ขอคำแนะนำเกี่ยวกับพิธีแก้บน

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย นักธรรมเอก, 24 สิงหาคม 2009.

1. นักธรรมเอก

นักธรรมเอก เป็นที่รู้จักกันดี

เนื่องจากเมือเร็วนี้ได้มีโอกาสไปกราบถวายสังฆทานที่วัด พร้อมครอบครัว แล้วหลวงพ่อท่านได้กรุณาดูชะตาชีวิตให้ แล้วท่านบอกว่า ช่วงนี้ทำอะไรมักไม่ได้ดี ทำยังไงก็ไม่มีความเจริญ เนื่องจากมีพระภูมิคอยให้โทษ พระท่านบอกว่าเคยได้บนบานเอาไว้แล้วไม่ได้ไปแก้บน ถ้าตัวเองไม่ได้บน ก็อาจเป็นพ่อแม่บนไว้ไห้ แล้วไม่ได้ไปแก้บนพระภูมิท่าน ผมก็ได้มาคิดย้อนหลังดู และถามแม่แล้วว่าไม่เคยบนเลย แต่ผมสงสัยว่าผมคงพูดบนแล้วไม่ประสบความสำเร็จก็เลยไม่ได้แก้บนท่าน จนลืมไปเลย พอหลวงพ่อท่านทักมาก็เลยอยากจะถวายแก้บนท่าน เพื่อความสบายใจและเป็นการสะเดาะเคราะห์ทำบุญด้วย แต่ไม่ทราบการปฏิบัติ ว่าต้องทำอย่างไร เตรียมอะไรบ้าง และมีพระคาถา หรือบทกล่าวอะไรด้วยหรือเปล่าครับ วอนผู้มีความรู้ ครูบาอาจารย์ในเวปนี้ ได้กรุณาบอกผมเพื่อด้วยครับ จะขอบพระคุณอย่างสูง

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    วิธีแก้บนที่ตนจำไม่ได้

วิธีแก้บนที่ตนจำไม่ได้

<O:p></O:p>

1. โต๊ะปูผ้าขาวแล้วตั้งไว้กลางแจ้ง 1 ตัว<O:p></O:p>
    2. พานครูมีดอกไม้ ธูป เทียน หมากพลูและเงิน 100 บาท (เงิน 100 บาท ต้องไปถวายเป็นสังฆทาน<O:p></O:p>
    3. บายศรีปากชาม 1 คู่ มีไข่ต้มเสียบยอดบายศรีด้วย <O:p></O:p>
    4. มะพร้าวอ่อน 4 ลูก เปิดฝา<O:p></O:p>
    5. กล้วยน้ำว้าสุก 4 หวี<O:p></O:p>
    6. ไก่ต้มสุก 1 ตัว วางหัวไก่ไปทางทิศเหนือ<O:p></O:p>
    7. หัวหมู 1 หัว พร้อมน้ำจิ้มด้วย<O:p></O:p>
    8. ปลาช่อนนึ่ง (แป๊ะซะ) 1 ตัว และน้ำจิ้ม<O:p></O:p>
    9. ขนมต้มแดง ขนมต้มขาว อย่างละ 1 ถ้วย (ใช้ขนมถ้วยฟูแทนได้)<O:p></O:p>
    10. ข้าวสวย 1 จาน พร้อมช้อนส้อม 1 คู่<O:p></O:p>
    11. แกงสามถ้วย ของหวานสามถ้วย<O:p></O:p>
    12. น้ำเปล่าหนึ่งแก้ว มีน้ำชาด้วยยิ่งดี<O:p></O:p>
    วิธีทำ จุดเทียนขวา – ซ้าย และจุดธูป 16 ดอก ปักในกระถางธูป ส่วนจานอื่น ๆ ให้ปักที่ละหนึ่งดอก<O:p></O:p>
    วิธีพูด สิ่งของบนใด ๆ ที่ได้บนไว้ ที่จำได้ก็ดี และจำไม่ได้ก็ดี ขอถวายแก้บนทั้งหมด ณ บัดนี้ โปรดรับ โปรดโมทนา โปรดอโหสิกรรม และโปรดสงเคราะห์ข้าพเจ้า จนตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานในชาตินี้เทอญ<O:p></O:p>
    วิธีลา ขออนุญาตลาของบูชาทั้งหลายเหล่านี้ เพื่อเป็นสิริมงคลเจ้าข้า ให้ตัดแบ่งเป็น 2 กระทง คือ<O:p></O:p>
    ก. วางข้างล่างใกล้ ๆ โต๊ะบวงสรวง 1 กระทง แล้วพูดว่า ขอเชิญบริวารทั้งหลายรับประทานได้แล้วเจ้าข้า และเมตตาช่วยด้วยนะจ๊ะ<O:p></O:p>
    ข. วางไว้นอกรั้วบ้านหรือนอกบ้าน 1 กระทง แล้วพูดว่า ขอเชิญสรรพวิญญาณทั้งหลายรับประทานได้แล้ว ณ บัดนี้ และเมตตาช่วยสงเคราะห์ด้วยนะจ๊ะ<O:p></O:p>
    (จากหนังสือรวมคำสอนพระสุปฏิปันโน เล่ม 4)

