ขอคาถาเรียกเพื่อน(หรือคนรักเก่า)กลับมา

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย Igiko_L, 8 มิถุนายน 2009.

1. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    rat_wtingหนูไม่มีเพื่อนเลย ทุกคนในห้องเหมือนจะรังเกียด ยกเว้นเค้าคนเดียว หนูรู้ตลอดเวลา เค้าพยายามชดเชยในสิ่งที่หนูขาด จะตามใจ จะดูแลหนู ทั้งๆที่เรา2คนต่างกันมาก เค้าเรียนเก่ง เป้นที่ภูมิใจของอาจารย์ และครอบครัว หน้าตาเค้าดี นิสัยดี ส่วนหนูเรียนอ่อน อาจารย์ ดุประจำ ครอบครัวไม่มี หน้าตาขี้เหล่ จนเพื่อนแปลกใจว่าทำไมเค้าไม่เลือกคนสวยกว่านี้ หนูเองก็เคยถาม เค้าตอบว่า"เราไม่ชอบคนสวย คนสวยเอาไปทำไม อิจิโกะอย่าว่าตัวเองขี้เหล่ อิจิโกะ สวยในสายตาเรา และถ้าอยากทำเพื่อเราจริงๆก็ตั้งใจเรียนให้มาก เราชอบเด็กเรียนนะ" หนูไปสอบแพทย์ กสพท เค้าก็ส่ง ข้อความมาเป็นกำลังใจเสมอ(หนูเสียใจทุกครั้งเพราะสอบไม่ติด เพราะรู้ว่าเค้าลุ้น และผิดหวังพอๆกับหนู)แม้จะมีสาวน่ารักๆ มาสนใจทอดสะพาน เค้าก็ไม่สนใจยังดูแลหนูออกนอก ไม่สนใจความแตกต่างของเรา แต่เมื่อ2ปีก่อน หนูสอบเข้าแพทย์ไม่ได้ หนูอายไม่มีหน้าจะไปพบเค้า(ซึ่งเรียนมหาลัยปี2)แถมมีแววได้เกีรยตินิยมเพราะเกรดเฉลี่ย4 จนรุ่นพี่มาดูหน้าว่าเป็นใคร แล้วเค้าก็เปลี่ยนไป เงียบ
    หนูก็ไม่กล้าไปหา คิดว่าสอบเรียนแพทย์ให้ได้ก่อนจนเวลาผ่านมาอีก2ปี จนวันนี้หนูไม่ได้คุยกับเค้าเลย ถามข่าวจากเพื่อนที่พักหอกับเค้า ก็โดนว่า"ไม่มาหาระวังจะเสียเค้าไปจริงๆนะ"เพื่อนก็ยังบอกว่าเค้าไม่มีใคร
    วันนี้เราได้มาเรียนมหาลัยเดียวกัน แต่หนูก็ยังไม่ได้เรียนแพทย์
    ไม่กล้าไปหา ส่วนเค้าก็รู้ว่าหนูมาพักที่หอ
    เมื่อ3ปีก่อนเราไปไหว้พระธาตุพนมกัน
    วันนี้หนูอยากให้เค้ากลับมาดูแล หนูเหมือนที่เคยสัญญา
    มีคาถาอะไรไหมคะ ที่จะทำให้เพื่อน(คนรักเก่า)กลับมา
    ถ้ามี ช่วยส่งให้หนู ด้วยนะค่ะ
    ขอบพระคุณเป็นอย่างมาก
    ;aa54

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2009
  2. ลุงเจ

ลุงเจ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    หนู...คู่กันแล้ว..ยังไงก็กลับมา

แต่ถ้าไม่ใช่...เสียเวลาเปล่าที่จะไปเรียกกลับมา...แล้วกลายเป็นคู่เวรคู่กรรม

ทำจิตให้ว่าง....จะมีคำตอบในนั้น

3. natspdo

natspdo เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    เพื่อนหรือคนรัก อาจเกิดขึ้นใหม่ได้ รักแท้ไม่จำเป็นต้องมีครั้งเดียว แต่อย่าไปจมปลักกับสิ่งเหล่านี้ เพราะทำให้จิตใจเศร้าหมอง ควรทำฝันให้เป็นจริงเสียก่อน เรามีบารมีจะมีคนมาหาเราเองครับ ให้อดทนขยันอ่านหนังสือให้มาก ๆ นะครับ เป็นกำลังใจช่วย

