เลยถามว่า “ถ้าเวลาที่ลุงไม่สอบสวน พวกที่คอยการสอบสวนเขามีอิสระใช่ไหม…?”

ท่านบอกว่า “ตามปกติเขาก็มีอิสระอยู่แล้ว ไอ้ที่ไปยืนที่นั่นเขายืนรอคนไม่ให้ลงนรกเท่านั้นเอง”

คือ ท่านมีหน้าที่ไม่ให้ลงนรก แต่ก็ต้องไปตามกฎของกรรม ถ้ารู้กฎของบุญนิดหนึ่งท่านให้ไปสวรรค์ก่อนเลย.. ท่านจัดอย่างนั้น.

เลยถามท่านว่า “ถ้าเขามีอิสระอย่างนี้เขาไปได้ไหม?”

ท่านบอกว่า “เขาไปไหนก็ได้ ถึงเวลาสอบสวนเขาก็มาเอง กฎของกรรมมันบังคับ”

หมายความ เขาจะต้องถูกสอบสวน ไม่งั้นเขาจะลงนรกทันที ถ้าเขามาที่นั่นยังมีโอกาสพ้นหรือไม่พ้น ยังไม่แน่

เลยถามว่า “ถ้าบรรดาญาติเขาอุทิศส่วนกุศลให้ เขาจะมีโอกาสได้รับไหม…?

ท่านบอกว่า “ถ้าญาติฉลาด ได้รับทุกคน”

ญาติฉลาด หมายความ ทำบุญแล้วอุทิศส่วนกุศลให้ตรงให้คนเดียว อย่าให้คนอื่น แต่ต้องออกชื่อนะ เพราะเวลานั้นยังเป็นเวลาปลอดอยู่ มีสภาพคล้าย สัมภเวสี

ก็ถามท่านว่า “ทำบุญอย่างไหน พวกนี้จึงจะไปสวรรค์ชั้นสูง มีความสุขมาก มีความสุขน้อย หรือไม่ได้รับเลย”

ท่านบอกว่า “แดนใดที่ไม่มีบุญ ทำแล้วก็ไม่ได้รับเหมือนกัน

หมายความพระเรานี่ล่ะ! เป็นพระแต่หัวแต่ผ้าเหลืองมีไหม นี่แหละทำไปเท่ไรเจ๊งหมด ขาดทุน! ท่านบอกว่า อย่างนี้ทำเท่าไรก็ไม่มีผล อุทิศส่วนกุศลให้แก่พวกนั้นเขาก็ไม่ได้รับ เพราะรับไม่ไหว ถ้าทำบุญที่เขตมีบุญน้อย เขาก็มีอานิสงส์น้อย เขาก็มีความสุขน้อย นี่เราก็ไม่ต้องพูดกัน ทำบุญที่มีอานิสงส์ใหญ่ที่เป็นบุญมาก ก็ได้รับผลมาก ก็ถามถึงบุญ ท่านบอกว่า สังฆทาน นี่ดีที่สุด!

แล้วท่านก็บอกว่า “ไปบอกชาวบ้านเขานะว่า คนที่ผมจะช่วยได้จริงๆ ต้องเฉพาะคนที่ผ่านสำนักผมเท่านั้นนะ” อย่าง สัมภเวสี เปรต อสุรกาย ไม่ผ่านท่าน ท่านช่วยไม่ได้ แล้วคนที่ลงนรกท่านใดก็ช่วยไม่ได้ เพราะไม่ได้ผ่านสำนักท่าน คนที่ต้องผ่านสำนักท่าน เมื่อผ่านสำนักท่านก็ต้องไปคอยอยู่ เลยถามท่านว่า “ทำอย่างไร ถึงความแน่นอนจึงจะปรากฏ ลุงจะช่วยได้”

ท่านก็เลยบอกว่า “เอาอย่างนี้ เวลาเขาทำบุญเสร็จ อุทิศส่วนกุศลให้แก่คนตาย ถ้ายังไม่มั่นใจให้บอกว่า…”

“ถ้าบุคคลนี้ ยังไม่มีโอกาสโมทนาเพียงใด ขอพระยายมเป็นพยานด้วย ถ้าหากว่าพบเธอเมื่อใด ขอให้บอกเธอโมทนาเมื่อนั้น”

ท่านบอกว่า “เพียงแค่เท่านี้แหละ! ผมก็ไม่ต้องสอบสวน มันโผล่หน้าเข้าไป ผมก็บอกว่า เฮ้ย! ข้าทำบุญอย่างโน้นมึงโมทนาเว้ย! มันก็ไปสวรรค์เลย แค่นี้ล่ะผมก็ไม่ต้องเหนื่อย…”

