ขอความอนุเคราะห์ครับ

ในห้อง 'ลงประกาศ ซื้อ-ขาย หรือทั่วไป' ตั้งกระทู้โดย poppyo, 4 ตุลาคม 2009.

1. poppyo

poppyo เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านใดอยู่ใกล้วัดสามง่าม หลวงพ่อแย้มบ้างครับคื่อว่าผมอยากจะบูชากุมารทองขนาดพกพาขนาดเล็กของหลวงพ่อครับแต่ติดที่อยู่ไกลครับ และอีกอย่างอยากจะบูชาจากวัดโดยตรงครับ คืออยากได้จากมือของหลวงพ่อโดยตรงครับจะได้ร่วมทำบุญกับหลวงพ่อด้วย หากสมาชิกท่านใดอยู่ไกล้ขอความอนุเคราะห์แจ้งด้วอยครับท่าง pm ก็ได้ครับผมจะได้โอนเงินเพื่อขอให้บูชาจากหลวงพ่อให้ด้วยนะครับ ยังไงขอความอนุเคราห์ด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2009
  2. poppyo

มีอีกเรื่องหนึ่งครับ กระทู้ที่ 2ครับ
    แบ่งให้สำหรับท่านที่ศรัทธาและผมคิดว่าครูบาอาจารย์ที่เราศรีทธาท่านแต่เราอยู่ไกลท่านไม่มีโอกาสไปกราบท่านด้วยตนเองแต่ก็มีผู้ใจดีแบ่งให้บูชาดังนั้นจึงมีความคิดว่าคงจะดีถ้าเราได้มีโอกาสทำอย่างนั้นบ้างครับ

แจกเกศาหลวงปู่ทองบัว วัดโรงธรรมสามัคคีครับ 20 ชุดเท่านั้น
    แต่ผมขอรบกวนทำตามกติกานะครับ
    1. ลงลำดับและชื่อที่อยู่ครับ เพื่อป้องกันการแอบอ้าง เพาระผมมีแค่ 20 ชุด
    2. ขอรบกวนช่วยส่งซอง สอดซองเปล่าติดแสตมป์ 5 บาทจ่าหน้าถึงตนเอง และส่งซองดังกล่าวถึง
    นาย กิติพงษ์ ไชยปิง
    95/3 หมู่ 4 ต.สันกำแพง อ.สันกำแพง จ. เชียงใหม่ 50130
    ต้งอขออภัยที่ต้องให้ส่งซองมานะครับ หวังว่าเพื่อนไคงไม่ว่าอะไรกันนะครับ
    ประวัติหลวงปู่ครับ

พระอาจารย์
    มั่น ภูริทฺตโต</PERSONNAME /> พระอาจารย์ใหญ่ของสายวิปัสสนากัมมัฏฐานหรือที่เราชอบเรียกกันสั้นๆ ว่า พระป่าเมื่อท่านพระอาจารย์มั่น ได้มรณภาพในคืนวันที่ 10 พฤศจิกายน 2492 และได้ถวายเพลิงศพพระอาจารย์มั่น เมื่อวันที่ 31 มกราคม 2493 ณ วัดป่าสุทธาวาส จังหวัดสกลนคร ท่านพระธรรมเจดีย์ (จูม พนฺธุโล) วัดโพธิสมภรณ์ ได้มอบหมายให้ 108 พระอาจารย์กองทัพธรรมแยกย้ายกันออกเผยแพร่ธรรมตามหัวเมืองต่างๆ

