ขอคำแนะนำในการไหว้ศาลพระภูมิที่ทำงาน

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย nothing, 13 กุมภาพันธ์ 2006.

1. TPC

TPC เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2012
    ถ้าไหว้สัีกการะบูชา ก็มีแต่พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และพ่อแม่ครับ<!-- google_ad_section_end -->

แล้วครูบาอาจารย์และผู้มีพระคุณนี้ไม่ควรแก่การกราบไหว้ อย่างนั้นหรือครับ แล้วสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ที่เขาช่วยเหลือเรา ที่ๆเราอยู่เจ้าที่เจ้าทางเขาอนุญาตุให้เราอยู่ ผีบ้านผีเรือนที่เขาคุ้มบ้านเราอยู่ ไม่ควรบูชาเขาหรือ

ไม่รู้นะครับครูอาจารย์ผมท่านสอนให้เราทำตัวไม่สูงเกินใคร จิตทุกดวงเสมอภาคกัน เราเป็นมนุษย์ เราต้องเคารพบูชาผู้มีพระคุณทั้งหมด การกราบไหว้บูชาผมว่ามีดีงามที่จิตใจเราด้วย และอีกอย่างอย่าไปยึดติดกับสักกายทิฏฐิของตนเองให้มาก ครูอาจารย์ที่สอนไม่ให้ไหว้ให้บูชา เราก็ควรถามเหตุผลท่านว่าทำไม่ และการที่เราจะแสดงความกตัญญุตาเราควรทำอย่างไร การบูชากราบไหว้ยึดเอาแต่สิ่งดีๆทำได้หรือไม่ มันผิดหลักธรรมอย่างไร สุดท้าย หากท่านครูอาจารย์เรามีเหตุผลเราก็ควรพิจารณาในสิ่งที่ถูกต้อง แล้วจึงปักใจเชื่อในสิ่งนั้นๆครับ สุดท้ายครูบาอาจารย์ก็จะได้รู้ว่าเมื่อเราเป็นคนละเอียดเช่นนี้ การที่ท่านจะสอนเราท่านก็จะต้องละเอียดกับคำสอนด้วย หากท่านรักเราเอ็นดูเราเป็นลูกศิษย์จริงๆครับ