ขอคำปรึกษาครับ "เครียดมากตอนนี้เรื่องการเป็นพยานฆ่าคนตาย"

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย เมธาวี1, 27 พฤศจิกายน 2012.

1. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

นาย ก. คนฆ่า
    นาง ข. คนถูกฆ่า (แต่ไม่ตาย)
    นาย ค. (ไปสอบปากคำ ลงชื่อ ประทับลายนิ้วมือแล้ว :'()
    คนกลุ่ม ง (คืออีก 5 คนที่เห็นเหตุการณ์เหมือนนาย ค. แต่ปัดสวะให้นาย ค.ไปเป็นพยานคนเดียว)
    ......................
    นาย ค. คือพี่ชายผมเอง ตอนนี้ที่บ้านเครียดมากเลยครับ กำลังหาทางแก้ปัญหา เครียดมากครับพี่ช่วยให้คำแนะนำผมหน่อยนะคับ

เหตุการณืมันเป็นอย่างนี้ครับ
    -เมื่อปลายเดือน ตุลาคม นาย ก. ผิดใจกันกับ นาง ข. นาง ข. ก็กำลังทำงานอยู่ในที่ทำงานครับ มีคนในห้องทำงาน 5 คน
    พอนาย ก.เข้ามาก็ใช้ปืนปากกายิง นาง ข. จนล้มลง นาย ค.(พี่ชายผม รวมทั้งคนกลุ่ม ง. 5 คน ก็เห็นพร้อมกันหมด)
    แต่วันนี้ 27/11/55 ตำรวจโทรมาให้ไปสอบปากคำ นาย ค.(พี่ชายผม ดันไปให้ปากคำที่สถานีตำรวจพร้อมลงชื่อ ประทับลายนิ้วมือ คนเดียว)
    ส่วนคนกลุ่ม ง.ทั้ง 5 คนนั้นมันปัดสวะให้พี่ผมหมดเลย พี่ผมมันโง่ มันซื่อแล้วยังงี้ต้องทำยังไงดีครับ

-ถ้าเกิดไปให้ปากคำเกิดพวกมันมาตามฆ่า มารังควาญที่บ้านก็อันตราย พวกมันเล่นยาบ้า ยาอี สารพัดอย่างเลยครับ มีแต่พวกนักเลง
    -ถ้ากลับคำให้การจะติดคุกมั้ยครับ แม่ผมก็ร้องไห้ ผมก็เครียดเครียดกันทั้งบ้านเลยครับ ไม่รู้จะทำยังไง
    เรียนเชิญผู้ที่เป็นทนาย ตำรวจ ท่านที่มีญาน มีณานอะไรก็ได้โปรดช่วยหาวิธีแก้ไขหรือดูอนาคตล่วงหน้าให้ด้วยครับ _/\_ ไม่อยากได้คำปลอบใจครับอยากได้วิธีแก้ไขครับ จะบ้าตาย :':)':)'(

2. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
  3. naroksong

naroksong เป็นที่รู้จักกันดี

คนเราไม่ควรพูดเท็จ/ลำเอียงเพราะกลัว

และผมว่ายิ่งปล่อยให้มันลอยนวลน่าจะทำให้พี่คุณจะยิ่งเดือดร้อน
    เพราะ ยังไงๆซะตอนนี้คนกลุ่มนี้ก็คงมองพี่ชายคุณเป็นศัตรูไปแล้ว กลับลำก็คงไม่ได้อะไร
    (คนชั่วมักระแวงอยู่เสมอ ต่อให้พี่คุณไม่ไปเป็นพยานแล้ว มันก็คงไม่เชื่อหลอก)

งานนี้คงต้องเดินหน้าลุยแล้วล่ะครับ ไอพวกนี้ต้องจัดหนัก เอาให้ติดคุกหัวโตไปเลย

ธรรมแลย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 พฤศจิกายน 2012
  4. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    ทำดีให้ถึงที่สุดเถิด...

เพราะธรรมะ จะรักษาผู้ประพฤติธรรมเสมอ

5. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

แย่สิครับที่นี้ เป็นพยานมันต้องไปขึ้นศาล ไม่ไปก็ติดคุก แล้วทีนี้ครอบครัวของไอ้นั่นมันก็เห็นสิว่าใครเอาลูกมันเข้าคุก มันก็จะมาแก้แค้นสิครับ ในฐานะที่เอามันเข้าคุก

ไม่งั้นเขาจะฆ่าพยานปิดปากเหรอ ติดคุกไม่เกิน 2 ปีก็ออกแล้วครับพวกนี้ :'( เศร้า พี่ผมนี่มันก็เหลือเกินเขาจูงไปก็ไป เป็นคนดีมันเป็นยังไงครับ สุดท้ายอาจจะมีอันตราย ซื่อจนเซ่อ นี่มันถึงขนาดฆ่าคนได้ ไปเจอในศาลมันก็เป็นจุดเจ็บ ว่าไอ้นี่ นี่เองมาชี้ตัวกูถึงเข้าคุก

ถ้ากฎหมายไทยมันเข้มงวดก็จะไม่ว่าอะไรเลย นี่มีช่องว่าง มีการจ่ายเงินใต้โต๊ะ เหมือนคนในหมู่บ้านฆ่าคนตาย 2 ปีก็ออกแล้ว มันพูดว่า ถ้ากูไม่ชอบใครกูจะฆ่าให้หมด แค่ไปอยู่ในคุกแค่ 2 ปี