ในกองทัพธรรมครั้งนั้น ได้มอบหมายให้ขึ้นสู่ภาคเหนือ ราวปี พ.ศ.2493-2494 ครั้นเมื่อมองเข้าไปในดินแดนภาคเหนือโดยเฉพาะที่เมืองเชียงใหม่เห็นจะมีก็ไม่กี่องค์ ล้วนแล้วแต่มีชื่อเสียงเป็นอย่างมาก เป็นที่นับถือมาตราบเท่าทุกวันนี้ อาทิ พระอาจารย์แหวนหรือหลวงปู่แหวน สุจิณโณ วัดดอยแม่ปั๋ง, หลวงปู่สิม พุทฺธาจาโร วัดถ้ำผาปล่อง, หลวงปู่ครูบาคำปัน สุภทฺโท วัดสันโป่ง, ครูบาคำแสน คุณาลํกาโร วัดดอนมูล, หลวงปู่ทองบัว ตนฺติกโร ซึ่งในปัจจุบันเหลือเพียงหลวงปู่ทองบัว เท่านั้นที่ยังมีชีวิตอยู่ มีอายุรวม 88 ปีแล้ว ว่าแล้วก็เริ่มต้นค้นหาประวัติพระอาจารย์ทองบัว จากหลายๆ แห่งนำมาเรียบเรียงใหม่ หนังสือที่พลาดไม่ได้จริงๆ ถ้าจะหาเกร็ดหรือประวัติพระสายเหนือแล้วล่ะก็ ต้องอ่าน เมืองพระ ของอาจารย์คีโท ถั่วทองffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>

หลวงปู่ทองบัว ตนฺติกโร (พระราชพุทธิมงคล)<O:p></O:p>

วัดโรงธรรมสามัคคี อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่<O:p></O:p>