4. Pariyawit

Pariyawit เป็นที่รู้จักกันดี

ไปหา หรือไม่ก้อโทรไปคุยกับเค้าแล้วคุยกันสิ
    ง่ายและดีที่สุดแล้ว

เอาใจช่วยนะ

5. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งใจเรียนดีกว่า คู่กันแล้วไม่แคล้วกัน หากไม่ใช่แม้แต่ได้แต่งงานก็ยังเลิกร้างกันได้

ตั้งใจเรียนเรียนให้จบ มีอาชีพเลี้ยงดูตัวเองได้ เลี้ยงดูพ่อแม่ได้ ได้ทดแทนบุญคุณท่านดีที่สุดแล้ว เนื้อคู่ค่อยว่ากันทีหลัง

6. ^บัวหลวง^

^บัวหลวง^ เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้ชายดีๆไม่ได้มีคนเดียวในโลก...ตอนนี้ตั้งใจเรียน ตั้งใจสอบก่อนนะ พอเรียนจบ เดี๋ยวก็มีเข้ามาให้เลือกเยอะแยะจ้ะ (จะเอาคนไหนเลือกเอาเลย) ตอนเรียนไม่ค่อยมีใครจริงจังเรื่องความรักกันหรอก คบๆเลิกๆ คนส่วนใหญ่จะสร้างครอบครัว จะแต่งงานจริงจังก็ตอนทำงานแล้วจ้ะ ความรักมันทำให้เราทุกข์ใจ ทำให้เราไม่มีสมาธิอ่านหนังสือ ก็ตัดเรื่องความรักทิ้งไปก่อนดีกว่ามั้ย...คนรักไม่ได้อยู่กับเราตลอดไปหรอกจ้ะ แต่ความรู้และอาชีพที่เรามี เราสามารถใช้เลี้ยงตัวเองได้ตลอดชีวิตจ้ะ ต่อไปน้องจะได้เจอคนดีๆอีกมาก อย่าเพิ่งเศร้าใจไปเลย ยังมีคนดีๆที่เหมาะสมกับน้องอีกมากจ้ะ ค่อยๆศึกษา ดูไปเรื่อยๆละกันเนอะ

7. Igiko_L

;38 ขอบคุณมากคะ แล้วต้องทำอะไร(มีอะไรประกอบมั้ยคะ)

8. Igiko_L

ถึงแม้จะมีเวลาอยู่กับเค้า แค่1ปี(ถ้าสอบติดแพทย์ไปเรียนที่อื่น) หนูก็พอใจเพราะตอนนี้ เรียนมหาลัยเดียวกันถึงจะคนละคณะก็ตาม ขอบคุณทุกๆท่านนะคะ ที่แนะนำ หนูรู้ว่า ทุกคนห่วงใย แต่ บอกตามตรง ตั้งแต่เกิดมา มีเพียงผู้ชายคนนี้ ที่เข้าใจหนูมากที่สุด หนูเคยดื้อ ไม่ฟังใคร เคยมองโลกเป็นสีดำ แต่เพราะเค้า ทำให้หนูมองโลกด้วยความสุข บอกตรงๆว่าเค้าเป้นคนดี รักการเรียน รักครอบครัว รักแม่มาก(นี้ละที่เราเหมือนกัน) ที่สำคัญไม่มีใครให้กำลังใจหนูได้เท่เค้า (งง เหมือนกัน ทำไมเค้าพูด หนูจะเชื่อ)หนูไม่รู้ว่าเพราะอะไร แต่มั่นใจเค้ารักหนูแน่ๆ แต่ทำไมไม่คุย หนูไม่รู้ แล้วหนูก็ ไม่กล้าโทรไปหาเค้าด้วย หรือเข้าไปคุย ยิ่งไม่กล้า เพราะหนูมันขี้ขลาด เลยอยากให้ทุกๆท่านช่วย ค่ะ หนูไม่คิดว่าเค้าจะทำให้หนูเสียการเรียน ยิ่งมองรูปที่เราไปไหว้พระธาตุพนม แล้วเค้าบอกจะดูแลหนู เค้าบอกเสมอว่า"เราไม่ชอบคนสวย เราชอบคนรับผิดชอบการเรียนของตัวเอง" แต่ก็ขอบคุณทุกท่านนะคะ แต่รับรองว่า เรา2คนไม่เคยแม้แต่จะคิดทำเรื่องไม่ดี เรา2 เป้นกำลังใจให้กัน แล้วก็คุย การ์ตูนกันค่ะ^_^ เพราะ ว่า ชอบอ่านการ์ตูนเหมือนกัน(เรื่อง bieach เดทโน้ตเป้นต้น) ไม่เสียการเรียนแน่นอน เพราะ เค้าอะ เรียนเก่ง ได้รางวัลเรียนดีด้วยนะคะไม่ได้เพราะฟลุ๊กแต่เพราะความรับผิดชอบค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2009
  9. สลัด