3. ฤาษีน้อย

ฤาษีน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    มีเรื่องหนึ่งจะเล่าให้ฟังนะครับ
    ผมเคยบนบาน กับเจ้าพ่อหลักเมืองที่จ.ประจวบคีรีขันธ์ท่านเอาไว้ ก็สำเร็จด้วยดี เวลาผ่านมาเมื่อต้นเดือนนี้ก็ตั้งใจจะไปแก้บนท่าน ก็จัดแจงซื้อหัวหมูและไก่ต้ม และของต่างๆใส่กล่องนั่งรถเมล์ไป ส่วนตัวเองไปนั่งที่เบาะรถด้านหลัง พอไปถึงกำลังจะลงรถ ก็หากล่องปรากฏว่ากล่องใส่ของไหว้แก้บนหาย งงครับ ถามกระเป๋ารถเมลล์บอกว่า ก่อนที่จะถึงที่ท่ารถประมาณ 3 กิโลเมตรมีผู้หญิงคนหนึ่งหยิบกล่องนั้นไป ผมก็ต่อว่ากระเป๋ารถเมล์ เขาว่ามองไม่ทันนึกว่าเป็นของของผู้หญิงคนนั้น ผมก็คิดว่า คงเป็นอาเพศอะไรที่เจ้าพ่อหลักเมืองท่านคงจะไม่รับการแก้บนในวันนี้ละกระมั้ง กล่องอื่นมีตั้งเยอะไม่หยิบดันมาหยิบกล่องของผม ยังไม่ลดละ ไปหาซื้อหัวหมูและไก่ต้มใหม่ แต่เจ้าของร้านบอกว่าไม่มี เพราะช่วงนี้เข้าพรรษา ไม่มีใครเขาแก้บนกัน ผมเลยกลับบ้าน
    จากเหตุการณ์ในวันนั้น ที่คนแก่ ท่านว่า ห้ามแก้บน หลัง 11.00 และวันพระ และช่วงเข้าพรรษาห้ามแก้บน มันจะไม่ขาด ผมว่า สงสัยจะเป็นเรื่องจริง หรือทุกท่านคิดว่ายังไง

4. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ลอง download อันนี้ไปอ่านดูละกันครับ จขกท อาจช่วยได้ครับ เจริญในธรรมครับท่าน

แจกฟรี !! หนังสือคู่มือแก้กรรมด้วยตนเอง
    กด download ตาม ลิงค์ด้านล่างนี้เลยครับ

upload download file image

5. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    1
    [​IMG]แก้บนแนวหลวงพ่อฤษีท่านก็แนะไว้..หากเรางบน้อย ก็ จัดหา

บายศรีปากชาม 1 คู่ 120 บาท อย่าลืมใส่ข้าวสุกในกรวยด้วย

ไก่ต้ม 1ตัว

หมู 1 กิโล ต้มสุก

ข้าว น้ำดื่ม กับข้าว ขนม ผลไม้ เท่าที่พอจัดหาได้

จุดธูป เทียน ธูปนิยม 16 ดอก แทน 16 ชั้นฟ้า
    สักเคได้ก็ดี สักเคฯ ไม่ได้ เปิดเทปหลวงพ่อ หากไม่มีก็ตั้งนะโม ตั้งใจเชิญเทพเทวดาทั้งหมดเสด็จมารับเครื่องสังเวย ที่ ข้าพเจ้านาย...นาง...เคยบนบาลไว้ จำได้ก็ดี จำไม่ได้ก็ดี ขอท่านอดโทษ ด้วยเครื่องสังเวยนี้ สาธุ.......... แต่งเองตามชอบ