(แล้ว หลวงพ่อก็จบการสนทนาระหว่างท่านกับพระยายมเพียงแค่นี้)

ที่มา : คัดลอกจาก หนังสือ “การอุทิศส่วนกุศล” วัดท่าซุง หน้า ๙ - ๑๒

อ้างอิงจาก : www.bloggang.com/mainblog.php?id=srt-student&month=15-11-2008&group=12&gblog=5

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2015
  2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    แจ้งให้ทราบ ณ ๑๘ ต.ค. ๕๘

ชื่อกระทู้ ผมปรับเองนะครับ เพื่อให้เข้าใจง่ายขึ้น

ชื่อเดิม คือ "ของฝากจากพระยายม"

ชื่อที่ผมเพิ่มเติมใหม่ คือ ของฝากจากพระยายม...เรื่อง "วันหยุดนรกการ"

ดังนั้น ถ้านับตามที่ท่านปู่พระยายมบอก (ผมคำนวณวันใหม่ตามคำสอนที่โพสต์)

วันหยุดนรกการ ปี ๒๕๕๘ คือ วันที่ ๒๗ ต.ค. ถึง ๒๙ ต.ค. ๕๘
    โดยวันที่ ๒๗ เป็นวันออกพรรษา

โมทนาครับ<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2015
  3. Komodo

145
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=780><TBODY><TR><TD class=cd16 width=620>คำอุทิศส่วนกุศล

โดย พระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ)

วัดจันทาราม(ท่าซุง) อ.เมือง จ.อุทัยธานี

</TD><TD class=cd16 rowSpan=2 width=80></TD></TR><TR><TD class=cd16 width=620>อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวร ทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าตั้งแต่วันนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน

และข้าพเจ้าทั้งหลาย ขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด

และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้บำเพ็ญมาแล้ว ณ โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพาน ในชาติปัจจุบันนี้เถิด

</TD></TR></TBODY></TABLE>​

หมายเหตุ : ใครจะเพิ่มต่อท้ายก็ได้นะครับว่า "หากยังไม่ถึงซึ่งพระนิพพานเพียงใด ขอให้คำว่า "ไม่มี" "ไม่ได้" จงอย่าปรากฎแก่ข้าพเจ้าจนกว่าจะเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในอนาคตอันใกล้นี้ด้วยเทอญ

ที่มา : http://palungjit.org/threads/%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B8%AD%E0%B8%B8%E0%B8%97%E0%B8%B4%E0%B8%A8%E0%B8%AA%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%B8%E0%B8%A8%E0%B8%A5-%E0%B9%82%E0%B8%94%E0%B8%A2-%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%8A%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%99-%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A4%E0%B9%85%E0%B8%A9%E0%B8%B5%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B8%94%E0%B8%B3.143781/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ตุลาคม 2010
  4. Komodo

145
    ทุกท่านอย่าลืม "อาราธนารวมบุญที่เคยทำมาในอดีต" ให้ขอให้เทวดาประจำตัวและเทวดาที่ปกป้องรักษา "พ่อหลวง" ของเราได้โมทนาด้วยนะครับ

ท่านจะได้มีกำลังที่จะดูแลพ่อหลวงของเรา และประเทศไทยของเราต่อไป

โมทนา

5. cmhadtong

cmhadtong เป็นที่รู้จักกันดี

ขอ อนุญาตินำไปบอกต่อนะครับ
    หยุดนรกการ 3วัน จะได้ทำบุญใหญ่

สาธุ โมทนาบุญนะครับ

6. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ขออนุญาตเอาไปโพสต์ต่อไป

7. คนบุญน้อย

คนบุญน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

23-25 ต.ค. 53 นี้ เป็นวันดีจริง ๆ สมควรแก่การทำบุญใหญ่รวมทั้งเจริญภาวนากันให้เต็มที่ แล้วอุทิศผลบุญให้กับผู้ที่เราอยากให้เพื่อให้ท่านพ้นทุกข์
    ขอมหาอนุโมทนาด้วยค่ะ ขอบคุณที่นำมาบอกกล่าวกันให้ได้ทราบ

8. lek_awapa

lek_awapa เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตเอาคำอุทิศส่วนกุศลไปท่องนะค่ะ..อนุโมทนาค่ะ..สาธุ

9. kukkikkaks

kukkikkaks เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2005
    สาธุ สาธุ สาธุ