สลัด Active Member

9 มิถุนายน 2009
    พุทธโธร่วมจิต ธรรมมังร่วมใจ สังคังหลงใหล นะโมพุทธธายะ ข้อห้ามเวลาใช้คาถาบทนี้ "ห้ามโกหก"

10. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

ออ จิตติจิตตัง มานะ มามา หากู

จิตติจิตตัง ตั้งจิตค่ะ สมาธิดีๆ
    มานะ คิดถึงสิ่งที่ หรือคนที่อยากเจอค่ะ
    มามา ส่งความคิดถึงไปหาคนๆๆนั้นค่ัะ
    หากู นึกภาพตอนที่อยู่ด้วยกันไว้ค่ะ
    ........................................
    นึกซ้ำๆๆไปเรื่อยๆ
    เวลาสวดให้ตั้งจิต คิดถึงหน้าเพื่อนค่ะ
    นึกถึงตอนที่ได้อยู่ด้วยกันเข้าไว้ค่ะ

หากว่างๆ ลองไปหาหนังสือแนว กดแรงดึงดูดความคิดค่ะ
    เดอะซีเคร็ท ฯลฯ
    ในนั้นมีวิธีที่ทำให้ ความคิด หรือสิ่งที่เราต้องการ
    สามารถที่จะไปเป็นความจริงได้ค่ะ
    ไล้ก็มีอยู่คนนึง ไม่ได้เจอเค้ามา นานแล้ว
    แต่ไล้เชื่อค่ะ ว่าเราต้องได้เจอแน่
    ที่ไม่เจอ อาจจะเป็นกรรมบางอย่าง แต่ถ้าเราเชื่อ และมั่นใจ ว่าจะได้เจอ
    ย่อมได้ค่ะ
    ตอนนี้ทุกสิ่งทุกอย่างในชีวิตไล้ มากกว่าห้าสิบเปอร์เซ็นต์ (มากกว่านั้นอีกนะ^^")
    เกิดจาก การคิดด้วยความรู้สึก แล้วก็มัวคิดๆๆๆๆนี่ล่ะค่ะ
    ไม่นานมันก็ได้อย่างที่คิดแล้ว^^
    อยากได้อะไรก็ได้มาหมด
    แค่เรื่อง คนๆนั้น เราก็ไม่กลัวค่ะ ยังไงก็ได้เจอ ^-^ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มิถุนายน 2009
  11. Igiko_L

rat_wtingขอบคุณนะคะ ไม่ต้องหวงเพราะ ถือศีล5 มาตั้งแต่มีคนแนะ ตอนนี้ก็ยังถือคะ

12. Igiko_L

;aa42 ขอบคุณนะคะ เดอะซีเคร็ทเคยได้ยินมาเหมือนกัน จะลองดูนะคะ ถ้าได้ผลจะไม่ลืมความช่วยเหลือครั้งนี้เลย เราอะ อยากให้เค้ากลับมาดูแล มาเป็นกำลังใจ เพราะตอนนี้เราไม่มีบ้านให้กลับ เพื่อนที่หอ ที่พักด้วยกันก็ยังสงสารเลยเมื่อรู้ว่าเราจะไม่มีบ้านให้กลับ เราเองยังไม่รู้เลยจะทำยังไงกับชีวิต แต่ถ้าเค้ายังอยู่ข้างๆเรา เชื่อแน่ว่าเค้าต้องมีอะไรดีๆแนะนำเรา :z12 และมั่นใจว่า คนดีๆต้องแนะนำดีๆ เพราะตลอดเวลาที่คบกัน การเรียนเราดีนะ แต่ตอนนี้มันตกๆไงไม่รู้ wel lcome_

13. chura

chura เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ส่ง sms ไปหาเค้าสิ !นัดไปไหว้พระทำบุญกัน ดีกว่ามานั่งท่องมนต์ซะอีก...คนเราเคย

คบกัน แม้นไม่ได้เป็นแฟนแต่เป็นเพื่อนกันได้ อย่าพึ่งคิดไปไกล บางทีคนเราจะเดินทาง

ร่วมกันอย่างน้อยก็ต้องทำกรรมร่วมกันมา ถ้าชาตินี้มีโอกาสก็ชวนเค้าไหว้พระทำบุญเติม

เต็มความพร้อม ถึงไม่ถึงอย่าใส่ใจอย่าคาดหวัง ตอนเราเกิดเราไม่มีเค้าเราก็มีสุขได้ แล้ว

ทำไมตอนนี้ถึงต้องยึดเค้าไว้ถึงจะมีสุข .... ความรัก ไม่ใช่สิ่งยั่งยืน เกิดแล้วก็ดับ ไม่เที่ยง

จิตที่ไม่ยึดติดสิ่งใด ใจจะเบาสบายคิดแบบนี้ไว้ก่อนดีกว่ามั๊ยครับ...