<TABLE class=tborder style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 2374962" vAlign=top><TD class=alt2 align=middle width=125>ฤาษีน้อย</TD><TD class=alt1>[​IMG]มีเรื่องหนึ่งจะเล่าให้ฟังนะครับ
    ผมเคยบนบาน กับเจ้าพ่อหลักเมืองที่จ.ประจวบคีรีขันธ์ท่านเอาไว้ ก็สำเร็จด้วยดี เวลาผ่านมาเมื่อต้นเดือนนี้ก็ตั้งใจจะไปแก้บนท่าน ก็จัดแจงซื้อหัวหมูและไก่ต้ม และของต่างๆใส่กล่องนั่งรถเมล์ไป ส่วนตัวเองไปนั่งที่เบาะรถด้านหลัง พอไปถึงกำลังจะลงรถ ก็หากล่องปรากฏว่ากล่องใส่ของไหว้แก้บนหาย งงครับ ถามกระเป๋ารถเมลล์บอกว่า ก่อนที่จะถึงที่ท่ารถประมาณ 3 กิโลเมตรมีผู้หญิงคนหนึ่งหยิบกล่องนั้นไป ผมก็ต่อว่ากระเป๋ารถเมล์ เขาว่ามองไม่ทันนึกว่าเป็นของของผู้หญิงคนนั้น ผมก็คิดว่า คงเป็นอาเพศอะไรที่เจ้าพ่อหลักเมืองท่านคงจะไม่รับการแก้บนในวันนี้ละกระมั้ง กล่องอื่นมีตั้งเยอะไม่หยิบดันมาหยิบกล่องของผม ยังไม่ลดละ ไปหาซื้อหัวหมูและไก่ต้มใหม่ แต่เจ้าของร้านบอกว่าไม่มี เพราะช่วงนี้เข้าพรรษา ไม่มีใครเขาแก้บนกัน ผมเลยกลับบ้าน
    จากเหตุการณ์ในวันนั้น ที่คนแก่ ท่านว่า ห้ามแก้บน หลัง 11.00 และวันพระ และช่วงเข้าพรรษาห้ามแก้บน มันจะไม่ขาด ผมว่า สงสัยจะเป็นเรื่องจริง หรือทุกท่านคิดว่ายังไง </TD></TR></TBODY></TABLE>
    [​IMG] หลังเที่ยงเทวดา(พระก็มี) ท่านก็รักษาศีล เข้าจุฬามณี ฟังธรรม กระมัง
    คนโบราณจึงนิยมให้ถวายเครื่องสังเวยก่อนพระเพล ยิ่งวันพระ
    เทวดาทิ้งชฎาแต่งขาวเข้าวัดเป็นแน่ ก็คงไม่ต้องพูดถึง เชื่อคำโบราณไว้ก็มิเสียหลาย หากทำแล้วสบายใจ

ขอเจริญพร

6. นักธรรมเอก

นักธรรมเอก เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอขอบพระคุณทุกท่านที่กรุณา ให้คำแนะนำมา ผมมีความทุกข์ใจมากหลังจาหไก้ฟังหลวงพ่อที่เรานับถือท่านทักมาอย่างนี้แล้ว ผมจะน้อมนำเอาไปปฏิบัติและจะจดจำเอาไว้เป็นความรู้ที่ควรสืบทอดต่อไปอย่างยิ่งครับ ขอกราบนมัสการขอบคุณ ท่านพระที่12 ,ขอขอบคุณเฮียปอ ตำมะลัง ,ท่านฤาษีน้อย ,ท่านวิิญญาณนิพพาน เป็นอย่างสูงครับ

7. Rabiabt

Rabiabt Active Member

19 พฤษภาคม 2010
    การแก้บน

แต่มีข้อสงสัยค่ะ เพราะไม่ทราบมาก่อนว่าห้ามแก้บนวันพระค่ะ จึงนิมนต์พระมาเรียบร้อยแล้ว เตรียมของก็เรียบร้อยแล้วค่ะ จะมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างค่ะ
    ช่วงกรุณาชี้แนะด้วยค่ะ

8. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2

แก้บน ไม่เห็นจะต้องนิมนต์พระ มาเลยนี้ครับ

วิธีแก้ไข ก็มาเตรียมของแก้บนใหม่ไงครับ อย่าให้ตรงวันพระ...ให้หาวันดีวันมงคล ทำให้เสร็จก่อนเพล

ฤกษ์พรหมประสิทธิ์และฤกษ์หลวงปู่ปาน

.