ที่จริงมันต้องไปทั้งหมดนั่นแหล่ะ จะได้เฉลี่ยความเสี่ยง นี่ให้พี่ผมรับคนเดียวมันก็ตายสิครับ วันนี้ให้หัวหน้าเขาพูดกันแล้วครับว่าต้องไปเป็นพยานทุกคน ไม่รู้จะได้เรื่องมั้ย ผมก็เครียด แม่ก็เครียด

ขอบคุณนะครับ ผมส่งเมลล์ไปถามทนายแล้ว

ธรรมย่อมรักษาผู้ปฏิบัติธรรม นี่ท่าจะไม่ใช่กับพี่ผมนะ ไม่ได้ปฏิบัติอะไรเลยนะครับ

พยายามไม่คิดแล้วนะครับ แต่มันก็ทุกข์ใจ ไม่รู้เป็นบ้าอะไร เราไม่มีญาติเป็นทนาย เป็นนักกฎหมายอะไรเลย
    มันหาที่พึ่งไม่ได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2012
  6. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    ขออภัย ผมเป็นประเภทพูดจาปลอบใจใครไม่เก่งสักเท่าไหร่
    แต่อยากจะสื่อว่า เรื่องของ กรรม วิบาก มีจริง
    เรื่องของ อำนาจแห่ง บุญกุศล ก็มีจริง

ไม่มีสิ่งใดเลย ที่จะผิดเพี้ยนไปจากกฎแห่งกรรมได้ครับ

เรื่องการให้ปากคำในศาล อันนี้ลองถามทางตำรวจ กับ ศาล ดูได้ไหมครับ ว่ามีวิธีไหนไหม ที่จะกันไม่ให้ทางผู้ทำผิดรู้ตัวพยานได้

7. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผมคิดว่าด้วยความไม่รู้และเข้าใจในธรรมะที่ถูกต้องจึงทำให้พี่คุณและคนในครอบครัวกังวลและกลัวกับเหตุการณ์นี้

ก่อนอื่นต้องเริ่มด้วยทัศนะคติที่ถูกต้องก่อน ว่าการเป็นมนุษย์อยุ่ร่วมในสังคม เราควรวางตนอย่างไร กับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น อย่าเห็นแก่ตัวจนทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน หรือไม่สงเคราะห์ช่วยเหลือในสิ่งที่ถูกต้อง

กรณีนี้คุณทำถูกต้องแล้วครับ เราควรกล่าวคำสัตย์จริงที่เป็นประโยชน์ต่อกฏหมาย บ้านเมืองที่เราอยู่ เราควรช่วยเหลือผู้ที่ถูกทำร้ายรังแกเบียดเบียน จากคนไม่ดี หากเราช่วยได้หากไม่หนักเกินกำลังจริง เราต้องเชื่อมั่นในความดีที่เราทำ โอกาสในการทำความดีและช่วยเหลือผู้ที่ลำบากเกิดกับคุณแล้ว อย่าปล่อยให้หลุดไป

ด้วยความดีที่คุณมีจิตใจช่วยเหลือย่อมทำให้คุณและครอบครัวรอดพ้นจากเรื่องไม่ดี และหากเกิดเรื่องไม่ดีกับคุณและครอบครัว ด้วยผลบุญจะมีคนช่วยเหลือคุณเหมือนที่คุณช่วยเหลือผู้อื่นครับ กรรมให้ผลเช่นนี้เสมอ แต่อาจจะเจอว่าเกิดปัญหาลำบากวุ่นวาย อาจเกี่ยวเนื่องด้วยกรรมเก่าที่ไม่ดีของคุณให้ผลจึงทำให้เกิดมีอุปสรรคในการช่วยเหลือ บางครั้งการทำความดีก็ไม่ได้ง่ายอย่างที่เราคิด ต้องอาศัยกำลังใจที่มั่นคงและความตั้งใจไม่ลดละครับ

อย่างผมขอเล่าให้ฟังว่า
    1 เมื่อปี2553 ที่ ท่าหลวงลพบุรี ยายเดินข้ามถนนถูกรถชน รถคันที่ชนขับหนีไปไม่มาดูดำดูดี ผมขับรถตามมา เห็นยายนอนนิ่งอยู่ขอบฟุตบาทแขนขาถลอกเลือดไหลยังไม่หยุด ผมเห็นทุกอย่างชัดเจน จึงจอดรถและเรียดคนมาอุ้มขึ้นรถเก่ง ผมรู้ดีว่า ผมต้องเสียเวลาแน่นอนเพราะเมื่อไปส่งโรงพยาบาลแล้วต้องตอบคำถามหมอพยาบาล และต้องรอตำรวจมาสอบปากคำ เป็นพยาน บังเอิญว่าคนแถวนั้นเขารู้จักยายจึงไปตามญาติมาให้ไปเจอที่โรงพยาบาล อีกเยอะครับ และที่เลี่ยงไม่ได้คือเบอะรถผมเปื้อนเลือดของยาย แน่นอนสิ่งที่เกิดผมรู้แล้วและคิดเสมอว่าชีวิตยายสำคัญกว่า หากเป็นเราละลองนึกกลับกัน
    หลังจากผมได้นำยายไปส่งที่โรงพยาบาลท่าหลวงแล้วทุกอย่างเรียบร้อยแล้วยายปลอดภัย จึงต้องเดินทางต่อ ผมดีใจมากเมื่อญาติๆของยายกล่าวคำขอบคุณ คนบ้านนอกนี้น้ำใจงดงามจริงครับ

คนเราหากเชื่อมั่นในความดี ตั้งมั่นในความดี ทำดีย่อมได้ดี การช่วยเหลือผู้อื่นที่ลำบากมีอานิสงค์ผลบุญมากครับ สาธุ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2012