14. ^บัวหลวง^

วันเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ความรักเอง...
    คนรักกันควรที่จะมาหากัน ติดต่อพบปะและคุยกันนะ ถ้าเค้ารักเราจริงและรู้ว่าเราอยู่ที่นี่ เดี๋ยวเค้าก็มาหา,ติดต่อหรือโทรมาเองแหละ แต่ถ้ามีอะไรเปลี่ยนแปลงก็จะสังเกตได้เหมือนกัน ขอถาม(ให้คิดเล่นๆ อย่าซีเรียส)หน่อยว่า ถ้าคุณเป็นผู้ชายแล้วผู้หญิงที่ตนเองรักมาอยู่ใกล้ คุณจะไปหา จะติดต่อไปไหม ? คนรักกันยังงัยก็ต้องพยายามหาทางติดต่อกันจนได้ล่ะ ลองสังเกตดูละกัน...ว่าจริงๆแล้วเป็นยังงัยกันแน่ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2009
  15. ^บัวหลวง^

คนรักกันจริงเค้าไม่ได้รักเพราะเราเรียนแพทย์หรอก แต่รักที่ตัวตน รักที่ความดีมากกว่า
    ไม่อย่างนั้นคนอาชีพอื่นที่ไม่ใช่หมอก็ไม่ได้แต่งงานสิ จริงๆแล้วมันอยู่ที่ว่านิสัยเข้ากันได้ไหม พูดกันรู้เรื่องหรือเปล่า เข้าใจและยอมรับความเป็นตัวตนของกันได้รึเปล่า ความรักถึงจะอยู่รอด ไม่ใช่ว่าต้องเรียนหมอแล้วค่อยติดต่อเค้าไป ถ้าคนรักกันจริง เราจะเรียนจะทำอาชีพอะไรเค้าก็ยังรักเราอยู่ดีล่ะ ลองคิดดู

16. เพชรตาแมว

เพชรตาแมว เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2005
    โลกมีแต่ความทุกข์ .............

เป็นเหมือนกัน...

ก็คิดว่าไม่นานเดียวเราก็ตายย..จะไปสนอะไรกับร่างกาย

ปล่อยวางงงง......

ของเรา ภาวนาว่า ขอให้เธอจงมีแต่ความสุขๆๆ ขออย่าให้มีเรื่องร้ายๆ

ผมทำยังนี้ทุกวัน มันรู้สึกดี

เป็นคู่กันคงไม่แคล้ว.....

17. โชเต

โชเต เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอแนะนำว่า "วันและเวลา ไม่ได้คอยใคร" ทุก ๆ นาทีมีค่า
    ยิ่งถ้านานไปก็ยิ่งจะทำให้ ห่างกันมากยิ่งขึ้น เคยได้ยินคำ ๆ หนึ่งบ้างไหม ว่า
    "เวลาเปลี่ยน ใจคนเปลี่ยน" นานเนิ่นนานนับวัน มันก็จะเป็นกำแพงที่สูงชัน
    ไปเรื่อยๆ ประมาณว่า ถ้าไม่รีบ มันก็จะ "สายเกินไป" นะ ขอบอกไว้ก่อน
    แล้วมานั่ง "เสียดาย เสียใจ" ร้องไห้คนเดียวน่ะ มันเจ็บรู้ไหม

18. sundav

sundav เป็นที่รู้จักกันดี

กาลเวลา และสายน้ำที่ผ่านพ้นไปแล้ว ไม่สามารถหวนกลับได้ฉันใด
    เวลาที่เราเสียไป โดยไม่ได้ทำให้มีคุณค่าไม่ว่า จะเป็นชีวิต ความรัก เมื่อผ่านพ้นไปแล้วเรียกกลับคืนมาไม่ได้นะ
    จงใช้เวลาที่มีอยู่อย่างคุ้มค่าที่สุด รักใคร ชอบใคร บอกเขาไป อย่างน้อยเราได้ทำแล้ว แม้ไม่ได้อย่างที่หวัง หรือตั้งใจ อย่างน้อยเราใช้เวลาตรงนั้นแล้ว
    อายุคนไม่ถึง 100 ปี วันและเวลาจึงมีความหมายที่จะใช้ชีวิตอย่างมีสติ

19. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    อย่าเสียเวลามาว่าคาถาท่องคาถาให้ปากบวม...........ก็ไม่มีทางได้มาหรอกของอย่างนี้มัน

อยู่ที่กรรม ..ใช้วิธีในยุคติจิตอลไปเลยไม่ต้องมาใช้จิตนึกคิดเพ้อฝัน...