นามเดิม ทองบัว พุทธสี<O:p></O:p>
    เกิดวันเสาร์ ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 3 ปีระกา ตรงกับวันที่ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2464 บุตรของ นายปราโมทย์ และนางffice:smarttags" /><?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com[​IMG]</st1:personName>สีดา พุทธสี เป็นคนบ้านหนองผักแว่น อำเภอโคกสำโรง จังหวัดลพบุรี หลวงปู่เกิดที่จังหวัดลพบุรี โยมมารดาเป็นคนอำเภอเกษตรวิสัย จังหวัดร้อยเอ็ด มีพี่น้องรวม 12 ท่าน ชาย 6 หญิง 6 ท่านผลวงปู่เป็นคนที่ 9 หลวงปู่ได้ย้ายตามครอบครัวไปอยู่ที่ขอนแก่น <O:p></O:p>
    บรรพชา เมื่ออายุ 18 ปี บรรพชาเป็นสามเณร ณ วัดสุวรรณคงคา โดยมีพระครูพิศาลคณานุกิจ วัดมหาชัยเป็นพระอุปัชฌาย์<O:p></O:p>
    อุปสมบท ปี พ.ศ.2485 พระอาจารย์<st1:personName w:st="on" ProductID="จูม โฆสโก">จูม โฆสโก</st1:personName> จัดให้ท่านอุปสมบท โดยมีพระครูพิศาล คณานุกิจ วัดมหาชัย เป็นพระอุปัชฌาย์ ได้รับฉายาว่า ตนฺติกโร จำพรรษาอยู่ที่วัดป่าบ้านหนองแวง อำเภอกุมวาปี จังหวัดอุดรธานี ศึกษาวิปัสสนากัมมัฏฐานกับพระอาจารย์มั่นที่บ้านหนองผือ อำเภอพรรณนานิคม สกลนคร และธุดงค์ศึกษาสรรพวิชาและวิทยาคมควบคู่กับวิปัสสนากัมมัฏฐานกับพระอาจารย์<st1:personName w:st="on" ProductID="กงมา จิรปุญฺโญ">กงมา จิรปุญฺโญ</st1:personName> วัดป่าบ้านโคกกลาง จนกระทั่งเสร็จสิ้นงานถวายเพลิงศพพระอาจารย์มั่นแล้ว หลวงปู่ได้ร่วมกองทัพธรรมใน 108 องค์ด้วยโดยมุ่งมาที่ภาคเหนือ ท่านได้มาจำพรรษาอยู่ที่วัดพระแท่นศิลาอาสน์ ซึ่งในขณะนั้นที่วัดป่าโรงธรรมสามัคคีก็ขาดพระจำพรรษา คณะศรัทธาชาวบ้านในตลาดสันกำแพงร่วมใจกันไปอาราธนานิมนต์พระอาจารย์ทองบัวมาเป็นเจ้าอาวาสอบรมสั่งสอนประชาชนในแถบนั้น ส่วนความเป็นมาของวัดป่าสามัคคีโรงธรรมนั้นมีอยู่ว่า เดิมนั้นเป็นสวนลำไย มีเนื้อที่ประมาณไร่เศษ ชาวบ้านได้รวมกันซื้อที่ดินเพื่อสร้างเป็นวัดขึ้นเมื่อ ปี พ.ศ.2481 สมัยก่อนชาวบ้านเรียกว่าวัดโรงธรรม โดยแรกสร้างชาวบ้านได้ปลูกศาลาหลังใหญ่ที่เรียกกันว่าโรงเพื่อใช้เป็นสถานที่ฟังธรรม และเป็นที่อบรมสั่งสอนธรรมะของพระสงฆ์ ซึ่งเป็นที่มาของชื่อวัดโรงธรรมหรือโรงฟังธรรมเมื่อในอดีต ต่อมาก็มีผู้ถวายที่ดินเพิ่มจนปัจจุบันวัดนี้มีเนื้อที่ทั้งหมด <st1:metricconverter w:st="on" ProductID="10 ไร่">10 ไร่</st1:metricconverter> 3 งาน <st1:metricconverter w:st="on" ProductID="70 ตารางวา">70 ตารางวา</st1:metricconverter> โดยเฉพาะตระกูลชินวัตร ตระกูลธีระสวัสดิ์, ตระกูลโอสถาพันธ์ วัดแห่งนี้เป็นสถานที่ที่พระสายวิปัสสนามาบำเพ็ญสมณะธรรมมานานแล้ว อาทิ พระอาจารย์มั่น ในปี พ.ศ.2481 และอีกหลายรูปที่มาจำพรรษาในที่นี้ อาทิ หลวงปู่สิม พุทฺธาจาโร, พระอาจารย์<st1:personName w:st="on" ProductID="ตื้อ อจาธมฺโม">ตื้อ อจาธมฺโม</st1:personName> วัดนี้ได้รับพระราชทานวิสูงคามสีมา เมื่อวันที่ 24 มกราคม 2506 หลวงปู่ทองบัวเป็นเจ้าอาวาสจวบจนปัจจุบัน วัดนี้เจริญรุ่งเรืองเป็นอย่างมาก<O:p></O:p>
    สมณะศักดิ์ ปี พ.ศ.2501 เป็นพระครูสัญญาบัตรที่ พระครูวิมลคณาภรณ์<O:p></O:p>
    ปี พ.ศ.2535 เป็นพระราชาคณะที่ พระวิมลธรรมญาณเถร<O:p></O:p>
    ปี พ.ศ.2547 เป็นพระราชาคณะชั้นราช ในราชทินนามว่า พระราชพุทธิมงคล<O:p></O:p>
    นอกจากนั้นแล้วหลวงปู่ทองบัว ท่านยังได้รับการแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่งเจ้าคณะจังหวัดเชียงใหม่ ลำพูน แม่ฮ่องสอน และในปัจจุบันนี้ท่านเป็นที่ปรึกษาเจ้าคณะจังหวัดเชียงใหม่ ลำพูน แม่ฮ่องสอน (ธรรมยุต)<O:p></O:p>
    ลงชื่อได้เลยครับ
    <O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2009
  3. kittikawin12

kittikawin12 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับเกศาหลวงปู่ทองบัว1ชุด
    อันดับที่1
    นายกิตติกวิน วงศ์เเข
    116หมู่1
    ต.เมืองสรวง
    อ.เมืองสรวง
    จ.ร้อยเอ็ด
    45220
    ขออนุโมทนาสาธุครับ จะรีบจัดส่งซองไปนะครับ

