ขอคำแนะนำในการบวชหน้าไฟด้วยครับ..บวชให้คุณตาเสาร์นี้ครับ!!

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย nightman161, 15 มีนาคม 2010.

1. nightman161

nightman161 Active Member

16 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอคำแนะนำในการบวชหน้าไฟด้วยครับ..บวชให้คุณตาเสาร์นี้ครับ!!

คือคุณตาศพยังอยู่ในโกดังครับวันเสาร์จะทำการฌาปณกิจศพครับและก็ทำบุญแจกข้าวด้วยครับ

คุณป้ากับคุณแม่บอกบวชให้ตาหน่อย..เราก็เลยโอเค บวชก็บวช เพราะคุณตาเป็นคนดีครับ ดีมากๆ เลยอยากให้ท่านได้ขึ้นสวรรค์

ไป search ในเว็บในกรณีบวชเณรเห็นบอกว่าทำให้คนตายได้ขึ้นสวรรค์ ๑๓ กัป หรือ ๑๕ กัปนี่แหล่ะครับ ไม่แน่ใจ ส่วนถ้าบวชพระจะขึ้น ๓๐ กัป ไม่ทราบว่าจริงหรือไม่อย่างไร?

ขั้นตอนในการบวชเริ่มต้นต้องทำอย่างไรบ้างครับ ขอแบบละเอียดๆหน่อยครับ
    (ย้ำเลยครับข้อนี้)

อีกอย่างผมใส่จีวรไม่เป็นด้วยครับแนะนำให้ด้วยครับว่าจะวิธีใส่ทำอย่างไร?
    (ข้อนี้รบกวนถ้ามีคนวาดรูปให้ดูจะเป็นการดีมากๆเลยครับ)

เคยบวชหน้าไฟให้ป้าตอนเด็กๆจำไม่ได้แล้วครับ

ขอรบกวนหน่อยนะครับขอบพระคุณมากครับ

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ใช่ครับเป็นไปตามที่ท่าน เตชพโล บอก....ถ้าอยากจะศึกษาจริงๆนั้น....ก็ศึกษาสิกขาบทของเณร ๑๐ ข้อนะครับ.....และทำให้ได้ตามนั้นให้ดีที่สุด.....ก่อนลาสิกขาก็อุทิศส่วนกุศลให้ท่านได้โมทนา.....

3. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ฝากหนังสือชีวิตเป็นอย่างนี้ใต้ comment ผมให้ จขกท โหลดไปอ่านด้วยครับ ถ้าอ่านให้จบก่อนบวชเเล้วปฏิบัติตามในหนังสือได้จะดีมากครับ อนุโมทนาครับ

4. 2ชาติตรัสรู้

2ชาติตรัสรู้ គ្រប់គ្រាន់ รักษาดวงใจ.គ្រប់គ្រាន់

14 กุมภาพันธ์ 2009
    บวชหน้าไฟก็บวชวันเดียวอะสิ เคยบวชเหมือนกันวันเดียวเองแล้วพระก็แนะนำให้บวชแค่เณรด้วยเพราะง่ายกว่า

5. ผู้มีสติ1

ผู้มีสติ1 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    พอบวชเสร็จ ก็ตั้งใจตั้งจิตไห้อยู่ในกุศลธรรม เวลามีน้อย ตักตวง เอาความดีไห้มากเข้าไว้

ภาวนาพุทโธตลอดจะดีมาก และก็อุทิศส่วนกุศลตรงเลย ไห้กับท่านที่คุณบวชไห้

ออกชื่อ ออกนามสกุล ตั้งใจ อุทิศส่วนกุศลไห้ท่าน ท่านจะได้รับครับ รองลงมา

ก็อุทิศส่วนกุศล ของคุณทั้งหมด ที่ได้ทำมา แผร่ไปไห้ทั่วจักรวาล ไห้ถึง ไห้ได้รับ

กันหมด ไม่ว่าผู้ใดที่พอ จะโมทนาบุญของคูณได้ สาธุครับ โมทนาบุญด้วยครับ

6. daruma

daruma เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2010
    เคยบวชหน้าไฟเหมือนกัน ขั้นตอนก้ออย่างที่หลายๆท่านบอก
    ไม่ต้องกังวลคับ ทุกอย่างจะเรียบร้อยเอง
    ตอนผมบวชหน้าไฟตอนนั้นบวชเณรเท่านั้น ตอนแรกจะบวชแค่วันเดียวแต่แม่บอกว่าให้บวชหลายวันหน่อยตาจะได้ได้บุญ อีกอย่างตาก้อเคยขอผมไว้ตั้งแต่เล็กๆว่าถ้าตาตายจะบวชให้ตากี่วัน ผมบอกว่าวันเดียว ตาบอกเอาหลายๆวันหน่อย ผมก้อเลยตัดสินใจบวชต่ออีก จนกระทั่งคิดไม่อยากจะสึกแม่ก้อเลยมาตามขอให้สึก ก้อเลยสึก เฮ้อ....

7. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    การบวชที่ดีที่สุด คือ บวชให้เห็นๆก่อนตาย....ให้ทุกคนได้ร่วมบุญ....เราก็ได้ปฏิบัติ(ควรเลือกสำนักที่ปฏิบัติ).....อันนั้นจะดีกว่ามาก....เพราะได้เห็นจริงๆ.......พอตายแล้วก็ไม่ต้องไปบวชอีก.....

ถ้าน้องลาสิกขาครั้งนี้......อีกหน่อยถ้ามีโอกาศบวชก็บวชจริงๆเลยนะ....มีโครงการปฏิบัติมากมาย......แล้วก็บอกให้ทุกคน.....ได้ร่วมบุญ.....และก็บอกว่าบวชครั้งนี้ให้พ่อแม่และให้ทุกคน....นะ.....อย่างนี้จะดีมากกว่าคือได้เต็มที่....

ถ้าบวชหน้าไฟก็อย่างว่าวันเดียว....มันไม่รู้อะไรท่านว่าบวชในพิธี.....ถ้าเกิดว่าดวงวิญญาณนั้นเลวจัด...ลงนรกไปแล้ว....ก็อาจหมดหวังได้โมทนา....หรือถ้าเราปฏิบัติไม่ดีตามศีล.....ก็เป็นโทษแก่เราอีก.....

8. ฟางว่าน

ฟางว่าน เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องการบวชหน้าไฟ

เรียนคุณ nightman161 ก่อนอื่นให้โยมบิดามารดาไปกราบอาราธนาขออณุญาติพระอุปัชฌาย์ให้ท่านรับบวชให้ก่อนนะครับ บอกกล่าวให้ท่านทราบก่อน หลังจากนั้นไม่ต้องห่วงหรอกครับ ญาติๆผู้ใหญ่จะจัดการเรื่องงานบวชให้เอง คุรเพียงแต่เตรียมกาย วาจา ใจ ให้พร้อม ให้ถึงพร้อมทั้งศีล สมาธิ ปัญญา และตอนบวชจะมีคนคอยสอนวิธีห่มจีวรให้เองครับ ไม่ต้องกังวล ทำจิตระลึกถึงพระรัตนตรัยไว้เป็นอารมณ์ คิดดี พูดดี ทำดี อวยพรคุณตาของคุณ ท่านย่อมไปสู่สุคติอย่างแน่นอนครับ