แค่โทรศัพท์ไปบอกความในใจ...ว่าเรายังรักกันเหมือนเดิมหรือเปล่าหรือเปลี่ยนไปแล้วคุยกัน

ให้รู้เรื่อง

ไม่ต้องมานั่งท่องคาถาหรอก...จิตใจว้าหวุ่น สามาธิไม่มี.....ท่องไปก็เท่านั้น.......

หรือถ้าจะท่องก็ไปท่องให้เขาได้ยินไปเลย ...ว่า เรารักนาย....เราชอบนาย.....

เราเหมือนเดิม นายเหมือนเดิมไหม.....ท่องไปให้เขาได้ยิน.....ผลเป็นไงรู้เรื่องทันที

ถ้าคาถาที่มาจากใจเราเขาเข้าใจและไ้ด้ผลก็เห็นผลทันตาเลย.ถ้าไม่ได้ผลก็ไม่ได้ผล

เอาวิธีภาวนาคาถายุคติจิตอลของผมไป...ได้ผลมาหลายราย.......แต่ผลด้านไหนก็ขึ้นอยู่กับ

ใจของอีกคน.555

แต่ถ้าอยากท่องเอาเวลาไปท่องตำราเรียนนู้นดีกว่าถ้าเขาชอบคนเก่ง เราสอบหมอได้เดี๋ยวเขาก็มาหาเอง

ถ้าอย่างที่เขาพูดไว้..............อยู่ในวัยเรียนท่องตำราดีกว่ามาท่องคาถาครับ......

วิชาความรู้หากินได้จริง.....ท่องคาถาไม่มีปัญญาหาเงินไม่ได้หรอก....

เสียเวลาให้ตำราเรียนดีกว่า.............

ขออนุญาตถ้าคำตอบไม่โดนใจถูกใจขออภัยด้วยครับ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มิถุนายน 2009
  20. Igiko_L

;38 ขอบคุณมากค่ะ เป็นคำแนะนำที่ตรงไป ตรงมา และโดนใจมากคะแต่ ทำไม่ได้ (ping)เพราะ หนูเป็นคนปากแข็ง+ ปากกับใจไม่ตรงกัน +เจียมตัวด้วย จึงได้แค่ ส่งกระแสจิตไปหาเค้า แต่พอเจอเค้ายืนตรงหน้าก็วิ่งหลบ พอทำใจได้(เอ๊ะ เราจะหลบทำไม ก็อยากเจอ เค้าก็มาคนเดียว คิดได้ออกไป เค้าก็ไม่อยู่แล้ว)ใจไม่กล้าอะค่ะ ก็ได้แต่ด่าตัวเอง ว่า "ยัยไม่เอาไหน ยัยขี้ขลาด" ฮือๆร้องไห้คนเดียว
    เพราะไม่รู้จะทำยังไงนี้ละ ถึงได้เข้ามาขอคำแนะนำ ถ้าเข้าไปก็ไม่รู้จะคุยอะไร ???จะทักยังไง??? บอกก่อนนะคะ ผู้ชายคนนี้ ปากกับใจตรงกัน(ตอนแรกยังคิดว่าเป็นกะเทยหรือเปล่า คนอื่นก็คิดเพราะเป็นคนปากร้าย พูดจาไม่มีเกรงใจใคร หรือ ไม่กลัวว่าคนฟังจะรู้สึกยังไง เค้าจะบอกว่า "ก็มันจริงนิ"แต่ว่าตั้งแต่คบกันมา เค้าไม่เคยพูดว่าหนูเลยนะคะ จะมีก็แต่กำลังใจ (เอาใจ)แต่เพราะเคยเห้นเค้า ตำนิผู้หญิงที่มา ขอเบอร์เค้าทำให้กลัวปากเค้าด้วยละ:boo:)สรุป คือ ไม่กล้า ไม่รู้จะคุยอะไร หาเรื่องคุยไม่ได้ ????