อนุโมทนาด้วยนะคะ เราจะถวายสังฆทานและทำบุญเสริมบารมีให้มาก ๆ เพื่อให้ความดีรวมตัว
    :cool::cool::cool:
    เราทำบุญอธิษฐานบารมีเพื่อพระนิพพานที่เดียว

10. lasomchai

lasomchai เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2007
    ขออนุโมทนาบุญกุศลกับทุกท่านด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

11. สุทธิมา

สุทธิมา เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=780><TBODY><TR><TD class=cd16 width=620>คำอุทิศส่วนกุศล

โดย พระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ)

วัดจันทาราม(ท่าซุง) อ.เมือง จ.อุทัยธานี

</TD><TD class=cd16 width=80 rowSpan=2></TD></TR><TR><TD class=cd16 width=620>อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวร ทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าตั้งแต่วันนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน

และข้าพเจ้าทั้งหลาย ขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด

และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้บำเพ็ญมาแล้ว ณ โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพาน ในชาติปัจจุบันนี้เถิด

พอดีที่ทำงานหยุด พรุ่งนี้จะได้ทำบุญตักบาตร และสังฆทานพร้อมกับแม่ สามีและลูก
    ดีใจมาก ที่ได้มีวันหยุด และมีโอกาสทำบุญอย่างนี้

อนุโมทนาสาธุ​
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

12. k2

k2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2008
    คำอุทิศส่วนกุศล

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวร ทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าตั้งแต่วันนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน

พอดีที่ทำงานหยุด พรุ่งนี้จะได้ทำบุญตักบาตร และสังฆทานพร้อมกับแม่ สามีและลูก
    ดีใจมาก ที่ได้มีวันหยุด และมีโอกาสทำบุญอย่างนี้

อนุโมทนาสาธุ

13. ลมหายใจสุดท้าย

ลมหายใจสุดท้าย เป็นที่รู้จักกันดี

1
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=780><TBODY><TR><TD class=cd16 width=620>

</TD><TD class=cd16 width=80 rowSpan=2></TD></TR><TR><TD class=cd16 width=620>

</TD></TR></TBODY></TABLE>

หมายเหตุ : ใครจะเพิ่มต่อท้ายก็ได้นะครับว่า "หากยังไม่ถึงซึ่งพระนิพพานเพียงใด ขอให้คำว่า "ไม่มี" "ไม่ได้" จงอย่าปรากฎแก่ข้าพเจ้าจนกว่าจะเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในอนาคตอันใกล้นี้ด้วยเทอญ

ผมต่ออีกนิด ว่า "ไม่มี ไม่ได้ ไม่รู้ โง่เขลา เบาปัญญา ไร้ทรัพย์ อับจน" จงอย่าได้พีงปรากฏแก่ข้าพเจ้าตราบท้าวเข้าสู่พระนิพพานในชาติปัจจุบันและอนาคตกาลนี้เทอญ (สงสัยผมคงกำลังใจอ่อนไปหน่อย)

14. พ่อน้องหนุน

พ่อน้องหนุน เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตเผยแพร่ต่อครับ./

15. ARTY_ALLEN

ARTY_ALLEN Active Member

1 พฤศจิกายน 2010
    โ ม ท น า ด้ ว ย น ะ ค รั บ ^^

16. batman.nop

batman.nop ตายไปก็เท่านั้น ก่อนตายทำอะไรรู้อยู่แก่ใจ

10 กันยายน 2006
    รู้สึกดีใจ บล๊อคผมมีคนไปดูด้วย ปลื้ม ๆ

17. applezavip

applezavip สมาชิก

30 กันยายน 2010
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ บุญครั้งนี้ใหญ่หลวงเกินกว่าที่ มนุษย์ธรรมดาอย่างพวกเราพึงจะกระทำไหวจริงๆคะ ร่วมด้วยช่วยกันนะคะ

18. Komodo

145
    ไปลอกมาครับ ประหยัดพลังงานการพิมพ์ 555

19. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    10
    สาธุ ครับ อีกอย่างวันออกพรรษาตรงกับวัน(พุทธ) ด้วยเป็นวัน(เป็งปุ๊ด)ถือว่าเป็นวันศีลใหญ่นานๆจะมีสักครั้ง ให้ออกมาทำบุญกันมากๆ จะสมหวังทุกอย่าง

20. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    1
    บทความดี ๆ มีความรู้แฝงอยู่ครับ

ก็คงมีแต่พวกเราที่อ่านนะ อยากให้คนอื่น ๆ ที่ไม่เคยอ่านเรื่องราวเหล่านี้ ให้เค้าได้อ่านบ้าง