4. อุทิศ ทองทวี

อุทิศ ทองทวี เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนา สาธุๆ ครับ

ลำดับที่ 2 ครับ

อุทิศ ทองทวี
    721 ม.2 ถ.เลิศประคอง อ.ด่านขุนทด จ.นครราชสีมา 30210

ขอบพระคุณครับ

5. BUSAKO

BUSAKO เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทนา และขอรับด้วยค่ะ

ลำดับที่ 3

บุษกร พรดอนก่อ
    9/102 ซ.ผลพัฒนา
    ถ.แจ้งวัฒนะ อ.ปากเกร็ด
    จ.นนทบุรี 11120

ขอบคุณค่ะ แล้วจะรีบส่งซองไปค่ะ

6. pisut168

pisut168 เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับ4 กิตติชัย ขอด้วยคับ
    แล้วจะส่งซองไป
    ขอบคุณคับ

7. pongtera24p

pongtera24p ชมรมศิษย์หลวงปู่เทพโรคอุดร พิจิตร

27 ธันวาคม 2007
    ลำดับที่6
    พงษ์ธีระ 24 ถ.เฌพ็ญศรี อ.ตะพานหิน จ.พิจิตร 66110

8. รญาณ์

รญาณ์ Active Member

28 พฤษภาคม 2009
    ลำดับที่ 7
    สมพร จอมโหง
    209 ม.16 ต.หมูสี อ.ปากช่อง
    จ.นครราชสีมา 30130

9. poppyo

ขอความอนุเคราะห์ครับ เพื่อนๆสมาชิก

10. poppyo

แจกเกศาหลวงปู่ทองบัว วัดโรงธรรมสามัคคีครับ 20 ชุดเท่านั้น
    แต่ผมขอรบกวนทำตามกติกานะครับ
    1. ลงลำดับและชื่อที่อยู่ครับ เพื่อป้องกันการแอบอ้าง เพาระผมมีแค่ 20 ชุด
    2. ขอรบกวนช่วยส่งซอง สอดซองเปล่าติดแสตมป์ 5 บาทจ่าหน้าถึงตนเอง และส่งซองดังกล่าวถึง
    นาย กิติพงษ์ ไชยปิง
    95/3 หมู่ 4 ต.สันกำแพง อ.สันกำแพง จ. เชียงใหม่ 50130
    ต้งอขออภัยที่ต้องให้ส่งซองมานะครับ หวังว่าเพื่อนไคงไม่ว่าอะไรกันนะครับ
    ยังลงชื่อได้นะครับ

11. mrpak

mrpak เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    ลำดับ 8
    อนุโมทนา สาธุ ครับ
    กรุณาส่ง
    พงศ์ภัค อรมุต
    12/104 หมู่บ้านฟายน์โฮม ซ.นวมินทร์94 ถ.นวมินทร์
    แขวงคันนายาว เขตคันนายาว กรุงเทพฯ 10230
    ขอบพระคุณมากครับ

12. kittikawin12

kittikawin12 เป็นที่รู้จักกันดี

หากท่านสนใจลองเข้าไปที่เวบกุมารทองสยามดูครับ เข้าgoogle เเล้วพิม์กุมารทองสยาม เเล้วเข้าไปที่เวบบอร์ดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2009
  13. poppyo

ได้รับซองแล้วจะส่งให้ครับ

14. poppyo

ได้รับซองแล้วจะจัดส่งให้ครับ และขอบคุณครับสำหรับพระบรมสารีริกธาตุ

15. poppyo

ได้รับซองแล้วครับจะจัดส่งให้ครับ

16. poppyo

ยังลงชื่อได้นะครับ

17. kittikawin12

วันนี้จัดส่งซองไปเเล้วนะครับ อนุโมทนาสาธุครับ

18. poppyo

ส่งให้แล้วนะครับ รอรับได้เลยครับ ส่งแบบลงทะเบียนครับตามที่ระบุมาครับ

19. poppyo

ผมส่งให้แล้วนะครับรอรับได้

20. poppyo

ผมส่งให้แล้วนะครับรอรับได้เลย